Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > ขอถามเรื่องการแปลงชื่อไฟล์ กับ path file หน่อยครับ

ขอถามเรื่องการแปลงชื่อไฟล์ กับ path file หน่อยครับ

Topic : 118593

โพสกระทู้ ( 99 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

file

ตอนนี้ผมทำ upload ให้ไฟล์ไปอยู่ใน folder ที่ต้องการได้แแล้วครับที่ผมต้องการคือ

แปลงชื่อไฟล์ก่อนบันทึกลงใน folder และ ดาต้าเบส(file_name)

ให้ชื่อไฟล์(ยังไม่ได้แปลง)ที่อัพโหลดบันทึกลงที่ file save

เช่่น ไฟล์ ชื่อ ABCD.jpg

ตอนเซฟเข้า folder ผมต้องการให้รูปภาพแปลงชื่อเป็น yyyymmddhhmmss ประมาณนี้อะครับ

รบกวนหน่อยนะครับ ติดเป็นอาทิตย์แล้วครับ

Tag : PHP, MySQL

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-08-28 08:53:23 By : storybew View : 1177 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Code (PHP)
$fileName  = date("YmdHis").".jpg";

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-08-28 09:50:15 By : mr.win

No. 2

Code (PHP)
if ($upload)
{

for($i=0;$i<count($_FILES["filUpload"]["name"]);$i++)
	{
		if($_FILES["filUpload"]["name"][$i] != "")
		{
			if(move_uploaded_file($_FILES["filUpload"]["tmp_name"][$i],"myfile/".$_FILES["filUpload"]["name"][$i]))
			{

echo "upload success";
			}
		}
	}

ต้องใส่ตรงไหนหรอครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-08-28 09:54:52 By : storybew

No. 3

Code (PHP)
if ($upload)
{
	for($i=0;$i<count($_FILES["filUpload"]["name"]);$i++)
	{
		if($_FILES["filUpload"]["name"][$i] != "")
		{
			$ext = pathinfo($_FILES["filUpload"]["tmp_name"][$i], PATHINFO_EXTENSION);
			$fileName  = date("YmdHis").".".$ext;
			if(move_uploaded_file($_FILES["filUpload"]["tmp_name"][$i],"myfile/".$fileName))
			{
			}
			sleep(1);
		}
	}
}

Date : 2015-08-28 10:10:59 By : mr.win

No. 4

ได้แล้วครับขอบคุณมากๆครับพี่

ตอนนี้ติดตรงอัพอะไรไปมันก้เป็น .tmp หมดเลย T^T
Date : 2015-08-28 10:15:45 By : storybew

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,636 )

Facebook

07.$ext = pathinfo($_FILES["filUpload"]["tmp_name"][$i], PATHINFO_EXTENSION);
แก้เป็น
$ext = pathinfo($_FILES["filUpload"]["name"][$i], PATHINFO_EXTENSION);
Date : 2015-08-28 10:32:35 By : NewbiePHP

No. 6

เอ่อพี่ครับผมสงสัยอีกอย่าง

ตรง input name=filUpload[] หมดเลยอย่างงี้

ผมจะบันทึกลงดาตาเบสยังไงครับเพราะผมแยกแต่ละอันไว้อะครับ

สมมุติผมอัพทีเดียวกันสามไฟล์ยังงี้

ผมต้องเขียนแบบไหนหรอครับ

รบกวนหน่อยนะครับ
Date : 2015-08-28 10:36:08 By : storybew

No. 7

Facebook

วิธีการก็ตาม คห 4 แก้บันทัด 07 ตาม คห 5 อะครับ
Date : 2015-08-28 10:42:31 By : NewbiePHP

No. 8

ขอบคุณมากๆครับขอทดลองก่อนนะครับ :))
Date : 2015-08-28 10:45:46 By : storybew

No. 9

Date : 2015-08-28 10:57:37 By : mr.win

No. 10

ขอรบกวนอีกนิดนึงนะครับ

Code (PHP)
?>
<tr><Td>ไฟล์ที่ 1 :
			<Input Type="file" name="filUpload[]" value="เลือกไฟล์"></Td></tr>
<tr><Td>ไฟล์ที่ 2 :
			<Input Type="file" name="filUpload[]" value="เลือกไฟล์"></Td></tr>
<tr><Td>ไฟล์ที่ 3 :
<?

