Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยครับ ลองแล้วก็ไม่ได้สักที อัพโหลดไฟล์ให้ชื่อเป้นภาษาไทยไม่ได้ครับ

ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยครับ ลองแล้วก็ไม่ได้สักที อัพโหลดไฟล์ให้ชื่อเป้นภาษาไทยไม่ได้ครับ

Topic : 074057

โพสกระทู้ ( 37 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

Code (PHP)
<?php
 include("config.php"); 
	if(move_uploaded_file($_FILES["inNew_photo"]["tmp_name"],"PHOTO/".$_FILES["inNew_photo"]["name"]))
	{
	$images=$_FILES["inNew_photo"]["name"];			

$extension = strrchr( $images , '.' );
 			switch( $extension )
	{
			case '.mp3':
			case '.jpg':
			case '.png':	
			case '.pdf':
			case '.docx':
			case '.doc':

$strSQL ="insert into news values ('','$_POST[inNew_name]','$_POST[inNew_detail]',NOW(),'$images','$_COOKIE[cid]')";
		$objQuery = mysql_query($strSQL) or die ("เพิ่มข้อมูลไม่ได้");		
				break;
			default :
				echo"<script>";
		echo"alert('ไฟล์นี้ไม่สามารถอัพโหลดได้');";
		echo"window.location='news.php';";	
		echo"</script>";
				die();			
	}	
	}			
		echo"alert('เพิ่มข้อมูลข่าวเรียบร้อยแล้ว');";
		echo"window.location='Newsdata.php';";	

?>

ไฟล์อัพโหลดผมครับ

เวลาเราอัพไฟล์ ที่ชื่อเป็นภาษาไทย ในฐานข้อมูลเป้นชื่อภาษาไทยอยู่​ แต่ตัวไฟล์ชื่อทำไมไม่เป็นภาษไท​ย ชื่อเป็นแบบนี้ครับ เธญเน€เธเธฐ.pdf เกิดจากสาเหตอะไรครับ

ผมเลยเอาฟังชั้นนี้มาใช้ครับ ตัวอย่าง $filename = iconv(’UTF-8′,’windows-874′,$filename);
แต่ก็ไม่ได้

มาจากเว็บนี้
http://www.7blogger.com/7tip/php-save-file-name-in-thai-language.html

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-02-17 17:34:00 By : JO23748 View : 1282 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 479 )

Twitter Facebook Hi5

แนะนำให้ rename เป็นชื่อภาษาอังกฤษครับ จะได้ไม่มีปัญหาตอนเรียกใช้
ถ้าอยากได้ชื่อภาษาไทยด้วยก็เก็บลง DB คู่กันไปเลยครับ
เช่น

ไฟล์ชื่อ 'รูปของฉัน.jpg' ถูกอัพโหลดเข้ามาในเว็บ

เมื่อรับข้อมูลได้แล้วก็เปลี่ยนชื่อไฟล์ไปเก็บไว้ โดยตั้งชื่อเป็นวันเวลาที่อัพมา
ได้เป็น '201202171823.jpg'

ตอนเขียนลง DB ก็เก็บลงไปคู่กัน ทั้งชื่อเก่าและใหม่

พอ select มาเราก็จะรู้ว่า ไอ้ 'รูปของฉัน.jpg' เนี่ย แท้จริงแล้วมันถูกเก็บไว้ในชื่อ '201202171823.jpg'
เวลาเรียกมาอ่านผ่าน browser ก็ไม่เกิดปัญหาอีกต่อไป

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-17 18:21:38 By : iamatomix

No. 2

โพสกระทู้ ( 616 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Facebook

ใช่แล้วครับ เปลี่ยนชื่อให้เป็นภาษาอังกฤษหรือตัวเลขครับ ไม่มีปัญหาแน่นอน
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-17 18:29:47 By : slurpee55555

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : iamatomix เมื่อวันที่ 2012-02-17 18:21:38
รายละเอียดของการตอบ ::
แบบนั้นได้อยุ่ครับ
แต่พอโหลดไฟล์มาจะไม่รุ้ว่าไฟล์ชื่ออะไรครับ
เลยอยากลองใช้ iconv(’UTF-8′,’windows-874′,$filename);
แต่ก้ทำไม่ได้สักที

