Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอคำแนะนำ หรือหลักในการทำ newsletter หน่อยครับ พอดีกำลังจะทำใหม่ กำลังสงสัยครับว่าปกติเค้าทำยังไง?

ขอคำแนะนำ หรือหลักในการทำ newsletter หน่อยครับ พอดีกำลังจะทำใหม่ กำลังสงสัยครับว่าปกติเค้าทำยังไง?

Topic : 071360

โพสกระทู้ ( 752 )
บทความ ( 3 )

สถานะออฟไลน์
Blogger

เป็นคำตอบที่หามานานมากครับ ข้อมูลก็น้อย หรือว่าวิธีนี้มันเชยไปแล้ว ก็ไม่รู้ ... อยากทราบจริงๆ ปัจจุบันที่กำลังทำ Newsletter
กันอยู่นั้น เค้าใช้หลักอะไรครับที่ส่งออกไปแล้ว หน้าตาไม่บูดเบี้ยวไปมาน่ะครับ อยากรู้จริงๆ อย่างภาพตัวอย่างคือปัญหาที่ผมเจอจนเริ่มเซ็ง
โดย วิธีคือการ Copy หน้าเว็บมาแปะลงใน Outlooks แล้วส่งครับ ผลที่ได้เป็นแบบนี้

edit

บางครั้งเปิดมาก็ปกติบางครั้งเปิดมาก็ ไม่ปกติ สรุปแล้ว มันเป็นที่ผมหรือ Outlooks ครับ -*-
รบกวนทีครับ พี่ๆ เพื่อนๆ

Tag : PHP, HTML/CSS, CakePHP

ประวัติการแก้ไข
2012-01-05 16:25:27
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-01-05 16:23:01 By : ALTELMA View : 4438 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

กำลง งง ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-05 17:46:18 By : webmaster

No. 2

Blogger

งั้นถามใหม่นะครับ จะมีวิธีจัดการตัวหนังสืออย่างไรครับ แบบคนที่เอาไปทำต่อ เค้ามักจะ copy ข้อความมาวางเลย ทำให้ table มันยืดออก เวลาที่เค้า copy หน้านี้ไปวางใน Microsoft Outlooks น่ะครับ

งง ไหมครับ พี่วิน?
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-06 08:16:22 By : ALTELMA

No. 3

โพสกระทู้ ( 135 )
บทความ ( 0 )

อ่านดูเหมือนต้องการใช้ OutLooks ในการส่งจดหมายใช้รึเปล่าครับ
1.ใช้ OutLooks เป็นตัวส่งจดหมาย
2.ทำโดยการ copy จากหน้าเว็บอื่นมาว่าง ในตัว OutLooks เพื่อทำการส่ง
3.ไม่มีการเขียน PHP, html หรือ ติดต่อกับ MySQL เพิ่มเติม

ตอบคำถามนี้ก่อนนะครับเดียวจะมาตอบส่วนที่เหลือให้ครับ
Date : 2012-01-06 08:36:38 By : ขนมหม้อแกง

No. 4

Blogger

1.ใช้ OutLooks เป็นตัวส่งจดหมาย
>> ไช่ครับ

2.ทำโดยการ copy จากหน้าเว็บอื่นมาวาง ในตัว OutLooks เพื่อทำการส่ง
>> ครับคนที่เค้านำไปส่ง เค้าบอกกับผมว่าเค้าทำวิธีนี้ ซึ่งมันเป็นวิธีปกติหรือเปล่าครับ? ปกติเค้าส่งกันแบบนี้เหรอครับ

3.ไม่มีการเขียน PHP, html หรือ ติดต่อกับ MySQL เพิ่มเติม
>> ไม่มีครับเป็น HTML ล้วน ว่าแต่ปกติเค้าจะใช้ MYSQL ในการทำด้วยเหรอครับ?

ปล. บางคำตอบไม่ได้ตอบเล่นนะครับ แบบว่าไม่รู้จริงๆ ที่สำคัญไม่ได้จะเอาไปทำพวก SPAM หรือ JUNK MAIL นะครับ

ก็ตามข้อบนสุดเลยครับ ทำใน HTML ดูใน Browser ไม่มีปัญหาใดๆ แต่พอคนที่จัดทำ เค้าทำด้วยวิธีตามข้อ 2 บางครั้งที่เปิดเมล์เข้ามาดู
Table กรอบนอกก็มักจะยืดออกตามภาพที่ลงไว้ครับ อีกอย่าง หากนำไปเปิดใน Mail ต่างค่ายหน้าตาการแสดงผลยิ่งต่างเลยครับ

ผมละจนใจจริงๆ ครับ

รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
Date : 2012-01-06 10:37:34 By : ALTELMA

No. 5

โพสกระทู้ ( 135 )
บทความ ( 0 )

copy มาวางแล้วผิดเพียน หรือ บิดเบียวเป็นเรื่องธรรมดาครับ
เพราะการ copy หน้าเว็บมาจะเป็นการ copy โค้ด html มาครับ
โดยปกติโค้ด html ใหม่ ๆ นี้จะมี css เป็นตัว control หรือ ควบคุมการแสดงผลหน้าเว็บทั้งหมด

พอเรา copy มา บางครั้งเราจะได้แต่ html บางส่วนมา แต่ไม่ได้ css มาทำให้รูปแบบผิดเพียนไป

1.ไม่แน่ใจว่า Outlook มีระบบ วิวโค้ดเป้น Html หรือเปล่า และไม่แน่ใจว่าสนับสนุนพวก css หรือเปล่า
ถ้าหากมีก็เปลี่ยนเป็น วิวโค้ดแล้วแก้จุดต่อจุด

