Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ผมทำ ฐานข้อมูลประเภทรถยนต์ต่างๆ แต่ผมลง เกี่ยวกับการแบ่งฐานข้อมูลมากช่วยชี้แนะทีนะครับ

ผมทำ ฐานข้อมูลประเภทรถยนต์ต่างๆ แต่ผมลง เกี่ยวกับการแบ่งฐานข้อมูลมากช่วยชี้แนะทีนะครับ

Topic : 073854

โพสกระทู้ ( 104 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมทำ ฐานข้อมูลประเภทรถยนต์ต่างๆ แต่ผมลง เกี่ยวกับการแบ่งฐานข้อมูลมากช่วยชี้แนะทีนะครับ

ก็คือ ฐานข้อมูลประเภทรถยนต์ เช่น รถตู้ รถเก๋ง รถกระบะ ตอนผมจะเพิ่มข้อมูลรถยนต์ผมได้สร้าง Listmenu ไว้ ให้เลือกแล้ว

แต่ผมสงสัยว่า ตอนจะแอดข้อมูล เพิ่ม เช่นแอดข้อมูลรายการรถยนต์ต่างๆ เราควรจะเก็บข้อมูลไว้ แยกกันหรือว่าอะไร

เพราะว่า ผมจะต้องใช้ในการ ทำค้นหาด้วย โดยการใช้ ลำดับ ID ของแต่ละประเภทรถ พอจะเข้าใจไหมนะครับ ๆ

ก็คือ แอดข้อมูลจากฐานข้อมูลที่เป็น listmenu ลงในฐานข้อมูล และผมก็ต้องการค่านั้นเพื่อ แสดง ค่าที่ต่างๆกัน

เช่น ค้นหารถแต่ละประเภทแตกต่างกันช่วยทีนะครับ ๆ ถ้าผมอธิบา่ยไม่เข้าใจช่วยบอกนะครับๆ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-02-14 22:29:39 By : phonlawut View : 4963 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

category ก็ไ้ว้เฉพาะมันครับ
car ก็ไว้เฉพาะมัน ให้เก็บ category id ไว้กำกับใน car

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-15 00:04:39 By : deawx

No. 2

ตอนนี้ ผม เอา รายชื่อประเภทรถ เก็บได้แล้วนะครับ แต่กำลัง งงอยุ่ว่า เพราัะว่า ค่าใน list menu มันส่ง มา2 ค่าคือ category id กับประเภท รถแต่ตตอนนี้ มันรับค่าแค่ ประเภทรถเลยสงสัยว่า จะทำยังไงให้ มันรับค่าอีกตัว คือ category id ให้ลงในฐานข้อมูลด้วย

</label>
<select name="type">
<?php
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","1234") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("membersystem");
mysql_query("SET character_set_results=utf8");
mysql_query("SET character_set_client=utf8");
mysql_query("SET character_set_connection=utf8");
$sql = "select * from type";
$result = mysql_query($sql);
while($R = mysql_fetch_array($result)){
?>
<option value="<?=$R['CategoryID'];?>"><?=$R['Name'];?></option>
<? } ?>
</select>

หน้าส่งข้อมูล

<?
if(copy($_FILES["filUpload"]["tmp_name"],"myfile/".$_FILES["filUpload"]["name"]))
{
echo "Copy/Upload Complete<br>";

//*** Insert Record ***//
$objConnect = mysql_connect("localhost","root","1234") or die("Error Connect to Database");
$objDB = mysql_select_db("membersystem");
mysql_query("SET character_set_results=utf8");
mysql_query("SET character_set_client=utf8");
mysql_query("SET character_set_connection=utf8");
$strSQL = "INSERT INTO upload ";
$strSQL .="(type_car,brand_car,know_car,price_car,FilesName) ";
$sql="TRUNCATE TABLE Table_name (Table_neme = FilesID)";
$strSQL .="VALUES ";
$strSQL .="('".$_POST["type"]."','".$_POST["txtbrand_car"]."','".$_POST["txtknow_car"]."' ";
$strSQL .=",'".$_POST["txtprice_car"]."','".$_FILES["filUpload"]["name"]."') ";
$objQuery = mysql_query($strSQL) or die ("Error Query [".$strSQL."]");
}
?>

หน้ารับข้อมูล ช่วยทีนะครับ ๆ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-15 00:34:51 By : phonlawut

