Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ต้องการผู้ช่วย php, codeigniter framework เพื่อร่วมทำระบบจัดการเนื้อหาที่เป็น open source แบบฟรี 100%

ต้องการผู้ช่วย php, codeigniter framework เพื่อร่วมทำระบบจัดการเนื้อหาที่เป็น open source แบบฟรี 100%

Topic : 075833

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

สถานะออฟไลน์

ผมกำลังทำระบบจัดการเนื้อหา (cms) โดยใช้ codeigniter framework+modular extensions+plugin system
โดยโปรเจ็คนี้จะทำเป็น open source แจกฟรีใช้ฟรีทุกรูปแบบ.

ทีนี้ระบบ plugin ที่มีคนทำอยู่แล้ว (https://github.com/Vheissu/CI-Plugin-System) มันไม่เวิร์ค error บานเบอะ ใช้งานไม่ได้สักอย่าง
จะมาทำเองผมก็ยังไม่เข้าใจว่าจะทำยังไงให้มันเรียกใช้ plugin ได้คล้ายๆอย่าง wordpress (เรียกไปที่ plugin function ให้ทำงาน แล้วการ coding plugin ข้างในปล่อยให้ทำอย่างอิสระ จะ hardcode/function/class ได้หมด.)

จะมีใครมาช่วยผมทำมั้ยครับ ผมให้ได้แค่เครดิตใน file นั้นๆ+บนหน้าเว็บไซต์ ไม่มีเงินให้เพราะเป็นโปรเจ็คไม่แสวงหากำไร.
ขอคนที่เขียนด้วย CI เป็น หรือเข้าใจ ทำได้นะครับ เพราะถ้าเขียนออกมาเป็น php ดิบๆธรรมดามันก็ไม่มีประโยชน์อะไร เพราะโครงสร้างมันไม่เหมือนกัน.
ขอคนที่อยากลองของ, เขียน php, codeigniter framework เป็น มาช่วยเป็นครั้งคราว.

ถ้าสนใจ บอกมานะครับ

โค้ดที่กำลังอยู่ในขั้นพัฒนา

Tag : PHP

ประวัติการแก้ไข
2012-03-20 22:03:31
2012-03-21 20:34:39
2012-03-21 20:35:10
2012-03-23 18:42:19
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-03-20 15:29:47 By : mr.v View : 1388 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

เดี๋ยวว่าง ๆ ต้องหัดมันมั่งแล้วหละ ผมเป็นแต่ดิบ ๆ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-03-20 17:16:15 By : deawx

No. 2

โอ้ว คุณเดี่ยวมาช่วยผมแล้ว...อ้าว ไม่ใช่เหรอฮะ
โธ่... เดี๋ยวผมส่งโค้ดให้มั้ยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-03-20 19:46:09 By : mr.v

No. 3

คุณ plakrim ก็น่าจะได้อยู่นะ เห็นพี่ท่านไปฝึกมาแล้ว คงทำเป็นซุ่มอยู่ :D
Date : 2012-03-20 19:47:22 By : mr.v

No. 4

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

พี่ไม่เคยใช้เลยอ่ะ พอมีเวลา ก็มานั่งทำแต่แบบดิบ ๆ

ตอนนี้ก็ นั่งเน่าแบบดิบ ๆ หน้าคอมเนี่ยหละ เอิ๊ก ๆ
Date : 2012-03-20 22:00:34 By : deawx

No. 5

น่าเสียดายจริงครับคุณเดี่ยว
ถ้าทำแบบ php ธรรมดามา ผมกลัวมันจะเอามาใช้ใน controller/model/view ไม่ได้ไงครับ เพราะ CI มันค่อนข้างจะแง้งในเรื่องนี้พอควร
ขนาดกำหนด property ใน core controller ไปเรียกใช้ใน model ยังเรียกไม่ได้เลย =_='
Date : 2012-03-20 22:05:43 By : mr.v

No. 6

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

ci พักไว้ครับ ตอนนี้ลูกค้าให้ใช้ zend ไว้ว่างๆ จะมาช่วยครับ แต่คงว่างยากนิดนึง งานจ่อคิวอยู่ ^__^

พัฒนาล่วงหน้าไปก่อนครับ จะได้สอนผมด้วย ผมยกมือเข้าร่วมด้วยคน แต่ไม่โปรนะ ยัง baby ci อยู่

2012-03-22 03:02:43
Date : 2012-03-22 03:00:43 By : ikikkok

No. 7

Guest

แต่ไม่โปรนะ ยัง baby ci อยู่ (อ่านว่า ยัง เบบี้ คิ) ชิมิ ชิมิ
Date : 2012-03-22 11:44:10 By : deawx

No. 8

:D ยังไม่โปรทำได้ก็โอเคแล้วคร้าบบ.. ผมก็ไม่ใช่ว่าจะโปร

ตอนนี้กำลังหาทางทำระบบ plugin ให้สำเร็จก่อนไปทำอย่างอื่นเลย เพราะหลายส่วนต้องมี do_action ของ plugin เข้าไปแทรก
ถ้ามาทำทีหลัง มันจะขาดๆหายๆด้วยความหลงลืม แล้วแก้กันบานเบอะ -_-"

