Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ผมจะทำตะกร้าสินค้า รับค่า ID สินค้าโดยใช้ Ajax จาก Mysql_fetch Array โดยที่ไม่มีฟอร์มมาครอบครับ

ผมจะทำตะกร้าสินค้า รับค่า ID สินค้าโดยใช้ Ajax จาก Mysql_fetch Array โดยที่ไม่มีฟอร์มมาครอบครับ

Topic : 120015

โพสกระทู้ ( 12 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมจะทำตะกร้าสินค้า รับค่า ID สินค้าโดยใช้ Ajax จาก Mysql_fetch Array โดยที่ไม่มีฟอร์มมาครอบครับ แต่ผมเลือกสินค้าตัวไหนก็ได้แต่รหัสไอดีของสินค้าตัวแรกครับ คือ ProductID = 1(รับจาก Ajax โดยสร้าง Text Fieldนะครับ แล้วมี BTN กดส่งค่า) จริงๆแล้วผมจะต้องได้ค่า ProductID ตามที่เลือกถึงจะถูกต้องใช่มั้ยครับ ต้องแก้ยังไงครับ (ผมเข้าใจว่ามันไม่มีฟอร์มครอบ มันเลยไม่สามารถมองแยกรหัสสินค้าตัวอื่นๆ โดยที่อยู่ใน While น่ะครับ) แล้วอีกอย่าง ผมจะรับค่า ID มาจากตัวแปร PHP เลยได้มั้ยครับ โดยที่ไม่มี TextField ครอบครับ เพราะตอนนี้ผมรับค่าให้ฟังค์ชั่น Ajax คือ >> var productid = $('#productid').val() <<<< ผมรับค่าเป็นแต่แบบนี้ คือรับค่าจาก TextField เท่านั้น ถ้ารับค่าตัวแปล php ที่อยู่ใน While($result = mysql_fetcharray(query อะไรก็ว่าไป)) ส่งให้ Ajax จะต้องทำยังไงครับ ขอบพระคุณอาจาร์ณมากครับ จากเด็กน้อยที่วันนั้น ใช้งาน Ajax ยังไม่เป็น มาวันนี้ค้นคว้ามาจนได้ถึงตรงนี้แล้วครับ แต่มันติดที่ตรงนี้ ผมไปต่อไม่ได้ครับ

แสดงผลออกมาครับ ได้แต่รหัสสินค้าตัวที่1 ไม่ว่าจะกดสินค้าตัวไหนครับ
แสดงผลออกมาครับ ได้แต่รหัสสินค้าตัวที่1 ไม่ว่าจะกด

อันนี้แบบรับค่าจาก Textbox ครับ]
อันนี้แบบรับค่าจาก Textbox ครับ

อันนี้คือ PHP ผมครับ ถ้าผมจะรับค่าจาก ตัวแปลใน Mysql_fetch_array โดยอยู่ใน While แล้วส่งให้ Function ของ Ajax ต้องรับยังไงครับ
อันนี้คือ PHP ผมครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-11-18 11:03:02 By : ostylegolfzz View : 1369 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,150 )

Facebook

แปะรูปกันเลยทีเดียว 555 ควรจะแปะ code นะคับ จะได้ แก้ไขให้ได้ แปะรูปมา มันต้องมานั่งพิมพ์ code ให้

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-11-18 13:02:38 By : progamer2000

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,636 )

Facebook

5555 ผมเลิกตอบคนโพสแบบนี้มานานแล้วครับ เห็นโค๊ดที่ควรเป็น text แต่ capture มากดออกเลย

ขอความช่วยเหลือแล้ว ยังไม่พอยังสร้างความลำบากให้กับคนช่วยอีก

แถมขนาดไฟล์ยังใหญ่กว่า text บานพะเลอเอ้อ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-11-18 15:19:14 By : NewbiePHP

No. 3

ขอโทษดว้ยนะครับ ผมไม่ทราบจริงๆ อันนี้ Ajax ครับ
<script language="javascript" src="jquery-1.2.6.js"></script>
<script language="javascript">
function selectproduct(){
var productid = $('#productid').val();
$.ajax({
url:'ajax.php',
type:'POST',
data:{postproductid:productid},
success: function(data){
$('#resultproductid').html(data)
}
})
}
</script>

อันนี้ php ครับ
<form name="select" method="post">
<table width="576" border="1">
<tr>
<td width="59" align="center" valign="top">รหัส</td>
<td width="146" align="center" valign="top">ชื่อ</td>
<td width="163" align="center" valign="top">ราคา</td>
<td width="180" align="center" valign="top">สั่งซื้อ</td>
</tr>
<?
$sql = mysql_query("select * from product");
while($result = mysql_fetch_array($sql)):
?>
<tr>
<td height="28" align="center" valign="top"><? echo $result['productname'] ?></td>
<td align="center" valign="top"><? echo $result['productname'] ?></td>
<td align="center" valign="top"><? echo $result['price'] ?></td>
<td align="center" valign="top"><input type="button" name="button" id="btnbuy" value="สั่งซื้อ" onclick="selectproduct()" /></a></td>
</tr>
<? endwhile ?>
</table>
</form>
Date : 2015-11-18 19:38:43 By : ostylegolfzz