No. 3

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Code (PHP)
create table car_class(
class_id tinyint(2) unsigned zerofill not null auto_increment primary key,
class_name varchar(30) not null, // ประเภทของรถ รถตู้ รถเก๋ง รถกระบะ รถบรรทุกหกล้อ
void enum('cancel') null default null, // เอาไว้ใช้ในกรณียกเลิก จะได้ไม่ต้องลบจริง
unique(class_name),
index(void)
)engine=myisam default character set utf8 collate utf8_unicode_ci;

create table brand(
brand_id int(3) unsigned zerofill not null auto_increment primary key,
brand_name varchar(50) not null, // ยี่ห้อรถ โตโยต้า ฮอนด้า เชฟโลเล็ต นิสสัน ....
void enum('cancel') null default null,// เอาไว้ใช้ในกรณียกเลิก จะได้ไม่ต้องลบจริง
unique(brand_name),
index(void)
)engine=myisam default character set utf8 collate utf8_unicode_ci;

create table car_info(
car_id int(5) unsigned zerofill not null auto_increment primary key,
class_id tinyint(2) unsigned zerofill not null, //เป็น foreign key จากเทเบิ้ล car_class
brand_id int(3) unsigned zerofill not null, // เป็น foreign key จากเทเบิ้ล brand
type_name varchar(100) not null,  //หมายถึงรุ่นของรถ เช่น ซีวิค , อัลติส , ครูซ
engine_capacity int(4) unsigned not null, // ความจุเครื่องยนต์ 1200, 1500 , 1600 , 1800 , 2000, 2500
register_date date not null, // วันที่จดทะเบียนรถครับ  ปี-เดือน-วัน
car_tag varchar(10) not null, //หมายเลขทะเบียน จท. 3827
province_tag varchar(30) not null, // จังหวัดที่จดทะเบียน กรุงเทพมหานคร
sales_price double not null, // ราคาตั้งขาย
status enum('sold','showroom','lend') not null default 'showroom', // สถานะของรถ ขายแล้ว(sold) , อยู่ในโชว์รูม(ซึ่งเป็นค่าตั้งต้นในกรณีตอนป้อนข้อมูลไม่ได้กำหนดไว้) , ถูกยืม (lend-ให้เต้นท์อื่นยืมรถ)
index(class_id),
index(brand_id),
index(type_name),
index(engine_capacity),
index(car_tag),
index(province_tag),
index(status)

Date : 2012-02-15 00:43:36 By : sakuraei

No. 4

งง เลยผม Unidentifer ท่านมีฐานข้อมูลของยี่ห้อรถ ต่างๆๆไหมๆ
Date : 2012-02-15 00:45:41 By : phonlawut

No. 5

เอาหน้าจอทีออกแบบและตั้งใจจะให้เป็น มาวางให้ดูดีกว่าครับ
Date : 2012-02-15 00:48:07 By : sakuraei

No. 6

ไม่มีหรอกครับ แต่ถ้าเป็นผมจะไปคลิ๊กขวาและเลือก view source จากเวบขายรถยนต์มือสอง แล้วคัดลอกของเค้ามาใช้เลยครับ
ไม่ต้องมานั่งคีย์เอง
Date : 2012-02-15 00:50:35 By : sakuraei

No. 7

000

อันนี้คือ ต้องการคลิกภาพ เช่น รถเก๋ง ก็ให้มันโชว์รายการรถเก๋็งอย่างเดียวในฐานข้อมูลไงครับ

ซึ่งตอนนี้พอเข้าใจบ้างแล้วแต่ที่งง คือ ตอนทาง Admin เพิ่มรายการรถยนต์ นี้ละมันคือปัญหาว่า

ทำยังไง ถึงจะออกแบบระบบ ที่ถูกต้อง เพื่อที่ว่าจะทำ ให้ประเภทรถแต่ละอย่าง มี category id แบบถูกต้องเพื่อเรียกใช้งาน

ในการทำแบบ ค้นหา lisemenu และภาพที่ผมให้ดูนะ ๆ

แต่ listmenu ผมก็ยังไม่มี ยี่ห้อรถหรือรุ่นรถต่างๆเลย ๆ
Date : 2012-02-15 00:54:08 By : phonlawut

No. 8

อย่างที่ผมบอกนั่นแหล่ะครับ การเริ่มต้นที่ดีคือการไปนั่งดู แอบดูเจ้าตลาดยี่ห้ออื่นๆ แล้วก็ลอกเค้าซะ
ผมชอบที่นี่น่ะ ค้นหาได้สะดวกตรงใจผมดี http://www.one2car.com