ก็ทำไปเรื่อยๆ ใครอยากช่วยก็มาบอกได้นะครับ

2012-03-22 14:36:10
Date : 2012-03-22 14:34:37 By : mr.v

No. 10

http://code.google.com/p/agni-cms/
ตอนนี้ผมทำ plugins library น่าจะเสร็จแล้ว แต่ยังไม่รู้ว่าควรจะมีอะไรอีกบ้าง

คราวนี้ถึงตาผู้ชำนาญ php แล้วครับ ไม่ต้องเป็น codeigniter ก็ได้ เป็นก็ดี
มาลองสร้าง plugin เพื่อทดสอบการเรียกใช้กันหน่อยเถอะครับ (please)

จากโค้ดตัวอย่าง (ขอให้ดาวน์โหลดมาติดตั้งก่อนนะ)
ผมจะใช้หน้า welcome เป็นหน้าสำหรับทดลอง (อยู่ใน application/controllers/welcome.php)
ผมจะมีข้อความตัวอย่าง แล้วก็ทำการเรียก plugin โดย do_action();

อันนี้เป็นแค่การทดลองง่ายๆ ผมอยากเห็นการทดลองยากๆ, พิศดาร เกินกว่าที่ผมจะเคยมีประสบการณ์หยั่งถึง
ตรงนี้แหละครับ คราวนี้ที่อยากให้ช่วย
เพื่อหาดูว่า plugin library ที่ผมเอามาดัดแปลงชุดนี้มันจะตอบสนองได้ดีมั้ย?, ต้องการมีอะไรเพิ่มบ้าง?, ฯลฯ

การเขียน plugin
ให้สร้าง folder ชื่อ plugin โดยไม่มี space ตัวอักษรติดกันหรือใช้ aถึงz, 0ถึง9, เครื่องหมาย _ เป็นชื่อ folder, file เท่านั้น.
เช่น folder: formattext ก็ตั้งชื่อไฟล์ formattext.php ไว้ข้างในด้วย

กรอก plugin metadata ตามรูปแบบในตัวอย่างของ plugin 'aa'
Code
/**
* Plugin Name: Format text
* Plugin URL: http://thaicreate.com
* Version: 1.0
* Description: format an unformat text
* Author: vee w.
* Author URL: http://okvee.net
*
*/

โดยข้อมูลข้างบนจะไม่กรอกก็ได้ แต่จะไม่ดีเท่าไหร่

เขียน function การทำงานขึ้นมาโดยไม่ต้องแคร์เรื่องชื่อ function เช่น
function format_newline( $text = '' ) {
    return str_replace( array("\r\n", "\r", "\n"), '<br />', $text );
}

แล้วเรียก add_action( $hook_action, $function_name, $priority );
โดย $hook_action คือชื่อตำแหน่งที่จะ hook action ในตัวอย่าง welcome controller มีการเรียก hook action 'parse.message'
ซึ่งชื่อ hook action นี้ตั้งขึ้นมาเองได้อิสระ (เฉพาะตอนทดลองนี้ เพราะยังไม่ได้มีการระบุว่าจะให้มี hook action อะไรบ้าง โดยจะระบุอีกทีเมื่อนำไปใช้จริงๆ และจะบอกไว้ให้ที่เว็บ.)
ส่วน $function_name ก็ชื่อ function ที่จะเรียกใช้ จากตัวอย่างข้างบน ก็เป็น 'format_newline'
$priority ใส่ตั้งแต่ 1 ถึง 10 โดยตัวเลขน้อยสำคัญมาก ถูกเรียกใช้ก่อน (แต่จะไม่กรอกก็ได้ จะได้ 10โดยอัตโนมัติ)
ตัวอย่าง
add_action( 'content.format', 'format_newline' );

นำไปทดลองใช้งานใน welcome controller โดยลบ do_action เก่าออก แล้วใส่ลงไปใหม่ เป็น
do_action( 'content.format', $text );

function ที่เป็นชื่อบังคับ แต่ไม่จำเป็นต้องมีก็ได้ ใน plugin
activate() ไว้สำหรับขั้นตอนการ activate ซึ่งอาจใส่ create table sql ก็ได้ หรือให้ทำงานอื่นๆตามต้องการ
deactivate() ไว้สำหรับขั้นตอนการ deactivate ซึ่งอาจใส่ delete table ก็ได้ หรือให้ทำงานอื่นๆตามต้องการ

function ที่เรียกใช้ ขอให้เปิดดูจากไฟล์ application/libraries/plugins.php
จะมี add_action, do_action, remove_action, action_exists, remove_all_action
คล้ายๆของ wordpress นั่นแหละครับ ดูเข้าใจง่ายดี แต่มีไม่เหมือนทั้งหมด ซึ่งของเขามี add_filter, apply_filters อะไรพวกนี้ ผมไม่เข้าใจว่าเอาไว้ทำอะไร?

โปรดช่วยกันทดลองดู ทำเล่นหลายๆแบบ เล่นให้กระจาย เพื่อดูว่ามันติดข้อจำกัดอะไรบ้างมั้ย ควรมีอะไรเพิ่มอีกบ้าง นะครับ

2012-03-23 19:09:08
2012-03-23 19:09:27
2012-03-23 19:09:48
2012-03-23 19:10:10
2012-03-23 19:10:51
2012-03-23 19:12:54
Date : 2012-03-23 19:08:52 By : mr.v

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ต้องการผู้ช่วย php, codeigniter framework เพื่อร่วมทำระบบจัดการเนื้อหาที่เป็น open source แบบฟรี 100%

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่