No. 4

Facebook

อ้นดับแรกต้องเข้าใจ php (server) ทำงานยังไงก่อนนะครับ รู้สึกจะเข้าใจผิดกับมันอยู่

php เป็นโปรแกรมสร้าง ข้อมูล ส่งให้ browser(client) โดยข้อมูลที่สร้างขึ้นจะไม่มีส่วนของ โค๊ด PHP เลยสักนิด

เช่น โค๊ด <?php echo (1+2);?>
result ที่ส่งให้ browser คือ 3 คร้บ เห็นไหมว่า ไม่มีคำว่า <?php ... ?> อยู่ใน result เลย

ดังนั้น โค๊ดที่คุณทำ ถูกแปลงออกมาใหม่ เป็น โค๊ด HTML + javascript + css แล้วครับ ไม่มีส่วนของ PHP อยู่เลย
ตัดคำสั่ง PHP ทิ้งได้เลย เพราะมาอยู่บน client แล้ว ก็มีอยู่อย่างเดียวว่า เราจะเขียน HTML+Javascript ยังไง
ให้ส่งข้อมูลไปร้องขอข้อมูลจาก php (Server) อีก

คำสั่ง ajax ก็เป็นแค่ชุดคำสั่ง เรียกไปยัง server เช่นเดียวกับที่เราพิมพ์ บน ช่อง Address นั่นแหล่ะครับ
แค่ พิมพ์บน addresl มันจะส่งข้อมูลไปได้น้อยกว่า

ตัวอย่างโค๊ดที่จะ แสดงการทำงานของ ajax ลองดูชุดคำสั่งนี้ดูครับ
Code (PHP)
<?php
session_start();
$_SESSION['rownum']=isset($_SESSION['rownum'])? $_SESSION['rownum'] : 0;
if(isset($_POST['getdata'])){
	echo '<tr><td>'.(++$_SESSION['rownum']).'</td>
	<td>Message '.$_POST['value'],' '.$_SESSION['rownum'].'</td>
	<td><button type=button class="del">del</button></td>
	</tr>';
	exit;
}
if(isset($_GET['cleardata'])) { $_SESSION['rownum']=0; exit; }
?>
<!DOCTYPE html>
<html>
<head>
<meta charset="utf-8" >
<title>Ajax TEST</title>
</head>
<body>
<!-- ///////// หาโหลดมาใช้ด้วยนะครับ ////////////////////// -->
<script language="javascript" src="/js/jquery-2.1.1.min.js"></script>
<!-- ///////////////////////////////////////////// -->
<script language="javascript" type="text/javascript">
$(document).ready(function(e) {
	$('#select_job').change(function(e) {
		if($(this).val()>''){
			$.ajax({ url: '', type:'POST', data:{ getdata: 'test', value: $(this).val() }}).done(function(msg){
				$('#testTB').append(msg);
			});
		}
	});
	$('table').delegate('.del', 'click', function(){
		var tr=$(this).parent().parent();
		var val = $(tr).find('td').eq(0).html();
		alert(val);
		$.ajax({ type: 'POST', data:{ del: data}).done(function(msg){
			$(tr).remove();
		});
	});
	$('button').click(function(e){
		$('#testTB').empty().append('<tr><th>Item</th><th>Description</th><th>action</th></tr>');
		$.ajax({ url:'?cleardata=1'});
	});
});
</script>
<select id="select_job" >
<option value="">-- Select Your Job --</option>
<option value="getYourJob1">getYourJob1</option>
<option value="getYourJob2">getYourJob2</option>
</select><br />
<button type="button">clear</button>
<table border="1" id="testTB">
<tr><th>Item</th><th>Description</th><th>Action</th></tr>
</table>
</body>
</html>

ประวัติการแก้ไข
2015-11-18 20:13:12
2015-11-18 20:18:45
Date : 2015-11-18 20:02:28 By : NewbiePHP

No. 5

ถ้าแก้จากโค๊ดของผม ที่จะรับค่า productid จากที่คนเลือกส่งแบบ Ajax (productID ของใครของมัน) จะต้องทำยังไงครับ ผมไม่ทราบจริงๆครับ มือใหม่ครับพี่
Date : 2015-11-18 20:12:40 By : ostylegolfzz

No. 6

Facebook

ผมแก้ตัวอย่างให้ใหม่แล้วครับ
Date : 2015-11-18 20:19:07 By : NewbiePHP

No. 7

อันไหนครับพี่ ถ้าเป็นที่พี่ลงให้ผมดู ผมไม่เข้าใจแน่นอนครับพี่ ><
Date : 2015-11-18 20:20:47 By : ostylegolfzz

No. 8

Facebook

ก็เอาโค๊ดไป เสริชใน google ดุเลยครับ

ผมคงสอนตรงๆ ไม่ได้หรอกครับ มันขึ้นอยู่กับเวลา กับงาน
ถ้ามีโค๊ดทำมาให้ดู ก็พอจะหาเวลามาอ่านมาคอมเม้นท์ให้ได้
Date : 2015-11-18 20:36:55 By : NewbiePHP

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ผมจะทำตะกร้าสินค้า รับค่า ID สินค้าโดยใช้ Ajax จาก Mysql_fetch Array โดยที่ไม่มีฟอร์มมาครอบครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่