$sql= "insert into tb_name (FILE1_NAME, FILE1_SAVE, FILE2_NAME, FILE2_SAVE, FILE3_NAME, FILE3_SAVE)
values ('', '', '', '', '', '')

ตรง values ผมต้องใส่ยังไงหรอครับ(file_name(คือชื่อก่อนแปลง) file_save(ชื่อที่แปลงแล่้ว))

ประวัติการแก้ไข
2015-08-28 11:09:38
Date : 2015-08-28 11:08:24 By : storybew

No. 11

value="" ใส่ไม่ได้ครับ
Date : 2015-08-28 11:12:38 By : mr.win

No. 12

คือผมจะเอา ชื่อไฟล์บันทึกลง database อะครับ
ผมไม่รุ้ว่า values มันต้องใส่อะไรบ้างผมเลยเว้นว่างไว้อะครับ

โดยที่ file_name(คือชื่อก่อนแปลง) file_save(ชื่อที่แปลงแล่้ว)
Date : 2015-08-28 11:26:22 By : storybew

No. 13

ตอนนี้ผมทำ ได้แล้วครับ 1 ไฟล์

Code (PHP)
$before = $_FILES["filUpload"]["name"][$i];
			$ext = pathinfo($_FILES["filUpload"]["name"][$i], PATHINFO_EXTENSION);
			$fileName  = date("YmdHis").".".$ext;

if(move_uploaded_file($_FILES["filUpload"]["tmp_name"][$i],"myfile/".$fileName))
			{
				$sql="insert into tb_t_notice (FILE1_NAME, FILE1_SAVE, FILE2_NAME, FILE2_SAVE, FILE3_NAME, FILE3_SAVE) values('$fileName', '$before', '', '', '', '')";
				$dbquery = mysql_db_query($dbname,$sql);

แต่ยังไม่สามารถอัพโหลดพร้อมกัน 3 ไฟล์ได้ครับ TT
annn

ประวัติการแก้ไข
2015-08-28 11:32:54
2015-08-28 11:34:33
Date : 2015-08-28 11:30:26 By : storybew

No. 14

ชื่อไฟล์มันคงจะซ้ำครับ เพราะ $fileName = date("YmdHis").".".$ext; มันถึงหน่วยแค่วินาที ซึ่งมันทำงานเร็วมาก
Date : 2015-08-28 11:32:23 By : mr.win

No. 15

Facebook

Code (PHP)
$fl=array(); $fn=$_FILES['filUpload'];
foreach($fs['error'] as $key=>$vl){
   if($vl === UPLOAD_ERR_OK) {
      $fs=date('YmdHis').$key.pathinfo($fn["name"][$key], PATHINFO_EXTENSION);
      if(move_uploaded_file($fn['tmp_name'][$key], $fs))
				{ $fl[]=array($fn['name'][$key], $fs); }
	 }
}
if(count($fl)){
	$fldname=''; $values='';
	foreach($fl as $i=>$vl){
		$fldname .= ($fldname? ',' : '').' FILE'.($i+1).'_NAME, FILE'.($i+1).'_SAVE';
		$values .= ($values? ',' : '') . " '$vl[0]', '$vl[1]' ";
	}
	$sql= "insert into tb_name ($fldname) values ($values)";
}

Date : 2015-08-28 11:35:06 By : NewbiePHP

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอถามเรื่องการแปลงชื่อไฟล์ กับ path file หน่อยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่