Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอถามนอกรอบน่ะค๊ะ...พี่ๆๆๆ คนที่ทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์ ช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะ

ขอถามนอกรอบน่ะค๊ะ...พี่ๆๆๆ คนที่ทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์ ช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะ

Topic : 072411

Guest

ขออนุญาติ ถามนอกรอบน่ะค๊ะ...

คือตอนนี้หนูอยู่ ม6 กำลังคะแนนที่จะเลือกเข้า คณะ ... หนูเป็นคนสนใจเรื่องพัฒนาเว็บไซต์มากค๊ะ
ยิ่งเว็บไซต์ไหนที่ทำสวยๆๆๆๆ ยิ่งอยากทำเป็น พายายามเรียนด้วยตัวเองมาตลอด

เลยอยากถามพี่ๆๆ ที่กำลังทำงานเกี่ยวกับด้านนี้ ว่า..
เงินเดือนดีไมค๊ะ..?.และ
ระหว่าง ทำงานบริํษท เช่น บริษัทเกมส์,หรือในออฟฟิตและได้เงินดีกว่ากัน...?
เรียนไปแล้วทุกคนสามารถหางานทำกันได้ไมค๊ะ ?

คือ...หนูตัดสินใจไปแล้วประมาณ 60% ว่าจะเรียน วิศวคอม เพื่อไปเป็นโปรแกรมเมอร
แต่อีก 40% ก็อยากไปเรียน สารสนเทศ เกียวการทำหนังกับภาพยนต์ ด้วยคอมพิวเตอร์

เลยอยากถามพี่ๆๆ ที่กำลังทำงานเกี่ยวกับด้านนี้อยู่ ช่วยให้คำชี้แนะหน่อยน่ะค่ะ...
เพราะมีแต่คนเก่งๆๆ ทั้งนั้นเลยที่มาตอบกะทูหนู

เลยอยากรู้ว่าพี่ๆๆ ที่พี่ๆรู้เยอะขนาดนี้หาเงินกันได้มากเท่าไรอ่ะค่ะ..? และหนูควรเดินตามลอยพี่ๆๆ หรือป่าว..?

ขอบคุณมากค๊ะ...

ปล.ที่ต้องถามไหนนี้เพราะ เคยไปถามเกียวกับการเนะแนวในเว็บ เด็ดดี ยูนิแก็ง มาแล้ว
แต่ส่วยใหญ่ไม่มีใครเคยทำจิงสักที มีแต่ไปหาข้อมูลในเน็ตแล้วเอามาบอกต่อรุ่นน้อง..
ทำให้รุ่นน้องเข้าใจผิด เลยต้องพึงประสบการของพี่ๆๆ ที่นี้หาคำตอบแทนค๊ะ..

ขอขอบคุณทุกคำเนะนำ ด้วยค๊ะ...^^

Tag : PHP, Ms Access, MySQL, HTML/CSS, JavaScript

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-01-21 23:44:55 By : น้องรินชา View : 5467 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 59 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สำหรับผมนะ ถ้าเน้นระบบ ก็ วิทยาศาสตร์ วิทยาการคอมพิวเตอร์(ม. อื่นไม่รู้นะอยู่คณะไหน)
แต่ถ้าเน้นประมาณ MutiMedia เน้นแต่งภาพ นิเทศเลยดีกว่า
เกือบลืม วิศวะคอม ก็เก่งนะครับ ด้านโปรแกรม

ประวัติการแก้ไข
2012-01-22 00:02:40
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-22 00:00:02 By : CrazyLine

No. 2

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

น้องไปดูกระทู้เรื่อง เรทเงินเดือนจะทราบว่าแต่ละคนส่วนมากกินแกลบกันทั้งนั้น สำหรับผมไม่มีวิชาการให้นะครับ มีแต่จะบอกว่า ของแบบนี้อยู่ที่ดวงและฝีมือครับ