Date : 2012-02-17 18:43:12 By : JO23748

No. 4

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Code (PHP)
if(move_uploaded_file($_FILES["inNew_photo"]["tmp_name"],"PHOTO/".iconv("tis-620","utf-8",$_FILES["inNew_photo"]["name"])))

ถ้าไม่ได้ลองสลับที่กันดู เพราะผมไม่รู้คุณใช้ encoding อะไรอะนะ
Date : 2012-02-17 22:31:35 By : ikikkok

No. 5

โพสกระทู้ ( 3,155 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : ikikkok เมื่อวันที่ 2012-02-17 22:31:35
เห็นด้วยครับ

Date : 2012-02-18 10:40:20 By : sakuraei

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : sakuraei เมื่อวันที่ 2012-02-18 10:40:20
encoding ดูตรงไหนครับ

Date : 2012-02-18 12:34:50 By : JO23748

No. 7

โพสกระทู้ ( 6 )

tis620 , utf8 ครับ
Date : 2012-02-18 12:40:57 By : TopGun2008

No. 8

ได้แล้วครับ
ขอบคุณมากครับ
Date : 2012-02-18 12:41:21 By : JO23748

No. 9

Code (PHP)
<?php
 include("config.php"); 
	if(move_uploaded_file($_FILES["inNew_photo"]["tmp_name"],"PHOTO/".iconv("utf-8","tis-620",$_FILES["inNew_photo"]["name"])))
	{
	$images=$_FILES["inNew_photo"]["name"];					
			$extension = strrchr( $images , '.' );
 			switch( $extension )
	{
			case '.zip':
			case '.rar':
			case '.jpg':
			case '.png':	
			case '.pdf':
			case '.docx':
			case '.doc':						
				$strSQL ="insert into news values ('','$_POST[inNew_name]','$_POST[inNew_detail]',NOW(),'".$_FILES["inNew_photo"]["name"]."','$_COOKIE[cid]')";
		$objQuery = mysql_query($strSQL) or die ("เพิ่มข้อมูลไม่ได้");		
				break;
			default :
		echo"alert('ไฟล์นี้ไม่สามารถอัพโหลดได้');";
		echo"window.location='news.php';";	
				die();			
	}	
	}			
		echo"alert('เพิ่มข้อมูลข่าวเรียบร้อยแล้ว');";
		echo"window.location='Newsdata.php';";	

?>

พี่ดูโค๊ดนี้ให้หน่อยครับ
คือผมอัพไฟล์นามสกุล xml ขึ้นไป
มันไม่สามารถอัพได้ ในฐานข้อมูลก็ไม่มีไฟล์นี้บันทึก
แต่ในโฟร์เดอมีไฟล์ที่อัพขึ้นไปครับ
Date : 2012-02-18 12:51:07 By : JO23748

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : ikikkok เมื่อวันที่ 2012-02-17 22:31:35
ได้แล้วครับพี่
ขอบคุณมากครับ
แต่ติดปัญหาตรงไฟล์ที่ไม่ให้ขึ้น
แต่มันอัพขึ้นได้ครับ

Date : 2012-02-18 13:00:23 By : JO23748

No. 11

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

$objQuery = mysql_query($strSQL) or die (mysql_error()); จะได้เห็นปัญหา
Date : 2012-02-18 13:12:16 By : ikikkok

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : ikikkok เมื่อวันที่ 2012-02-18 13:12:16
ใส่แล้วครับ
มีแต่ ไฟล์นี้ไม่สามารถอัพโหลดได้ เด้งขึ้นมาครับ
แล้วในโฟเดอ ก็มีไฟที่ไม่ให้อัพขึ้นไปอยุ่
แต่ในฐานข้อมุลตาราง news ไม่ได้บันทึกลงนะครับ

Date : 2012-02-18 13:31:20 By : JO23748

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยแก้ปัญหาให้หน่อยครับ ลองแล้วก็ไม่ได้สักที อัพโหลดไฟล์ให้ชื่อเป้นภาษาไทยไม่ได้ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่