Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > อยากได้ code เกี่ยวกับการกำหนดเวลาเข้าเว็บครั้งต่อไปครับ อ่านรายละเอียดด้านในครับ

อยากได้ code เกี่ยวกับการกำหนดเวลาเข้าเว็บครั้งต่อไปครับ อ่านรายละเอียดด้านในครับ

Topic : 074203

Guest

คือตอนนี้ผมกำลังทำเว็บ e-Learning อยู่ครับ อยากให้คนที่ Login เข้าไปทำแบบทดสอบท้ายบท เข้าไปทำได้อาทิตย์อะครั้งครับ ถ้าเข้าก่อนถึงเวลากำหนดก็จะมีเวลาบอกว่าเหลืออีกกี่วัน หรือนับเวลาถอยหลังให้เลยก็ยิ่งดีครับ พอจะมีใครทราบมั้ยครับ ขอบคุณครับ

ผมขอ code เป็น php นะครับ แต่ถ้าให้เขียนเองก็คงไม่ไหวครับ เพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลย เพราะมันเป็น Project เรียนจบที่อาจารย์เค้าให้มาครับ อาทิตย์นี้ส่งแล้วครับ กลัวมันจะไม่ทันเลยต้องขอร้องช่วยนำ Code แปะให้ด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-02-20 18:15:56 By : นูน View : 1007 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,844 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์
Twitter Facebook

อืม.....
ถามนิดนึงน่ะครับ แบบว่า ทางสถานศึกษาเค้าไม่ได้มีการจัดวิชา เกี่ยวกับพวก Web Programming ให้เลยหรอครับ
เพราะถ้ามี แล้วถ้าคุณได้ลงเรียน อย่างน้อย ผมคุณก็น่าจะมีพื้นฐานบ้างน่ะครับ ^^
แต่ถ้าเค้าไม่ได้จัดให้ลงเรียนเลย คุณไม่รู้เรื่องก็ไม่ใช่เรื่องแปลกหรอกครับ สู้ๆ ^^

ประวัติการแก้ไข
2012-02-20 18:35:24
2012-02-20 18:35:58
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-20 18:34:45 By : mangkunzo

No. 2

Guest

ไม่มีวิชาไหนที่สอนเกี่ยวกับ PHP เลยครับ สอนแต่ซ่อมประกอบแค่นั้น แล้วก็เขียนเว็บด้วย Dreamwever นิดๆหน่อยๆ แค่ภาษา HTML แต่ PHP ไม่มีครับ ในส่วนของหัวข้อนี้อาจารย์ที่สอนวิชาโครงงานเค้าให้เพิ่มเข้าไปในเว็บครับ ขอความกรุณา ช่วยด้วยครับไม่ไหวจริงๆ เหลือเวลาอีก 3 วันเองครับ รูปเล่ม Project ก็ยังไม่เสร็จด้วยน่ะสิ ครับ T-T
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-02-20 18:46:08 By : นูน

No. 3

โพสกระทู้ ( 76 )

Twitter

เข้าไปทำได้อาทิตย์อะครั้ง คือ ตั้งแต่ อาทิตย์ - เสาร์ ทำได้ครั้งเดียวใช่มั๊ย
เวลา user login เข้าไปทำแบบทดสอบ ก็เก็บ status ว่าทำแล้วไว้สิครับ
พอถึงเที่ยงคืนวันอาทิตย์ก็เคลียร์ค่า ซะ

จริงๆมันทำได้หลายวิธีอ่ะ

ส่วนเรื่อง เวลาต่างกันเท่าไหร่ ลองใช้ google หา php / javascript -> date_diff ดูนะ
Date : 2012-02-20 19:07:27 By : ekeak

No. 4

Guest

เอ่อ ไม่ค่อยเข้าใจเท่าไหร่แฮะ -*- ที่ผ่านมาผมก็เอา Code PHP คนอื่นมาโมดิฟายเอาน่ะครับ เพราะมันอยู่ในช่วงเร่งรีบมากเลยไม่ทันได้ศึกษาหรอกครับ ถ้าเรื่องวิธีผมของ่ายๆได้มั้ยครับ เอาแบบนี้ก็ได้ครับ หลังจากทำแบบทดสอบเสร็จ สามารถทำอีกครั้งได้หลังจากครบ 5 วันแล้วประมาณนี้ครับ