เน้นภาษาเข้าไว้ครับ เพราะถ้าได้ภาษา คุณจะได้เปรียบอย่างแรง อย่างที่ผมเสียใจมาถึงทุกวันนี้เพราะผมคุยกะบักสีดาไม่รู้เรื่อง เลยยังเป็นแค่โปรแกรมมั่วกิ๊กก๊อกอยู่แบบนี้
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-22 01:56:43 By : ikikkok

No. 3

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

https://www.thaicreate.com/php/forum/069294.html
Date : 2012-01-22 02:14:26 By : ikikkok

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

วิศวะคอมก็แก่งน่ะครับ แต่เรียนยากครับ ส่วนเรื่องเงินเดือนและงานดี ๆ มันอยู่ที่โอกาส และก็ความสามารถครับ เอาเป็นว่าเรียนสายที่น้องพูดถึงมันได้หมดครับ การเรียนเป็นแค่ปูพื้นฐานเท่านั้น แต่อนาคตเรากำหนดเองได้ครับ
Date : 2012-01-22 06:11:37 By : webmaster

No. 5

Guest

ผมจบวิศวคอมพ์จากลาดกระบังมาเกือบ 15 ปีแล้วครับ ทำงานในสายซอฟท์แวร์กับบริษัทเดียวตั้งแต่ต้น เริ่มจากตำแหน่งต่ำสุดในแผนกคือ Programmer และไต่เต้าขึ้นไปเรื่อยๆ จนถึงตำแหน่งผู้จัดการแผนกดูแลการผลิตซอฟท์แวร์ (ใช้เวลาประมาณ 6-7 ปีครับ) มีความสุขในการเป็นผู้จัดการแผนกดูแลการผลิตมาประมาณ 7 ปี เกิดต้องการฐานะที่มั่งคั่ง พูดง่ายๆ คือ อยากเป็นเศรษฐีครับ เลยออกจากงานมาเริ่มธุรกิจของตัวเอง

มักจะมีน้องๆ ถามครับว่าวิศวคอมพ์กับวิทยาการคอมพ์ต่างกันอย่างไร ข้อแตกต่างอย่างชัดเจนคือวิศวคอมพ์จะได้เรียนเรื่องวงจรและประดิษฐ์วงจรแล้วใช้โปรแกรมมาควบคุมได้ด้วยครับ ถ้าถามว่ายากหรือเปล่า ก็น่าจะยากกว่าวิทยาการคอมพ์ที่ไม่ต้องมานั่งบัดกรีวงจรนี่ล่ะครับ แต่ก็ปนสนุกด้วยนะครับ ถ้าเป็นคนชอบประดิษฐ์

เห็นน้องพูดถึงชอบทำเว็บสวย อันนี้จะออกแนวกราฟฟิคดีไซเนอร์นะครับ ในระยะยาว ถ้าไม่ใช่เทพแห่งศิลปะจริงๆ นี่ เงินเดือนจะไม่ค่อยขยับครับ

และที่น้องถามมาเรื่องเงินเดือน ตอนเริ่มงาน ในความเห็นผม ผมว่าการตัดสินใจเลือกที่บริษัทที่ให้เงินเดือนเยอะหรือน้อย บางครั้งเหมือนถูกภาพลวงตาอยู่ครับ เพราะบริษัทที่ให้เงินเดือนเยอะอาจจะไม่มีทางให้เติบโตก็เป็นไปได้

และการเลือกสายในการเติบโตก็เป็นเรื่องสำคัญมาก เพราะเป็นจุดเปลี่ยนในชีวิตเลยก็ว่าได้