ประวัติการแก้ไข
2012-02-15 01:02:40
Date : 2012-02-15 01:00:40 By : sakuraei

No. 9

อืมเว็บนี้ผม ดูอยู่เหมือนกันครับ แต่โปรเจคผมจะส่งแล้วไง บางอย่างคงทำไม่ทัน แต่ที่

อยากจะทำก็คือที่ถามอันแรก เลย ตอนนี้ ผมมีชื่อประเภทรถ กับ เลขลำดับยี่ห้อรถ ซึ่งการนำข้อมูลนี้ไปไว้ในฐานข้อมูลมันมีปัญหา

ก็ที่ผมเอา CODE มาให้ดู ใครพอทราบช่วยทีนะครับ ๆ
Date : 2012-02-15 01:09:28 By : phonlawut

No. 10

ช่วย export table ประเภทรถ และ ยี่ห้อรถออกมาดูกันหน่อยครับ ส่วนรุ่นของรถยังไม่มีก็ไปลอกของคนอื่นมาซิครับ
Date : 2012-02-15 01:14:15 By : sakuraei

No. 11

--
-- โครงสร้างตาราง `type`
--

CREATE TABLE `type` (
`CategoryID` int(4) NOT NULL,
`Name` varchar(100) NOT NULL,
PRIMARY KEY (`CategoryID`)
) ENGINE=MyISAM DEFAULT CHARSET=utf8;

--
-- dump ตาราง `type`
--

INSERT INTO `type` VALUES (101, 'รถเก๋ง');
INSERT INTO `type` VALUES (102, 'รถกระบะ');
INSERT INTO `type` VALUES (103, 'รถตู้');
INSERT INTO `type` VALUES (104, 'รถ SUV');
INSERT INTO `type` VALUES (105, 'รถอื่น ๆ');

อันนี้ของ ประเภทรถ

ส่วนอันล่าง เป็นไฟล ที่รับข้อมูล ตอน Admin แอดรายการรถยนต์๋ใหม่ๆไงครับ

--
-- โครงสร้างตาราง `upload`
--

CREATE TABLE `upload` (
`FilesID` int(4) NOT NULL auto_increment,
`CategoryID` varchar(4) NOT NULL,
`type_car` varchar(100) NOT NULL,
`brand_car` varchar(100) NOT NULL,
`know_car` varchar(100) NOT NULL,
`price_car` varchar(100) NOT NULL,
`FilesName` varchar(100) NOT NULL,
PRIMARY KEY (`FilesID`)
) ENGINE=MyISAM DEFAULT CHARSET=utf8 AUTO_INCREMENT=22 ;

--
-- dump ตาราง `upload`
--
INSERT INTO `upload` VALUES (20, '', '103', 'โตโยต้า', 'วีออส', '5000000', 'display.jpg');
INSERT INTO `upload` VALUES (21, '', '102', 'โตโยต้า', 'วีออส', '5000000', 'display.jpg');

ก็คือ (101, 'รถเก๋ง'); แบบนี้ที่ผม ต้องการให้มัน ลงในฐานข้อมูล upload นี้ละเพื่อที่จะทำให้ค้นหาได้
Date : 2012-02-15 01:20:25 By : phonlawut

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : phonlawut เมื่อวันที่ 2012-02-15 00:34:51
รายละเอียดของการตอบ ::
Code (PHP)
<select name="category_id">
<?php
$sql="select * from type order by categoryid";
$res=mysql_query($sql) or die(mysql_error());
while($data = mysql_fetch_assoc($res)){
     echo "<option value=\"{$data["categoryid"]}\">{$data["name"]}</option>\n";
}
?>
</select>

<?php
$strSQL = "INSERT INTO upload ";
$strSQL .="(categoryid,type_car,brand_car,know_car,price_car,FilesName) ";
$strSQL .="VALUES ";
$strSQL .="('{$_POST["category_id"]}','".$_POST["type"]."','".$_POST["txtbrand_car"]."','".$_POST["txtknow_car"]."' ";
$strSQL .=",'".$_POST["txtprice_car"]."','".$_FILES["filUpload"]["name"]."') ";
$objQuery = mysql_query($strSQL) or die (mysql_error().":".$strSQL);
?>

Date : 2012-02-15 01:41:06 By : sakuraei

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมทำ ฐานข้อมูลประเภทรถยนต์ต่างๆ แต่ผมลง เกี่ยวกับการแบ่งฐานข้อมูลมากช่วยชี้แนะทีนะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่