คือผมอยากให้ทุกท่านเข้าใจว่า ผมไม่มีความรู้เรื่องภาษา PHP เลยจริงๆครับ แล้วก็อยู่ในช่วง 3 วันอันตราย ชี้ชะตาการเรียนจบของผมด้วย T-T
Date : 2012-02-20 19:12:00 By : นูน

No. 5

Twitter

ไม่รุ้จะตอบยังไง มันขึ้นอยู่กับการออกแบบฐานข้อมูลอะ
แต่ละแบบก็ใช้วิธีไม่เหมือนกัน

บอกได้แค่ว่า เก็บ user id,วันที่ที่ทำแบบทดสอบ ไว้
แล้วก็เชคว่า

ถ้า วันที่ปัจุบัน - วันที่ทำแบบทดสอบ >=5 วัน ก็ให้ทำใหม่ได้
else ก็ยังทำไม่ได้

ที่เหลือ รอคนอื่นต่อเน้อ...
Date : 2012-02-20 19:31:42 By : ekeak

No. 6

Guest

นี้ครับฐานข้อมูลของผม

ฐานข้อมูล
Date : 2012-02-20 19:50:39 By : นูน

No. 7

โพสกระทู้ ( 335 )

อยู่ที่ความต้องการของระบบ และการออกแบบระบบครับ

แบบทดสอบที่ให้ user ทำมีกี่วิชาครับ
ถ้ามีเพียง 1 วิชา งั้นก็ เก็บข้อมูล user ตอน login ที่ตาราง member ไว้ ว่าทำแบบทดสอบครั้งล่าสุดเมื่อไหร่
หมายถึง เมื่อ user ทำแบบทดสอบเรียบร้อย ให้ทำการ update ตาราง member ที่ field ที่เก็บวัน-เวลา ทำข้อสอบครั้งสุดท้าย

แล้วเมื่อ user จะทำข้อสอบอีก ก็เช็คว่า เวลาปัจจุบันคือเวลาเท่าไหร่ ทำ datediff กับ เวลาที่ทำข้อสอบครั้งสุดท้ายที่เก็บไว้ในตาราง member
คำนวณระยะเวลา ว่า เวลาปัจจุบัน - เวลาที่เก็บไว้ในฐานข้อมูล เหลือ เวลากี่วัน ถ้าผลลัพธ์ที่ได้ มากว่า 5 วัน ก็ยอมให้ทำแบบทดสอบได้

แต่ถ้าแบบทดสอบมีหลายวิชา
แปลว่าก็ควรจะมี ตารางอีกหนึ่งตาราง ที่เก็บข้อมูลว่า user คนไหน ทำแบบทดสอบวิชาอะไร และทำแบบทดสอบครั้งสุดท้ายเมื่อไหร่
ส่วนหลักการที่เหลือก็คล้ายๆกันเพียงแต่ มาเช็คกับตารางที่บอกครับ
Date : 2012-02-20 20:10:15 By : Likito

No. 8

Guest

ทำวิชาเดียวแต่มี 5 บทครับ ส่วนอันที่ว่าใช่แบบนี้มั้ยครับ
ฐานข้อมูล2
Date : 2012-02-20 20:16:06 By : นูน

No. 9

Guest

ผมได้ทำให้มันจัดเก็บชื่อของ User แล้วก็วันที่ทำหลังจากบันทึกแล้วน่ะครับ
Date : 2012-02-20 20:16:53 By : นูน

No. 10

Guest

แต่ติดตรงที่ว่าผมจะเขียน Code มันยังไงแค่นั้นเอง T-T
Date : 2012-02-20 20:17:40 By : นูน

No. 11

Twitter

table exercise นี่ใช้เก็บ รายชื่อคนที่เข้ามาทำ แบบทดสอบใช่มั๊ยครับ
ถ้าใช่ อยากแนะนำว่า field ที่เก็บ ชื่อผู้ทำแบบทดสอบ ไม่ควรเก็บเป็น varchar แต่ควรเก็บเป็น id ของ user แทน อ้างอิงจาก table member
Date : 2012-02-20 21:41:17 By : ekeak

