Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > แสดงข้อมูลที่เราได้กำหนดไว้ จาก mysql ที่ทำกดเป็น enum ต้องทำยังไงครับ

แสดงข้อมูลที่เราได้กำหนดไว้ จาก mysql ที่ทำกดเป็น enum ต้องทำยังไงครับ

Topic : 123399

โพสกระทู้ ( 54 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีครับ ใน ฐานข้อมูลผมกำหนด enum('1', '2', '3', '4', '5', '6', '7', '8', '9', ...

แล้วผมกำหนดข้อมูลนั้นเป็นเลข 1

แต่ตอนหน้าแก้ไขผมจะให้มันแสดงช้อมูลที่เราได้เลือกไว้ก่อน แล้ว ส่วนที่เหลือ ต่อท้ายตามลงมาแต่พอมผมทำใมันแสดงแค่
ข้อมูลที่เลือกไว้ฉยๆ ข้อมูลที่ไมไ่ด้เลือกไมไ่ด้แสดงลงมา

Code
<select name="owner" id="owner"> <option value="<?php echo $row['amount'] ?>"><?php echo $row['amount'] ?></option>'; </select>

ต้องกำหนดอะไเพิ่มครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-06-17 12:41:35 By : awordmart1 View : 5914 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

Code (PHP)
<select name="owner" id="owner">

<option value="<?php echo $row['amount'] ?>" <?=if($row['amount'])=="ค่าที่ต้องการ"){ echo "selected";}?>><?php echo $row['amount'] ?></option>'; 

</select>

แบบนี้รึเปล่าครับ หรือว่า แสดงเฉพาะข้อมูล listbox มาไม่ครบ

ประวัติการแก้ไข
2016-06-17 12:57:02
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-06-17 12:55:01 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Ex-[S]i[L]e[N]t เมื่อวันที่ 2016-06-17 12:55:01
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณครับ

ต้องการแสดงค่าทั้งหมดครับ แต่ จะให้แสดงค่าที่เราเลือกไว้เป็นอันดับแรกครับ ตามด้วยค่าที่ไมไ่ด้เลือกตามลงมา

เช่น ผู้ใช้เลือกจำนวน 1 ระบบ insert 1เข้าไปเก็บ หน้าแก้ไขข้อมูล ตรง Select ก็จะแสดง 1 ก่อน ตามด้วย ตัวเลขที่เหลือเพื่อ
ที่จะให้เปลี่ยนแปลงข้อมูลได้ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-06-17 13:11:22 By : awordmart1

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : awordmart1 เมื่อวันที่ 2016-06-17 13:11:22
ขอดู code หน้า Edit ส่วน while ที่มีselect หน่อยครับ

Date : 2016-06-17 13:18:05 By : Ex-[S]i[L]e[N]t

No. 4

โพสกระทู้ ( 9,556 )
บทความ ( 2 )

Code (PHP)
?>
<select name="owner" id="owner">
<?php
$enum = array(1,2,3,4,5,6,7.....);
foreach( $enum as $val){
  $slc = ($val == $row['amount'] ? "selected" : '');
  echo "<option value='$val'  $slc  >$val</option>";
}
?>
</select>

ตัวแปร enum จะมีค่าใดค่าหนึ่ง ใน เซทที่กำหนด ไม่สามารถมีหลายค่าได้ ต่างกันกับตัวแปร set ที่สามารถมีหลายค่าได้

เมื่อมันมีค่าเดียว แต่อยากให้แสดงทั้งหมด เราก็ต้องสร้าง ตัวแปรให้มีค่าเสมือน set ของ enum นั้น
เพื่อแสดงทุกรายการ แล้วนำมาเปรียบเทียบกับค่าที่มี เพื่อแสดงว่า ได้ถูกเลือกเอาไว้

2016-06-17 14:11:38
Date : 2016-06-17 14:06:22 By : Chaidhanan

No. 5

โพสกระทู้ ( 14 )

การตั้งค่า enum('1', '2', '3', '4', '5', '6', '7', '8', '9', ... ไม่ได้หมายความว่า จะมีเลข 1-9.... มาให้เลือกอัตโนมัติในหน้า html นะครับ
ลองเอาโค้ดนี้ไปปรับใช้ดูนะครับ :)

<option value="<?php echo $row['amount']; ?>" selected="selected"><?php echo $row['amount']; ?></option>
<option value="1">1</option>
<option value="2">2</option>
<option value="3">3</option>
<option value="4">4</option>
<option value="5">5</option>
<option value="6">6</option>
<option value="7">7</option>
<option value="8">8</option>
<option value="9">9</option>
</select>

Edit : ใช้โค้ดของคุณ Chaidhanan ดีกว่านะครับ ของผมแบบบ้าน ๆ ครับ

2016-06-17 14:17:14
Date : 2016-06-17 14:15:33 By : tconline

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2016-06-17 14:06:22
ขอบคุณมากครับ สอบถามเพิ่มด้วยความอยากรู้ครับ