ผมแนะนำอย่างนี้ครับว่า
เงินเดือนเริ่มต้นของโปรแกรมเมอร์ส่วนใหญ่มีตั้งแต่ 12,000 บาท ถึง 18,000 บาท ต่างกันแค่หลักพันครับ อย่าเพิ่งไปคิดอะไรมาก ขอให้เราพิจารณาดูว่ามันพอสำหรับค่าใช้จ่ายต่างๆ ของเราหรือเปล่า ถ้าพอก็ดูต่อไปอีกว่าช่องทางการเติบโตในอาชีพเป็นยังไง จุดต่างในชีวิตของโปรแกรมมันอยู่ที่หลังจากทำงานไปแล้ว 3-4 ปีครับ เราสามารถเริ่มไต่ตำแหน่งได้มากแค่ไหน ถ้ายังย่ำอยู่กับตำแหน่งโปรแกรมเมอร์ก็ไม่ค่อยดีแล้วครับ แต่ถ้าเริ่มมีการไต่ระดับจากโปรแกรมเมอร์ขึ้นเป็น Program analyst หรือ System analyst ได้ ก็จะเริ่มเงินเดือนสูงขึ้นแบบก้าวกระโดดครับ และถ้ายังพัฒนาตัวเองอย่างต่อเนื่องและสามารถทำงานได้ถึงระดับ Software architect พวกนี้จะค่าตัวสูงมากครับ หกหลักขึ้นไปทั้งนั้น แต่คนกลุ่มนี้มีน้อยครับ องค์กรต้องเลี้ยงดูอย่างดีทีเดียวครับ และอาจจะไปได้ไกลถึง CIO ในองค์กรเลยทีเดียว

ตอนนี้ผมเพิ่งออกจากงานมาประมาณ 5 เดือน เพิ่งมาเริ่มตั้งบริษัทอบรมหลายหลักสูตร มีหลักสูตรให้น้องได้ทดสอบดูด้วยว่าเราใช่แนวโปรแกรมเมอร์หรือเปล่า หรือถ้าทำงานไปซัก 2-3 ปีแล้ว อยากจะไต่ระดับขึ้นเป็น Program analyst หรือ System analyst แต่ไม่รู้จะต้องทำยังไง ผมก็จะมีหลักสูตรไว้คอยฝึกให้คนเหล่านี้ล่ะครับ

ว่างๆ ก็เข้าไปเยี่ยมเยียนกันด้วยนะครับที่ http://www.facebook.com/CallidusTraining
Date : 2012-02-10 02:21:59 By : ทรงชัย เปรมประสพโชค

No. 6

โพสกระทู้ ( 3,748 )

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : ทรงชัย เปรมประสพโชค เมื่อวันที่ 2012-02-10 02:21:59
รายละเอียดของการตอบ ::
ได้ความรู้มากเลยครับ ผมยังไปไม่ถึงไหนเลยครับ เพราะโอกาสน้อย แต่ก็ไต่ระดับไปเรื่อยๆ

Date : 2012-02-10 08:44:58 By : Dragons_first

No. 7

โพสกระทู้ ( 202 )

Facebook

จะเป็นโปรแกรมเมอได้ มันอยู่ที่ "กึ๋น" ล้วนๆๆ ผมจบ ไอที วิทย์มา เรียนมันทุกอย่าง ที่ วิทคอม วิศวะคอมเรียน แต่เรียนอย่างละนิด ละหน่อย
แต่จบมาก็มาเป็นโปรแกรมเมอร์อยู่ดี เพราะในห้องเรียน อาจารก็สอนแต่พื้นฐานและแนวทางเท่านั้นครับ ที่เหลือ "กึ๋น" อย่างเดียวเลย ถ้าชอบต้องตั้งใจครับ อย่าพึ่งคิดเรื่องเงินเดือน "เงินน่ะไม่สำคัญสำหรับผมครับ แต่มาเป็นอันดับหนึ่ง"
Date : 2012-02-10 10:24:33 By : lootboom

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : ทรงชัย เปรมประสพโชค เมื่อวันที่ 2012-02-10 02:21:59
รายละเอียดของการตอบ ::
ถ้ายังย่ำอยู่กับตำแหน่งโปรแกรมเมอร์ก็ไม่ค่อยดีแล้วครับ

เจ็บจี๊ด แต่จริงเหมือนเค้าว่า เปลี่ยนตำแหน่งดีกว่า แต่ไอ้เรามันเกลียด paper ซะด้วยซิ
Date : 2012-02-10 10:58:28 By : ikikkok

No. 9

โพสกระทู้ ( 437 )
บทความ ( 3 )