No. 12

Guest

ถ้าเกิดว่าเปลี่ยนแล้วควรทำยังไงต่อครับ คืออยากรู้ล่วงหน้าก่อนเปลี่ยนน่ะครับ เพราะว่าผมวางโปรเจคไปทำการบ้านอยู่ไปพักนึงอะครับ เลยต้องไปฟื้นความจำกันหน่อย >.<
Date : 2012-02-20 21:45:55 By : นูน

No. 13

Twitter

เมื่อ user login เข้ามา ก็เก็บ id user ใส่ session ไว้

เมื่อ user เปิดแบบทดสอบ ก็ query date_exercise1 from exercise where user_id = xxx
ออกมา (จริงๆ ฟิลนี้ set type เป็น timestamp ก็ได้นะ)

แล้วก็เอาไปเข้าฟังชั่น DateDiff (ลองพยายามหาดู ในเวบนี้ก็มี google ก็มี)

ฟังชั่นก็จะ return จำนวนวันที่ต่างกันมาให้
ก็เอาเลขไปเชคว่า >= 5 หรือเปล่า ถ้าใช่ ก็ยอมให้ทำแบบทดสอบ ถ้าไม่ ก็ redirect หรืออะไรก็ว่าไป

บอกตามสเตปละนะ ที่เหลือก็ ต้องลองเองแล้วแหละ

ปล.ที่ไม่อยากเขียนโค้ดให้เลย ก็เพราะมันคือโปรเจคจบนะแหละ
อยากยื่นจอบให้ ไม่อยากยื่นเงินให้อะนะ ....
สู้ๆ ถ้าพยายามเด๋วมันก็ได้เองแหละครับ
Date : 2012-02-20 22:01:16 By : ekeak

No. 14

Guest

SELECT member_id FROM tbl_member WHERE DATEDIFF(member_date,'2007-12-30') > 0;

ช่วยอธิบายการทำงานให้ฟังทีครับ
Date : 2012-02-20 22:17:06 By : นูน

No. 15

Twitter

ไม่ใช่ select member_id ครับ แต่ต้อง select date_exercise1 ออกมาก่อน
แล้วถึง เอา date_exercise1 เข้าฟังชั่น diffdate ใน php

ดูเหมือนจะสับสนระหว่าง อะไรทำใน sql อะไรทำใน php นะ
ทำไมถึงเลือกโปรเจคตัวนี้ละ เหมือนจะไม่ค่อยถนัดเขียนเลยนะ
Date : 2012-02-20 22:33:01 By : ekeak

No. 16

Guest

มันเป็นโปรเจคบังคับครับ T-T คิดแล้วเศร้าใจ คืออย่างที่บอกผมไม่มีความรู้ด้านนี้จริงๆ ผมถนัดพวกงัดแงะ แกะเกา ทุบกระแทก คอมพิวเตอร์ มากกว่า ^^

SELECT date_exercise1 FROM tbl_member WHERE DATEDIFF(date_exercise1 ,'2007-12-30') > 0;

ใช่มั้ยอะ คือผมไม่ค่อยเข้าใจ ?
Date : 2012-02-20 22:49:23 By : นูน

No. 17

Twitter

... ผิด syntax เต็มๆ
SELECT date_exercise1 FROM tbl_member WHERE member_id =xxx

ประวัติการแก้ไข
2012-02-20 22:55:50
Date : 2012-02-20 22:55:30 By : ekeak

No. 18

Guest

แป่ววววว ท่าทางจะไปไม่รอด - -"
ไม่เป็นไรครับเด๋วผมจะหาทางแก้ตัวกับอาจารย์เองว่าผมไม่สามารถทได้จริงๆ
ยังไงก็ขอบคุณครับ
Date : 2012-02-20 23:09:21 By : นูน

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากได้ code เกี่ยวกับการกำหนดเวลาเข้าเว็บครั้งต่อไปครับ อ่านรายละเอียดด้านในครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่