Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > คำถามเกี่ยวกับเทคนิคการเขียน PHP แบบหน้าเดียว กับ แบบแยกหน้าแบบไหน ดีกว่ากันครับ?

คำถามเกี่ยวกับเทคนิคการเขียน PHP แบบหน้าเดียว กับ แบบแยกหน้าแบบไหน ดีกว่ากันครับ?

Topic : 073823

โพสกระทู้ ( 752 )
บทความ ( 3 )

สถานะออฟไลน์
Blogger

สืบเนื่องมากจาก ระบบ HR STOCK ที่คุณ U เคยโพสไว้ ก่อนหน้านี้นานแล้ว
https://www.thaicreate.com/php/forum/045565.html

ผมถึงได้เห็นแนวทางการเขียนเว็บไซต์ PHP แบบใหม่ (ใหม่สำหรับผมนะครับ ฮาๆ)
ว่ามีวิธีทำนองนี้ ซึ่งซับซ้อนจังเลยครับ ถ้าไม่ออกแบบดีๆ งงมาก

ซึ่งวิธีเดิมของผมคือเขียนแยกหน้ากัน อยากทราบว่าแบบไหน
ดีกว่ากันครับ?

แนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

Tag : PHP, CakePHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-02-14 14:39:24 By : ALTELMA View : 1157 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

คุณถามแบบนี้ มันก็คงได้คำตอบที่เป็นคำถามกลับไปว่า "คุณว่าสีแดงหรือสีเหลืองรักชาติกว่ากัน" คำตอบเดียวกันกับที่คุณถามครับ

ประวัติการแก้ไข
2012-02-14 15:21:11
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-14 15:20:31 By : ikikkok

No. 2

โพสกระทู้ ( 437 )

สำหรับผม แบบไหนก็ดีหมดครับ แล้วแต่ถนัด และวางแผนยังไง จะพัฒนาต่อยังไง

ถ้าทำแยกหน้า และโปรแกรมใหญ่ๆ เวลาเขียนมักจะต้องเปิดหลายๆหน้าพร้อมกัน ดูข้ามไปๆมาๆ

แต่ถ้าเอาแบบหน้าเดียว ถ้าไม่มีคอมเม้นต์ ผ่านไปสักเดือนกลับมาเปิดดู ไล่กันแทบอ๊วก

ใหม่ๆลองเขียนแบบแยกหน้าก่อนก็ได้ครับ ลองเรียนรู้การจัดการกับตัวแปรที่ส่งไปมา แล้วค่อยมาเล่นแบบหน้าเดียว
ซึ่งตัวแปรจะส่งกันยั้วเยี๊ยะ เดี๋ยวจะปวดหัวกับเออร์เรอร์ก่อน
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-14 15:26:04 By : randOmizE

No. 3

Blogger

ต้องขอโทษ พี่ ปลากริม ด้วยนะครับ ที่ใช้คำถามออกแนวพาดพิงหรือโจมตี สิ่งที่ผมอยากรู้จริง
อาจเป็นในแบบของคุณ random คือ อยากรู้ว่าแนวทางปกติที่ใช้กันแบบเป็นแบบไหน

หรือ ถ้าผมจะเขียนแยกหน้า ก็ไม่ผิด คล้ายๆ กับคำถามเก่าของผมครับ ที่ถามว่า
ถ้าผมใช้ table ผิดไหม?

ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ ผมจะลองเล่น แบบ หน้าเดียวดูครับ ยากน่าดู 555+
Date : 2012-02-14 15:39:40 By : ALTELMA

No. 4

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : ALTELMA เมื่อวันที่ 2012-02-14 15:39:40
รายละเอียดของการตอบ ::
ไม่ใช่อย่างนั้นครับ ผมอาจจะตอบกวนไปหน่อย แต่คำตอบมันเป็นแบบนั้นจริงๆ ครับ
เหมือนทัศนคติที่ว่า "เขียนด้วย editplus โปร เขียนด้วย dream ไม่โปร" ทุกอย่างมันมีดีและไม่ดีในตัวครับ

Date : 2012-02-14 15:50:09 By : ikikkok

No. 5

Blogger

ขอบคุณคร้าบบบบ ยังไงจะลองหมดทุกแนวครับ
Date : 2012-02-14 15:52:39 By : ALTELMA

No. 6

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ในชีวิตจริง อันไหนที่เร็ว ๆ อันนั้นแหละครับ
Date : 2012-02-14 15:52:56 By : webmaster

No. 7

Blogger

เพิ่มเติมครับ ผมลองเขียนแบบหน้าเดียวแล้ว มาถึงเรื่องของการลบข้อมูลที่เราเลือก ด้วย Checkbox อยากทราบว่า
มันนำมาประยุกต์ยังไงครับ ผมหาวิธีส่งค่าจาก Checkbox ไปยังหน้าลบที่ include เข้ามาไม่ออกเลยครับ

