Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การทำ Virtual Host ผ่านเครื่องทำงานปกติ ต้องใช้อะไรบ้างครับ? ทำแล้วไม่ได้เลยครับ

การทำ Virtual Host ผ่านเครื่องทำงานปกติ ต้องใช้อะไรบ้างครับ? ทำแล้วไม่ได้เลยครับ

Topic : 094715

โพสกระทู้ ( 752 )
บทความ ( 3 )

สถานะออฟไลน์
Blogger

ผมลองทำบนเครื่องตัวเอง โดยใช้ IP 127.0.0.1 มันสามารถทำได้จริงๆ หรือครับ?
หรือว่าต้องมี IP จริงๆ อยู่ก่อน ถึงจะทำได้

Tag : PHP, Web Service

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-05-04 22:59:09 By : ALTELMA View : 3163 Reply : 19

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,521 )
บทความ ( 2 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

แบบนี้หรือป่าว https://www.thaicreate.com/community/virtual-host.html

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-05-04 23:01:35 By : Krungsri

No. 2

โพสกระทู้ ( 875 )
บทความ ( 1 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

Virtual Host = โฮสต์เสมือน ไม่จำเป็นต้องมี ip จริงครับ
จะมี 2 แบบ อ้างอิง ip กับ อ้างอิงตามชื่อ ภาษาทางการเรียก (IP Base กับ Name Base)

ปกติแล้วนิยมใช้ Name Base เพราะประหยัด ip(ไม่มีเงินซื้อ ip จริงมากกว่า 1 ให้กับ server )
ก็แสดงว่า server 1 ตัวมีหลายเว็บไซต์ได้ โดยอ้างตาม Name Base

เช่น

แก้ใน apache conf

Listen 80 <VirtualHost *:80> #ServerAdmin [email protected] DocumentRoot "D:/xampp/htdocs/web" # ใส่ path ที่หมายมั่นปั้นมือว่า จะให้เป็นเว็บจำลองของเรานะ ServerName www.web.com </VirtualHost> <VirtualHost *:80> #ServerAdmin [email protected] DocumentRoot "D:/xampp/htdocs/web2" # ใส่ path ที่หมายมั่นปั้นมือว่า จะให้เป็นเว็บจำลองของเรานะ ServerName www.web2.com </VirtualHost>

แก้ไฟล์ hosts ใน C:\Windows\System32\drivers\etc

127.0.0.1 www.web.com
127.0.0.1 www.web2.com

เสร็จแล้ว restart apache เปิดขึ้นมาใหม่

ลองเรียก www.web.com อ้าวลุ้น

บุญรักษา
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-05-04 23:43:41 By : peterxp

No. 3

Blogger

ผมลองแล้ว มันเรียก เป็นลักษณะของ Namebased ไม่ได้ครับ www.web.com มันจะเข้า Google ตลอดเลยครับ
ตามวิธีที่มีต่างๆ แล้วไม่เป็นผลเลยครับ บางทีผมอาจจะพลาดขั้นตอนอะไรไปเลยอยากมาสอบถาม

IP ที่ใช้ เป็น 127.0.0.1 หรือ IP ปลอมๆ ที่เราสมมติขึ้นได้ไช่ไหมครับ?
Date : 2013-05-05 15:39:50 By : ALTELMA

No. 4

Twitter

คนมันจะหล่อ เอ้ย จะโต อย่าคิดว่าเป็นไปไม่ได้ครับ

ตัวนี้ปรับใหม่นิดหน่อย
-เพิ่ม error log เก็บว่า เกิดอะไรขึ้นกับการ config
-AllowOverride bla bla

ไม่ได้ให้เอาไปใช้เลยนะ ปรับแก้ path ให้ตรงกับระบบของตัวเอง อันนี้ผมใช้ xampp ถ้าใช้ appserv ก็แก้ให้ตรงนะครับ

Code (PHP)
<VirtualHost *:80>
	#ServerAdmin [email protected]
	DocumentRoot "D:/xampp/htdocs/web" 
	ServerName www.web.com
	ErrorLog "logs/web-error.log"
	<Directory "D:/xampp/htdocs/web">
		AllowOverride All
		Order Allow,Deny
		Allow from all
		Require all granted
	</Directory>
</VirtualHost>

#ServerAdmin [email protected]
	DocumentRoot "D:/xampp/htdocs/web2" 
	ServerName www.web2.com
	ErrorLog "logs/web2-error.log"
	<Directory "D:/xampp/htdocs/web2">

