Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ต้องการ SELECT ข้อมูลทั้งหมดเป็น ตำแหน่งที่ $i ของข้อมูล ต้องเขียนยังไงค่ะ

ต้องการ SELECT ข้อมูลทั้งหมดเป็น ตำแหน่งที่ $i ของข้อมูล ต้องเขียนยังไงค่ะ

Topic : 072782

โพสกระทู้ ( 116 )
บทความ ( 2 )

สถานะออฟไลน์

คือเป็นภาษา mysql นะค่ะ เช่นข้อมูลเป็นแบบนี้นะค่ะ
t_id มี 1,2,3,4,5
t_name มี a,b,c,d,e

คือต้องการเลือก เรคคอร์ทที่ 2 คือ ค่า th_id=2 และ t_name=b ค่ะ ต้องทำอย่างไร
เช่น
Code (PHP)
$sql=mysql_query("SELECT t_id,t_name FROM tablexxx WHERE  ");
// ต้องทำการ where อะไรค่ะ หมายถึง ต้องการ ใน เรคคอร์ท ที่สอง ค่ะ แต่อย่า ใช้ t_id='2' นะค่ะ เพราะว่า ข้อมูลอาจไม่ได้เรียง แบบ 1,2,3,4,5 แต่อาจเป็น 1,2,4,5,6,7,9,15,32  คะ

หรือต้องการ select ข้อมูลให้เป็นแบบนี้ก็ได้นะค่ะเช่น
ตารางใหม่ 1,2,3,4,5 ตรงนี้อยากให้เรียงชุดใหม่นะค่ะ คือสร้างขึ้นมาใหม่เลย เรียงจาก 1 ถึง เร็คคอร์ทสุดท้ายคะ
t_id 1,2,4,6,7 ตรงนี้มันจะเป็น auto นะค่ะ แต่บางทีเลขมันโดดข้ามไปบ้าง ตรงนี้เหมือนเดิม
t_name a,b,c,d,e ตรงนี้เหมือนเดิม
ตัวอย่าง code นะค่ะ
Code (PHP)
$sql=mysql_query("SELECT () AS Newtable,t_id,t_name FROM tablexxx WHERE Newtable='2'");
// เห็นตรง  ก่อน AS Newtable ไหมค่ะ ต้องใส่ ฟังก์ชั่นอะไรไหม ให้ เป็นเรียงลำดับเลย อ่ะ 1 - record สุดท้ายเลยคะ

รบกวนหนอ่ยนะค่ะ

Tag : PHP, MySQL

ประวัติการแก้ไข
2012-01-27 16:07:32
2012-01-27 16:20:40
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-01-27 16:05:31 By : เจ้าปัญหา View : 1197 Reply : 11

No. 1

โพสกระทู้ ( 144 )
บทความ ( 0 )

Facebook

Code (PHP)
$sql=mysql_query("SELECT t_id,t_name FROM tablexxx WHERE t_id=$i  ");

ลองดูครับ แค่เปลี่ยนเป็น where t_id=$i

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-27 16:17:09 By : 13eachz

No. 2

โพสกระทู้ ( 48 )

Code
SELECT t_id,t_name FROM tablexxx limit 1,1

ลองดูค่ะ ใช้แบบที่ต้องการรึป่าว
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-01-27 16:21:43 By : kukkuk

No. 3

ตรง $i นะค่ะ มันเรียงมาจาก loop for คือ เพิ่มค่าได้ทีละ 1 แต่ถ้าข้อมูล ของ t_id มันเป็น 1,3,4,8,12 ละคะ คำว่า t_id=$i ก็ใช้งานไม่ได้สิจ่ะ เพราะว่า ค่า มันไม่ตรง
Date : 2012-01-27 16:22:45 By : เจ้าปัญหา

No. 4

ยังไมไ่ด้เลยค่ะ ใช้ limit 1,1 หมายความว่าไงคะ 1 ตัวแรกคืออะไร แล้ว 1 ตัวที่สองคืออะไร
เช่นข้อมูล เรามี 5 เรคคอร์ท ต้องการเลือก ข้อมูล ที่เรคคอร์ทที่ 4 ต้อง limit แบบไหนคะ

ประวัติการแก้ไข
2012-01-27 16:35:14
Date : 2012-01-27 16:25:40 By : เจ้าปัญหา

No. 5

โพสกระทู้ ( 144 )

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : เจ้าปัญหา เมื่อวันที่ 2012-01-27 16:22:45
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมบอกตรงๆว่า ผม งง-*- ถ้า t_id มันไม่เรียงแบบเพิ่มทีละหนึ่ง แล้วต้องการทุก เรคคอร์ดรึเปล่าครับ ?
ถ้าใช่ ก็ fetch_array เอาได้นิครับ ?

