Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > มีโจทย์ที่ปวดหัวมากๆๆ ครับมาให้ช่วยคิด ผมจะทำไงดีครับ

มีโจทย์ที่ปวดหัวมากๆๆ ครับมาให้ช่วยคิด ผมจะทำไงดีครับ

Topic : 072659

โพสกระทู้ ( 702 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

โจทย์มีแบบนี้ครับ ค่าไฟต่อหน่วย อยุ่ที่ หน่วยละ 5 บาท

วันที่ 1 มกราคม 55 มีคนเช่า อยุ่ 1 คนในห้องนั้น มิเตอร์ไฟเริ่มต้น อยุ่ที่ 5 หน่วย
วันที่ 8 มกราคม 55 มีคนเข้ามาเช่า อีก 1 คนในห้องเดิม มิเตอร์ไฟ ณ วันนั้น อยุ่ที่ 15 หน่วย
วันที่ 16 มกราคม 55 ม่คนย้ายเข้ามาเช่าอีก 1 คน ในห้องเดิม มิเตอร์ไฟ ณ วันนั้น อยุ่ที่ 35 หน่วย
วันที่ 31 มกราคม 55 เป็นวันคิดค่าเช่า มิเตอร์อยู่ที่ 85 หน่วย

คิดเงินค่าไฟแยกบิล แต่ละคนจะต้องจ่ายคนละเท่าไหร่ครับ และจะเขียนสูตรโดย PHP ยังไงครับ

ช่วยด้วยยยยยยยยยยยยยยยย

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-01-25 22:42:49 By : ddsiam View : 1178 Reply : 10

No. 1

โพสกระทู้ ( 147 )

ผมไม่เข้าใจนะครับ
แต่เผื่อเป็นไอเดีย

((85-35)/3)x5 = ? >> คนที่ 1,2,3
((35-15)/2)x5 = ? >> คนที่ 1,2
(15-5)x5 = ? >> คนที่ 1
คนแรกจะจ่ายเยอะที่สุดคือเอาทั้งหมดมารวมกันจะเป็นของคนแรก
ไม่รู้ว่าใช่ตามที่ต้องการรึป่าวนะครับ
ถ้าไม่ใช่ก็ขออภัยด้วยนะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-25 23:16:57 By : phajvaj

No. 2

ครับผม ดันๆๆ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-25 23:53:37 By : ddsiam

No. 3

โพสกระทู้ ( 116 )
บทความ ( 2 )

คนแรก หน่วยไฟที่ 5 สรุปใช้ไป 10
คนสอง หน่วยไฟที่ 15 สรุปใช้ไป 20
คนสาม หน่วยไฟที่ 85 สรุปใช้ไป 55

Code (PHP)
$unit_fire = 7;
$p1 = 10;  $p2 = 20; $p3 = 55;
$sump1 = $p1*$unit_fire;
$sump2 = $p2*$unit_fire;
$sump3 = $p3*$unit_fire;
$sumMax = $sum1+$sum2+$sum3;
//ก็เรียกใช้ตามนั้น

ไม่รู้ว่าถูกป่าว ต้องการแบบนี้ไหม ถ้าผิดข้าน้อยขออภัยมา ณ. ที่นี้ด้วย
Date : 2012-01-26 03:02:48 By : เจ้าปัญหา

No. 4

include('inc/connect.php');
// $date_order = date("m");
$sql_select="select * from tbl_roomdata where rm_no='$rno' and rd_status='1' order by rd_in asc ";
$rs=mysql_query($sql_select);
$num_rows=mysql_num_rows($rs);
if($num_rows ==0){ echo "<div align='center'>ห้องว่าง</div>"; } else {
while($rp = mysql_fetch_array($rs))
{

}

คือผม คิวรี่ แต่ละห้องออกมาครับ ว่าคนไหนเข้สวันไหน มิเตอร์เริ่มต้นที่เท่าไหร่ ครับ
Date : 2012-01-26 06:31:36 By : ddsiam

No. 5

โพสกระทู้ ( 139 )

Facebook

เล่นเอาคิดนานเลยแต่ก็แก้ไดแล้วครับ สนุกดี :D
Code (PHP)
<?php
$array=array(1=>5,2=>15,3=>35,4=>85);

$people=count($array);
$share=array();

krsort($array);

for($x=$people;$x>=1;$x--){
	if($x!=1){
		$unit=($array[$x]-$array[$x-1])/$x;
		$share[$x]=$unit;
	}else{
		$share[$x]=$array[$x];
	}
}

$pay=array(0);

for($x=$people;$x>=1;$x--){
	$pay[]=5*array_sum($share);
	array_pop($share);
}

unset($pay[0]);

echo "<pre>";
print_r($pay);
echo "</pre>";

Array
(
    [1] => 145.83333333333
    [2] => 120.83333333333
    [3] => 95.833333333333
    [4] => 62.5
)

?>

ประวัติการแก้ไข
2012-01-26 06:58:54
Date : 2012-01-26 06:57:31 By : thaicloud

No. 6

โพสกระทู้ ( 139 )

Facebook

โจทย์นี่หมายถึงมาอยู่ด้วยกันหรือย้ายออกเข้าใหม่ทีละคนกันครับ?
Date : 2012-01-26 07:02:31 By : thaicloud

No. 7

โจทย์นี้คือ กรณีที่ครั้งแรกที่ย้ายเข้ามาอยู่ด้วยกันครับ เพราะต่อไปก็จะเป็นเสต๊ป ว่าเดือนต่อไปจ่ายเท่ากันครับ

เป็นกรณีที่ย้ายเข้ามาต่างเวลากัน แต่ในรอบเดือนเดียวกันครับ
Date : 2012-01-26 08:10:44 By : ddsiam

No. 8

<?
include('inc/connect.php');
// $date_order = date("m");
$sql_select="select * from tbl_roomdata where rm_no='$rno' and rd_status='1' order by rd_in asc ";
$num_rows=mysql_num_rows($rs);
if($num_rows ==0){ echo "<div align='center'>ห้องว่าง</div>"; } else {
while($rp = mysql_fetch_array($rs))
{
---- ตรงนี้ครับที่จะวนเอาข้อมูลออกมาคิดครับ --
}
?>
Date : 2012-01-26 08:12:44 By : ddsiam

No. 9

จะลองดูครับผม
Date : 2012-01-26 18:23:05 By : ddsiam

No. 10

for ($i=1;$i<=$num_rows;$i++){

{

$ein=$rp['rd_electric_in'];
$eout=$rp['rd_electric_out'];
$es=($eout-$ein)/$i++;

echo $es;

}
}

ค่า $es; ที่ได้ออกมาแล้วจะจัดให้เข้ารูปแบบ แบบนี้ $array=array(1=>5,2=>15,3=>35,4=>85); อย่างไรครับ
Date : 2012-01-30 14:07:09 By : ddsiam

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มีโจทย์ที่ปวดหัวมากๆๆ ครับมาให้ช่วยคิด ผมจะทำไงดีครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่