2.ถ้าไม่มีคงต้องใช้เครื่องมีการออกเว็บช่วยเหลือโดยนำไปปรับแต่งก่อนแล้วค่อยนำมาว่างบน outlook อีก
แนะนำว่าให้ฝั่ง style ต่าง ๆ ไว้ในตารางหรือรูปภาพเลยน่าจะดีที่สุด

3. สำคัญมากครับ เจ้าของกระทู่ต้องมีความรู้เกี่ยวกับ HTML+CSS/STYLE อยู่พอสมควรจึงจะทำการแก้ไขได้ครับ
Date : 2012-01-06 14:23:54 By : ขนมหม้อแกง

No. 6

โพสกระทู้ ( 937 )
บทความ ( 2 )

Facebook

ที่ enews ผิดเพี้ยน เป็นได้หลายอย่าง

1. css บางคำสั่งใช้ไม่ได้
2. width height ต้องเปะมากๆ และกำหนดเป็น % ไม่ได้
3. ต้องใช้ table ใช้ div ไม่ได้
4. ต้องตั้ง top ทุก td

เยอะแยะมากมาย ฉะนั้น จขกท ต้องมีความรู้ css html พอสมควร

อาจจะลองผิดลองถูกส่งดู ค่อยๆแก้ไปทีละจุด ถ้าทำจริงๆยังมีอีกหลายอย่างนัก hotmail gmail outlook yahoo

O____O!!! เหมือนง่ายแต่ยากจิงๆ มีข้อจำกัดเยอะ
Date : 2012-01-06 15:00:31 By : LuckyStar

No. 7

Blogger

อื้ม ตัวที่เอามาให้ดูกันนี่ ก็เขียนฝัง บรรทัด ต่อ บรรทัด เลยนะครับ ปัญหาที่ผม พบคือ ผมจะเขียนโครง html ไว้แล้วให้คนที่ดูแลเอาไปทำต่อ สิ่งที่พบคือ เค้ามักจะนำข้อมูลมา copy วางลงทับข้อความเดิม อธิบายตามความเข้าใจนะครับ ว่าพอทำแบบนั้นแล้ว เหมือนตารางมันจะยืดเองตามความยาวของข้อความที่นำมาแปะ แม้ ผมจะเขียนดัก ทั้ง table และ style กำหนดความกว้างไว้ 2 ชั้น ก็พบว่า มันก็ยังเป็นอยู่ดี

แต่เวลาที่นำไปแสดงผล ในหน้า Browser เหมือนกับว่ามันพยายามแสดงตาม css ที่ผมเขียนไว้ จริงๆ พอนำมาลงใน Outlooks ก็ไม่เป็นไปทุกครั้งนะครับ เป็นครั้งที่พอเปิดเมล์นั้นขึ้นมาดูใหม่จะเบี้ยว ... นั่นอาจจะเป็นไปตาม ที่ คุณ ขนมหม้อแกง บอกมาว่าบางที Outlooks อาจะไม่มีตัวอ่าน CSS เพราะ tag <DIV> มันไม่ยอมอ่าน -*- และตามคำแนะนำของคุณ Luckystar

ดูท่าแล้วแบบนี้ ผมอาจจะต้องใช้เป็นรูปแทนทั้งหมดละมั้งครับ เคยเห็นมีคนทำผมลองแล้วเกิดปัญหาน้อยสุด เพราะ ไม่มีปัญหาเรื่องตัวหนังสือ
อ้อ เพิ่มเติมครับ เผื่อ ปัญหาในเรื่องตัวหนังสือที่บอก หมายถึง COPY มาวางแล้วมันไม่เว้นบรรทัดให้เราน่ะครับ คือแบบ COPY มายาวๆ สัก
780 px แล้วจะเอามาวางในกล่อง 400px น่ะครับ เกี่ยวไหมครับ?

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ เหนื่อยจริงๆ กับ Newsletter
Date : 2012-01-06 15:39:38 By : ALTELMA

No. 8

โพสกระทู้ ( 937 )
บทความ ( 2 )

Facebook

โดยปกติแล้ว ถ้ากำหนด td width, height แล้ว ข้อความไม่น่าเกินยืดออกมานะ แต่เพื่อป้องกัน
น่าจะแนะนำให้คนที่ copy text มาลง ให้แบ่งข้อมูลโดยใส่ <br /> แทรกลงไป

ตัวอย่าง
Code (PHP)
<tr valign="top" style="background-color:#e4e4b5;vertical-align:top; line-height:0;  font-size:0;">
         <td width="180" height="169" valign="top" style="vertical-align:top;background-color:#e4e4b5;font-family: Tahoma; font-size: 12px; line-height:16px;   ">
                 <a href="#" target="_blank" style="cursor:pointer; text-decoration:none; color:#000000;">
aaaaaaaaaaaaaaaaaa<br />
aaaaaaaaaaaaaaaaaa									
                  </a>
	</td>
</tr>

ความพยายามอยู่ที่ไหนความสำเร็จอยู่ที่นั่น เพียงแต่ต้องใจเย็นๆศึกษาและใช้เวลาค่ะ Fightingggg

ประวัติการแก้ไข
2012-01-06 16:12:53
Date : 2012-01-06 16:11:33 By : LuckyStar

No. 9

Blogger

รำไม่ดี จะโทดคนดูแลได้ไหม? ที่เค้าไม่พยายามเลื่อนบรรทัด 555+ ขอบคุณครับ สรุปว่า ไม่ติดใจอะไรแล้วครับ
เป็นเรื่องปกติ ผมก็โอครับ
Date : 2012-01-06 17:03:13 By : ALTELMA

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอคำแนะนำ หรือหลักในการทำ newsletter หน่อยครับ พอดีกำลังจะทำใหม่ กำลังสงสัยครับว่าปกติเค้าทำยังไง?

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่