ตัวนี้ผมลองแล้วได้นะครับ ลองใหม่อีกครั้ง
ถ้ายังไม่ได้ เอาค่า config ของคุณมายลหน่อย จะได้ช่วยๆ กันดูว่าผิดตรงไหน

ประวัติการแก้ไข
2013-05-05 18:50:13
Date : 2013-05-05 18:47:22 By : peterxp

No. 5

Blogger

ขอบคุณครับ คุณ peterXP ผมจะลองดูอีกสักรอบ
Date : 2013-05-05 20:35:33 By : ALTELMA

No. 6

Blogger

ลองแล้วครับ ยังไม่ได้ Error Log ว่างเปล่าไม่มีอะไร ผม Config ตามนี้ครับ

httpd

Code (PHP)
// Main Server
ServerName Localhost:80
DocumentRoot "c:/Wamp/Apache24/htdocs"

<Directory "c:/Wamp/Apache24/htdocs">
     Options Indexes FollowSymLinks

httpd v-hosts

Code (PHP)
<VirtualHost 127.0.0.1:80>
    DocumentRoot "C:/wamp/www/web2"
    ServerName www.goatfarmstudios.local
    ErrorLog "C:/Wamp/www/logs/web-error.log"
    <Directory "C:/wamp/www/web2">

รบกวนด้วยนะครับ T^T

2013-05-05 21:46:52
Date : 2013-05-05 21:46:29 By : ALTELMA

No. 7

Twitter

แก้ไฟล์ hosts ใน C:\Windows\System32\drivers\etc หรือยัง

127.0.0.1 www.goatfarmstudios.local

<VirtualHost 127.0.0.1:80>
ลองเปลี่ยนเป็น
Date : 2013-05-05 22:13:11 By : peterxp

No. 8

Blogger

ไฟล์ host ใน windows แก้แล้วครับ แต่สงสัยเกี่ยวกับ format การเว้นไม่มีผลไช่ไหมครับ?

127.0.0.1 www.goatfarmstudios.local

Code (PHP)
VirtualHost 127.0.0.1:80>

ตรงนี้ลองแล้วครับ ยังไม่ได้

ผมสงสัยนิดหนึงเกี่ยวกับ ไฟล์ host ในวินโดว์

ผม Ping หามันไม่ได้นี่ถูกต้องแล้วไช่ไหมครับ? ผม nslookup แล้ว ไม่ได้ นี่ก็ถูกแล้วไช่ไหมครับ?

อีกนิดหนึงครับ

Code (PHP)
VirtualHost 127.0.0.1:80>

ใส่ใน httpd v-hosts ถูกแล้วไช่ไหมครับ?

สามารถเช็คได้หรือไม่ ว่า www.goatfarmstudios.local ใช้งานได้หรือ window เรียกหาได้จริง?

เพราะว่าผมลองทำแบบ หลาย IP ได้ แต่ทำแบบ Namebased ไม่ได้เลยคิดว่าน่าจะเป็นที่ไฟล์ host
Date : 2013-05-05 23:50:27 By : ALTELMA

No. 9

Twitter

ใส่ใน httpd v-hosts ถูกแล้วไช่ไหมครับ?
- ไม่เคยใช้ vamp / ถ้าเป็น xampp ถูกต้องแล้วครับ

สงสัยต้อง teamviewer คุยกัน

2013-05-06 11:56:12
Date : 2013-05-06 11:30:39 By : peterxp

No. 10

โพสกระทู้ ( 913 )

Facebook

อ่าเพิ่งทำพอดี

LoadModule vhost_alias_module modules/mod_vhost_alias.so

เปิด module นี้ด้วย ใน httpd.conf

มีไรถามเพิ่มเลยคับผมเพิ่งทำมะกี้
Date : 2013-05-06 11:35:42 By : teez1232002

No. 12

Twitter

เห่อๆ เผื่อช่วยได้

http://cesaric.com/?p=255

http://www.kristengrote.com/blog/articles/how-to-set-up-virtual-hosts-using-wamp

http://www.codeforest.net/multiple-virtual-hosts-in-wamp

step ถัดไป ต่อยอดด้วยการทำ ssl ด้วยก็ดีนะครับ

2013-05-06 11:50:13
Date : 2013-05-06 11:46:30 By : peterxp

No. 13

Blogger

ผมลืมบอกไป ผมไม่ได้ใช้อะไรเลยครับ ลงเองหมดเลย มีผลหรือเปล่าครับ? แต่ผมลองแบบมี IP แล้วได้ครับ