เพราะปกติตามบทความที่สอนนั้น จะเป็นการส่งข้อมูลจาก ฟอร์ม แต่ที่ผมทำไม่ได้ส่งเป็นเป็น link เฉยๆ
มีวิธแนะนำไหมครับ?
Date : 2012-02-14 16:20:36 By : ALTELMA

No. 8

โพสกระทู้ ( 616 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

เขียนแบบ class ครับ แล้วเรียกใช้ครับ
Date : 2012-02-14 16:30:35 By : slurpee55555

No. 9

Blogger

มีแนะนำไหมครับ? ไม่เคยเห็น
Date : 2012-02-14 16:35:13 By : ALTELMA

No. 10

การ include ก็เหมือนเราเขียนโค๊ดในหน้านั้นครับ ส่งเข้าหาตัวเอง แต่เปลี่ยนค่าตัวแปร ให้โปรแกรมทำงานอีกแบบ

ไฟล์ที่จะ include

xx.php
Code (PHP)
<?php
function a1()    // เขียนฟังชั่นไว้อีกไฟล์  
{
    echo 'a1';
}

function b1()
{
  echo 'b1';
}
?>

ไฟล์หลัก
Code (PHP)
<?php
include('xx.php');  // include เข้ามา  

if($_GET['x']=='a'){
   a1();  //  เรียกใช้  ถ้าตัวแปรมีค่าเท่ากับ a
}elseif($_GET['x']=='b'){
  b1();  //  เรียกใช้  ถ้าตัวแปรมีค่าเท่ากับ b
}

echo '<p>';
echo '<a href="?x=a">Go a</a>';  // link ส่งตัวแปร+ค่า
echo '<a href="?x=a">Go b</a>';
echo '</p>';
?>

หรือเขียนไฟล์เดียว มันก็ทำงานเหมือนกัน

Code (PHP)
<?php
function a1()    // เขียนฟังชั่นไว้อีกไฟล์  
{
    echo 'a1';
}

function b1()
{
  echo 'b1';
}

if($_GET['x']=='a'){
   a1();  //  เรียกใช้  ถ้าตัวแปรมีค่าเท่ากับ a
}elseif($_GET['x']=='b'){
  b1();  //  เรียกใช้  ถ้าตัวแปรมีค่าเท่ากับ b
}

echo '<p>';
echo '<a href="?x=a">Go a</a>';  // link ส่งตัวแปร+ค่า
echo '<a href="?x=a">Go b</a>';
echo '</p>';

?>

Date : 2012-02-14 16:43:29 By : randOmizE

No. 11

Blogger

ผมติดตรงการลบข้อมูล ด้วย Checkbox แบบนี้ผมไม่ต้องส่งค่า parameters ยาวเหยียดเลยเหรอครับนั่น -*-a
ขแบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Date : 2012-02-14 17:22:22 By : ALTELMA

No. 12

ส่งแบบ $_POST ก็ได้ ส่งเข้าหาตัวเอง แค่เช็คค่า $_POST
Date : 2012-02-14 17:37:53 By : randOmizE

No. 13

Blogger

อื้มมมมมมมมมม ลืมสนิท ขอบคุณครับ ขอไปลองก่อน อิอิ

ประวัติการแก้ไข
2012-02-14 17:42:03
Date : 2012-02-14 17:41:46 By : ALTELMA

No. 14

โพสกระทู้ ( 335 )
บทความ ( 0 )

เป็นโปรแกรมเมอร์ที่ดีต้องขี้เกียจ ครับ

อะไรที่มันต้องทำซ้ำๆ เดิมๆ แทนที่จะต้องมานั่งเขียนใหม่ ก็เอาของเดิมที่เคยทำกลับมาใช้ใหม่ครับ
แต่ไม่ใช่สักแต่นำกลับมาใช้ ไม่คำนึงถึง ตอนเวลาต้องกลับมาแก้ไขนะครับ

เช่น
พวกฟังก์ชันเชื่อมต่อ database เขียนแยกเป็นไฟล์ไว้สำหรับ include แล้ว
ไม่ใช่ว่า หน้าไหนมี ใช้ database ก็ include มันเอาไว้ทุกหน้า
ถ้าเกิดวันนึงต้องกลับมาแก้ หรือ path ของไฟล์นั้นมีการเปลี่ยนแปลง
เราก็ต้องกลับมาแก้ มันทุกจุด แบบนี้ก็ไม่ถูก

ต้องคำนึงด้วยว่า นำกลับมาใช้ แค่ไม่กี่จุด แต่ครอบคลุมในหลายๆจุด
Date : 2012-02-14 20:31:40 By : Likito

No. 15

Blogger

อื้มมมม ความเห็นของคุณ Lokito นี่พอจะเข้าใจนะครับ ว่าหมายถึงอะไร
ขอบคุณครับ
Date : 2012-02-15 09:05:12 By : ALTELMA

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : คำถามเกี่ยวกับเทคนิคการเขียน PHP แบบหน้าเดียว กับ แบบแยกหน้าแบบไหน ดีกว่ากันครับ?

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่