เงินเดือนดีไหม? เรื่องเงินเดือนไม่ต้องถึงกับเรียนวิศวะ หรือ เอาให้จบด็อกเตอร์โปรแกรมเมอร์ ก็ได้ครับ แค่รู้จักหา ไม่ได้เรียนหนังสือ ก็รวยได้ มันอยู่ที่ พรแสวง พรสวรรค์ วาสนา โอกาส ฯลฯ

แต่ถ้าเรียนคอม เพราะคิดว่า โปรแกรมเมอร์ได้เงินเดือนเยอะ คงต้องพบกับความผิดหวังที่น่าเศร้า 5555 โปรแกรมเมอร์ที่ค่าตัวแพงคงต้องทำตามอย่างที่ ทรงชัย เปรมประสพโชค ว่า ต้องพัฒนาตัวเอง เรียนรู้ตลอดเวลา ไต่เต้า ถ้าหยุดแค่ทำหน้าเว็บสวยๆ เงินก็คงไม่เกิน 15000฿

ที่เห็นๆมาโปรแกรมเมอร์ที่อาศัยแค่เงินเดือนประจำ ไส้แห้งเกือบทุกราย พวกที่พอมีหน่อยก็ต้องวิ่งหางานนอก รับจ๊อบพิเศษทำ

.......

เรื่องเงิน มันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าจบอะไรมาเสมอไปหรอก มันอยู่ที่ความขวานขวาย และ ความสามารถมากกว่า

ผมจบอังกฤษ แต่ไม่ชอบพูด พูดไม่เก่ง เลยมาเป็นโปรแกรมมั่ว 5555 นั่งอยู่มุมมืด พูดกับใครก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง อาศัยแค่ "หลักกู" แม้ไม่รู้หลักการ เงินเดือนเท่าไหร่ไม่สน แค่ชอบล้วนๆ 555555555 ไม่เคยตีค่างานว่าแต่ละชิ้นมีราคาเท่าไหร่ บางทีคิดได้ทำออกมาได้ ให้ใช้ฟรีๆ

5555555 นานาทัศนะ ว่ากันไป
Date : 2012-02-10 10:58:52 By : randOmizE

No. 10

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Blogger

โปรแกรมเมอร์ : ถ้ากินมาม่าได้ทุกมื้อรวยครับ
แต่ถ้ากินมาม่าได้บางมื้อพออยู่
ไม่กินมาม่าเลยไม่พอกิน -*-

เวลาเริ่มต้นอย่าคิดเรื่องเงินเดือนมากครับ ทำสิ่งที่เราชอบให้ดีที่สุดแล้วค่อยๆ ขยับไป
แต่ถ้ากดเงินเดือนมากก็ออกโดยไว อย่าไปโดนเอาเปรียบครับ
Date : 2012-02-10 13:10:22 By : num

No. 11

โพสกระทู้ ( 3,748 )

Facebook

Quote:
ที่เห็นๆมาโปรแกรมเมอร์ที่อาศัยแค่เงินเดือนประจำ ไส้แห้งเกือบทุกราย พวกที่พอมีหน่อยก็ต้องวิ่งหางานนอก รับจ๊อบพิเศษทำ

อันนี้มันเจ็บจี๊ดดดดดดดดด เพราะว่าผมก็เป็นอยู่
Date : 2012-02-10 15:19:26 By : Dragons_first

No. 12

Guest

แค่อย่าเรียนรู้แค่ทำเว็บ เพราะสายทำเว็บ หรือสาย IT เขาก็ทำกันได้ออกเกร่อ

พยายามหาความรู้ใส่ตัวให้มาก ให้ทำได้หลาย ๆ อย่างในคน ๆ เดียวครับ ..

ส่วนเรื่องใส้แห้งไม่แห้ง ... ถ้าอยู่คนเดียวแล้วแห้ง .. ให้หาแฟนสักคน มาช่วยกัน ซัก... ใส้แห้ง

อย่ายึดติดให้มากครับชีวิต หาไรหนุก ๆ ทำ
Date : 2012-02-10 17:08:02 By : I DEAW

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอถามนอกรอบน่ะค๊ะ...พี่ๆๆๆ คนที่ทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์ ช่วยตอบหน่อยน่ะค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่