Quote:
อ่าเพิ่งทำพอดี

LoadModule vhost_alias_module modules/mod_vhost_alias.so

เปิด module นี้ด้วย ใน httpd.conf

มีไรถามเพิ่มเลยคับผมเพิ่งทำมะกี้

เปิดแล้วครับไม่ได้

ตอนนี้ปัญหาคือ ผม ping www.goatfarmstudios.local ไม่ได้ครับ มันขึ้น
"Ping request could not find host www.goatfarmstudios.local please check the name and retry again."

ตอนนี้ปัญหาคงไม่ไช่ Apache แต่เป็นไฟล์ Hosts ขอบคุณครับ

T^T
Date : 2013-05-06 14:11:00 By : ALTELMA

No. 14

Facebook

Code (PHP)
# ให้พิมพ์ localhost ยังใช้ได้
ServerAdmin [email protected]
DocumentRoot C:\wamp\www
ServerName localhost
ServerAlias localhost
# Other directives here

#ให้พิมพ์ xxx.com || www.xxx.com ก็ใช้ได้โดยให้วิ่งเข้าไปที่ folder xxxx
ServerAdmin [email protected]
DocumentRoot C:\wamp\www\xxxx
ServerName xxx.com
ServerAlias www.xxx.com
# Other directives here

แบบนี้เต็มๆเลย แล้ว restart All service ใหม่ ส่วน เรื่องพาท ก็สำคัญครับ ก็ดูดีๆ DocumentRoot
Date : 2013-05-06 17:00:58 By : teez1232002

No. 15

Facebook

ส่วนที่ถามว่า เราจะ ping ได้รึป่าว ping ได้ครับ มันจะเป็น 127.0.0.1
Date : 2013-05-06 17:02:38 By : teez1232002

No. 16

Blogger

นั่นแหละครับ ปัญหาของผม ผม ping localhost / www.goatfarmstudios.local ปกติแล้วค่าที่ได้ต้องเป็น 127.0.0.1
แต่ มันปิงหาไม่เจอครับ ผมเลยสงสัยว่าไฟล์ hosts ของผมมีปัญหาหรือเปล่า?

ถ้าผม ping localhost จะได้แบบนี้ครับ

pingLocal

ถ้าปิงชื่อเว็บที่สร้างไว้จะได้

pingLocal2

คงต้องหานทางออกต่อไปครับ T^T

2013-05-06 21:05:50
Date : 2013-05-06 21:02:45 By : ALTELMA

No. 17

Facebook

# ::1 localhost

กลับไปคอมเม้นไว้ด้วย
C:\WINDOWS\system32\drivers\etc
Date : 2013-05-07 09:08:15 By : teez1232002

No. 18

Facebook

แต่เอาตัวไหนจำลอง server หะ
Date : 2013-05-07 09:09:10 By : teez1232002

No. 19

Blogger

Quote:
# ::1 localhost

กลับไปคอมเม้นไว้ด้วย
C:\WINDOWS\system32\drivers\etc

ปัจจุบัน ผมลบทิ้งไปหมดแล้วครับ เหลือแค่ 127.0.0.1 localhost
เท่าที่ลองกับ window 7 เครื่องอื่นๆ ping localhost แล้วได้ค่าเหมือนๆ กัน

เริ่มไม่แน่ใจแล้วครับว่าเป็นที่อะไร?
ปล. ผมไม่ได้ใช้ตัวจำลองใดๆ ลงแยกเองเลยครับ เด๋วอาจจะลองลบแล้วลง
พวกที่เป็น Package ดูก่อนถ้าได้คงต้องใช้แบบตัวลงสำเร็จ

ขอบคุณครับ
Date : 2013-05-07 10:06:39 By : ALTELMA

No. 20

Blogger

กลับมาตอบ ว่าทำได้แล้วนะครับ 5 ปี จากตอนนั้น ขอบคุณทุกคนมากๆ นะครับ
เพราะ Thaicreate ผมเลยมีแหล่งเรียนรู้ ตอนเริ่มได้ดีเลยทีเดียว
Date : 2018-10-05 11:43:34 By : ALTELMA

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การทำ Virtual Host ผ่านเครื่องทำงานปกติ ต้องใช้อะไรบ้างครับ? ทำแล้วไม่ได้เลยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่