ถ้าผมเก็บแบบ สร้างอีก table นึงสำหรับเก็บจำนวนโดยเฉพาะ เชนแยกออกมาเป็น table amount

id_amount, amount_name

ประมาณนี้ แล้วก็เพิ่มจำนวนเข้าไป

ตอน inset ผมก็ทำการเลือกค่าจาก table นี้ไปเก็บโดวยใช้ id ไปเก็บ แบบนี้มันดูเหมาะสมกว่าไหมครับ

Date : 2016-06-17 14:27:50 By : awordmart1

No. 7

มันอยู่ที่ว่า ตาราง เก็บ ข้อมูล มีการเปลี่ยนแปลงบ่อยขนาดไหน ถ้าไม่มีการเปลี่ยนแปลงเลย เก็บที่ไหนก็เหมือนกันครับ
ผมนิยมที่จะเก็บเป็น constant ในโปรแกรมมากกว่า จะเก็บเป็น database

แต่ถ้ามีการเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ (6 เดือน ลงมา ผมก็ถือว่าบ่อย) ก็สมควร ที่จะทำเป็น database
Date : 2016-06-17 14:45:39 By : Chaidhanan

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2016-06-17 14:45:39
ไม่บ่อยครับเพราะเป็นการเลือกจำนวนคนสำหรับการจองรถเฉยๆครับ เช่น ผมมีฟรอมผมจะให้คนนั้นเลือกว่ามีคนจำนวนกี่คนที่จะไปประมาณนี้ครับ

ดังนั้นสมควรแยกอีกtable ใช่ไหมครับ
11111167

Date : 2016-06-17 15:20:24 By : awordmart1

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : awordmart1 เมื่อวันที่ 2016-06-17 15:20:24
Code (PHP)
//ถ้าใช้เป็นแบบนี้มันจะง่ายกว่ามั้ย//
<input type="number" name="Person">

แล้วกำหนด field ใน Database ให้เป็น number

ปล.แล้วแต่เจ้าของกระทู้นะครับ เผื่อนำไปปรับแต่ง
Date : 2016-06-17 16:21:44 By : dudesaranyu

No. 10

11111189

ผมเขียนผิดยังไงแนะนำด้วยครับ ผมลองเปลี่ยนรูปแบบจากอันมาเป็นแบบนี้

Code (PHP)
<select class="select-search" name="am_id"> 
     <option value="">เลือกจำนวน</option>
   <?php
if(isset($_GET['edit_id'])){

$query = "SELECT * FROM amount_cus where = " .$_GET['edit_id'];

$results = mysqli_query($mysqli, $query);
     foreach ($results as $row) {
}
      ?>
  <option value="<?php echo $row['am_id'];?>"> <?php echo $row['am_text'];?> </option>  
      <?php
}

?>

</select>

เวลาแสดง ถ้าเลือก 5 ไว้
5
1
2
3
4
6
7
8
9
10

Date : 2016-06-17 16:27:00 By : awordmart1

No. 11

แนะนำ ให้ใช้
<input type=number name="xxxxx" min=0 max=50 value="<?php echo $_GET['xxxxx'];?>" >
น่าจะง่ายกว่านะครับ
Date : 2016-06-18 01:07:02 By : Chaidhanan

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2016-06-18 01:07:02
ครับผมใช้ตามที่ท่านบอกแล้วครับลดความยุ่งยาก

Date : 2016-06-18 11:47:11 By : awordmart1

No. 13

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2016-06-18 01:07:02
ผมขอรบกวนท่านครั้งสุดท้ายครับ พนผมต้องส่งแล้ว

คือตอนนี้ผมใช้การ join ข้ามตารางแล้วทำการ insert โดยข้อมูลเรียกมาแบบฟรอม <SLELECT>< OPTION VALUE> แล้ว Insert id ของอีกตาราง เข้าไปในอีก table ที่ต้องการเก็ฐ แล้วตอนเรียกข้อมูลมาแสดง ผมก็เรียกแบบธรรมดาคือสรา้งฟรอม HTML ปกติ
<select class="select-search">
<option value="<?php echo $row['travel_id'];?>"> <?php echo $line['travel_name'];?> </option>
</select>

ให้มันแสดงข้อมูลออกมา แต่ผมกลัวว่าในฟรอมแก้ไข อ.เขาจะติมาทำไมถึงเลือกอันอื่นมาแสดงไม่ไ้ดด้วยแล้วจะแก้ไขสถานที่ต่างๆได้อย่างไร

ผมติดตรงนี้ครับ

Date : 2016-06-18 12:27:37 By : awordmart1

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : แสดงข้อมูลที่เราได้กำหนดไว้ จาก mysql ที่ทำกดเป็น enum ต้องทำยังไงครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่