Date : 2012-01-27 16:32:01 By : 13eachz

No. 6

เพิ่มเติมให้ค่ะ

limit a,b
a คือเลขตำแหน่งที่นับจากตำแหน่งแรก
b คือจำนวน record ที่ต้องการ

เช่น limit 2,5 >> ผลลัพท์จะได้ record ที่ 3 , 4 , 5 , 6 , 7
(นับจาก record แรกไป 2 ตำแหน่ง (แล้วเลือกตัวถัดไป) ก็คือเลือก record ที่ 3 // และนับไป 5 record ค่ะ
Date : 2012-01-27 16:33:38 By : kukkuk

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : 13eachz เมื่อวันที่ 2012-01-27 16:32:01
คือ t_id มันจะ auto ก็จริง แต่ ถ้ามีการลบข้อมูล เรคคอร์ทนั่น เวลา เพิ่มเรคอร์ทต่อไป มันก็ จะไม่เรียง 1 2 3 4 สมมติ ตอนนี้มี t_id คือ 1 2 3 4 เราทำการ ลบ ตัวที่ 4 ออก หลังจากนั้น เพิ่มข้อมูลใหม่ t_id มันจะเป็น 5 ฉะนั้นเราก็จะมี t_id คือ 1 2 3 5 เพราะว่า 4 โดนลบไปแล้ว เห็นไหมค่ะ ว่า มันไม่เรียง 1 2 3 4 5 เนื่องจากเราทำการลบ 4 ไป

Date : 2012-01-27 16:38:02 By : เจ้าปัญหา

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : kukkuk เมื่อวันที่ 2012-01-27 16:33:38
คือต้องการ จะเอาแค่ 1 เรคคอร์ท เท่านั้นนะค่ะ เช่น มี 5 เรคคอร์ท แต่ต้องการ เอาแค่ เรคคอร์ทที่ 4 ค่ะ ต้อง limit อย่างไรหรือว่า ต้องเขียนยังไงไหมคะ โดย t_id มัน ไม่เรียงกันค่ะ

Date : 2012-01-27 16:41:09 By : เจ้าปัญหา

No. 9

โอเคนะค่ะ ขอบคุณทุกคนมากๆเลยค่ะ ทำได้แล้ว
การใช้ limit คือ lmit เร็คคอร์ทที่ต้องการ , กี่เรคคอร์ท ผลที่สรุปได้คือ
limit 0,1 คือ เรคคอร์ทแรก 1เรคคอร์ท
limit 1,1 คือ เรคคอร์ทที่สอง 1 เรคอร์ท ขอบคุณมากนะค่ะ คราวนี้ ก็นำ $i ไปใส่ได้แล้ว
เช่น limit $i,1 ก็วนลูป ไปตามๆกัน อิอิ ขอบคุณทุกคนจริงๆนะคะ
Date : 2012-01-27 16:47:39 By : เจ้าปัญหา

No. 10

ยินดีค่ะ ^^
Date : 2012-01-27 16:53:20 By : kukkuk

No. 11

โพสกระทู้ ( 2 )

ถ้าเราต้องการเลือกจากฐานข้อมูลมาแสดงแบบในรูปทำไงครับ

ผมมาจากกระทู้นี้อะครับ https://www.thaicreate.com/php/forum/072725.html
สงสัยพี่เขาไม่เข้าใจ T T

ตอนนี้ผมเขียนได้แค่นี้อยู่เลย
แต่มันแสดงผลแปลกๆคือ
สมมุติอยากให้มันแสดง row 1 ก็ แสดง row1: column F1-F4
แต่มันกลับแสดงเป็น F1 ของ row1 , F2 ของ row2, F3 ของ row3, F4 ของ row4 งี้อะครับ

Code (PHP)
<meta http-equiv=Content-Type content="text/html; charset=utf-8">
<?
require("config.php");
$conn = mysql_connect( $dbhost , $dbuser, $dbpass ); 

if ( ! $conn ) 
    die ( "ไม่สามารถติดต่อกับ MySQL ได้" ); 
mysql_query("SET NAMES UTF8");
mysql_select_db ( $dbname, $conn ) 
    or die ( "ไม่สามารถเลือกฐานข้อมูลได้" ); 

$sqltopic = "SELECT * FROM ckforms_1"; 
$sqlforms = "SELECT * FROM ckforms_1"; 
$sqlfields = "SELECT * FROM ckfields"; 

$retopic = mysql_query ( $sqltopic, $conn ); 
$reforms = mysql_query ( $sqlforms, $conn ); 
$refields = mysql_query ( $sqlfields, $conn ); 

//$aColumns = array( 'id', 'F1', 'F2', 'F3', 'F4','F5' ,'F6', 'F7', 'F8', 'F9','F10' ,'F11', 'F12', 'F13', 'F14','F15','F16', 'F17', 'F18', 'F19');  
 // $sIndexColumn = "id";

$count=mysql_num_rows($reforms);
 ?>

<table border="1">
ชื่อเอกสาร
<?
while (  $rf = mysql_fetch_array ($retopic) ) 
{ 
    echo "<tr><td><a herf=''>$rf[F2]</a></td></tr>";  
}
?>
</table>
<hr>
<?
while (  $rfd = mysql_fetch_array ( $refields) ) 
{ 
    echo "<tr>
	<td>$rfd[label]</td>
	</tr>";  
} 
?>
</table>
<br>
<?

$a=1;
while($a <= $count)
{
$rec = mysql_fetch_array($reforms);

$code=$rec["F$a"];
    echo "<tr><td>$code</td>
	</tr>";   
$a++;
}
?>
</table>
<?
mysql_close ( $conn ); 
?> 

Date : 2012-01-27 21:31:19 By : นักเรียนคนเดิม

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ต้องการ SELECT ข้อมูลทั้งหมดเป็น ตำแหน่งที่ $i ของข้อมูล ต้องเขียนยังไงค่ะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่