Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ถามหน่อยครับว่าตาราง Excel ที่เราสร้างสามารถแอดเป็นตารางนำเข้าใน Xampp ได้ไหม

ถามหน่อยครับว่าตาราง Excel ที่เราสร้างสามารถแอดเป็นตารางนำเข้าใน Xampp ได้ไหม

Topic : 123585

โพสกระทู้ ( 65 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เราได้สร้างรูปแบบตารางที่คิดเอาไว้เป็นทั่ง คอลัมน์ ฟิว พวกนี้เรามีวิธีสามารถนำตารางใน Excel มาแอดลงใน Xampp ได้โดยตรงหรือป่าวครับ

Tag : PHP, MySQL

ประวัติการแก้ไข
2016-06-28 09:42:17
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-06-28 09:41:08 By : nora View : 1144 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Go to : PHP Upload and Convert/Import CSV To MySQL Database

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-06-28 14:51:41 By : apisitp

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

จัดไปครับ

PHPExcel กับ Reader การอ่านไฟล์ Excel (.xls,.xlsx) และการนำเข้าฐานข้อมูล MySQL

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-06-28 16:26:28 By : mr.win

No. 3

ขอบคุณครับ แต่รู้สึกจะไม่ใช้รูปแบบที่ผมเข้าใจ คือสมมุติว่า ผมได้สร้าง ตารางใน excel โดยซีลมีชื่อว่า ข้อมูลนักเรียน แล้วในตารางมีหัวข้อรายละเอียดต่างๆของนักเรียน ดังภาพประกอบล่างนี้ ครับ ที่ผมเข้าใจว่าเมือนำ ตารางใน excel เข้าโปรแกรม Xampp แล้ว ชื่อในชีล เป็นชื่อตารางในโปรแกรม Xampp(ข้อมูลนักเรียน) แล้วหัวข้อในตารางรายละเอียดต่างๆของนักเรียนงจะแปลงเปลี่ยนเป็น หัวข้อของฟิวล์ในโปรแกรม Xampp น่ะครับ
โทษด้วยนะครับ รู้สึกผมยังสับสนอยู่ว่าอะไร เรียกว่าอะไรน่ะครับ

xampp

ปล.ที่ผมหาวิธีการเทคนิคเช่นนี้เผือตารางผมมีการเปลี่ยนแปลงแก้ไข หรือฐานข้อมูลถูกลบทิ้งหรือมีความผิดพลาดอะไรสะอย่าง ผมจะได้แอดมันเข้าไปใหม่ไม่ต้องเสียเวลามานั้งพิมพ์ตาราง ฟิวล์ใหม่อีกครับ และผมจะได้สามาราถสั้งพิมพ์เป็นรายงานได้เลย ความคิดนี้หน้าจะสะดวกน่ะคิดว่า

2016-06-28 17:32:31
Date : 2016-06-28 16:57:12 By : nora

No. 4

กำรูปใหญ่ไป ทำไงให้พอดีหน้าจอครับ
ตามที่ท่านทั้ง 2 แนะนำตามที่ผมเข้าใจอันนั้นเป็นการ นำเข้าข้อมูลสู่ตารางที่ถูกที่มีตารางถูกสร้างเอาไว้อยู่แล้วโปรแกรม xampp นะครับ แต่ตอนนี้ผมยังไม่ได้สร้างตารางอะไรใน โปรแกรม xampp เลยครับ

2016-06-28 17:11:07
Date : 2016-06-28 17:02:16 By : nora

No. 5

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

1.รูปใหญ่เกินไป แก้ไขได้จะดีมาก
2.ถ้าจะให้อ่านทุกชีทคงยาก
3.ผมยังงงอยู่

จากคำถาม "ถามหน่อยครับว่าตาราง Excel ที่เราสร้างสามารถแอดเป็นตารางนำเข้าใน Xampp ได้ไหม"
ตอบเลยว่าได้ครับ ผมถนัด csv ผมเลยแนะนำ csv

แล้ว ที่แอดมินแนะนำ "การอ่านไฟล์ Excel (.xls,.xlsx) และการนำเข้าฐานข้อมูล MySQL" มันต่างกันตรงไหนครับ
Date : 2016-06-28 17:12:01 By : apisitp

No. 6

ถ้าจะให้สร้างชื่อ "ตาราง" ก็ต้องไปประยุกต์จาก code ครับ เพิ่มคำสั่งไม่กี่บรรทัดครับ
Date : 2016-06-28 17:14:34 By : apisitp

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2016-06-28 17:12:01
รายละเอียดของการตอบ ::
โทษน่ะครับ ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งในสิ่งที่ผมต้องการ อาจจะเรียกผิดเรียกถูกบ้างน่ะครับ อย่างใน Excel เมือเราทำการสร้างตาราง ในตารางผมก็จะเรียกพวก ลำดับ ชื่อ พวกนี้นี้ว่า หัวข้อตาราง แต่หัวข้อตารางเหล่านี้เมื่อแปลเปลี่ยนไปใน xampp มันถูกเรียกว่า ฟิวล์ดังรูปข้างต้นที่ผมเห็นนี้แหละครับ

ผมพึ่งหาข้อมูลเพิ่มเติม ดังรุปล่างนี้ ที่ผมเรียกว่ หัวข้อตาราง ใน Excel มีความหมายเทียบเท่ากับ ชื่อฟิวล์ ได้เห็นรูปนี้ผมค่อยกระจ่างหน่อยครับ
ส่วนประกอบ

ปล.สิ่งที่ แอดมินแนะนำ แสดงว่า มันนำเข้าทั้งหมดใช้หรือป่าวครับ แสดงว่าสิ่งที่ผมต้องการ เพื่อที่จะนำเข้า ใน Excel ต้องไม่มี ดาต้าฟิวส์ถูกไหมครับ

2016-06-28 17:58:35
2016-06-28 18:03:50
Date : 2016-06-28 17:45:29 By : nora

No. 8

1. หัวข้อตาราง เข้าใจตรงกัน
2. แปลเปลี่ยนไปใน xampp (ตรงนี้ล่ะที่ทำผมงง) มันไม่ใช่ครับ xampp เป็นโปรแกรมสำเร็จรูปที่ช่วยในการจำลอง Server บนเครื่องคอมพิวเตอร์เพื่อเราเอาไว้ทดสอบการสร้าง-การทำงานของเว็บ
ส่วนข้อมูลทั้งหลาย มันลงไปอยู่ในฐานข้อมูล mysql โดยเห็นได้ หรือจัดการจากเว็บ phpmyadmin ต้องเข้าใจให้ตรงกันครับ
3. มันนำเข้าทั้งหมดใช้หรือป่าวครับ ตอบ นำเข้าได้หมดครับ
4. ถ้าจะนำค่าจาก excel เข้าหรือ import ใส่ในตารางฐานข้อมูล ถูกต้องแล้วครับที่เราต้องสร้างตารางก่อน ส่วนรายละเอียดเราจะอยากให้มีอะไรเพิ่มเติมก่อนอยู่ที่เราจัดการครับ

สุดท้าย : ฟิลด์ ไม่ใช่ ฟิวส์

ส่วนเรื่องการเตรียมไฟล์ ก็อ่านได้จาก link คห.2
Date : 2016-06-29 08:58:16 By : apisitp

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2016-06-29 08:58:16
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณมากครับ

Date : 2016-06-29 10:32:06 By : nora

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ถามหน่อยครับว่าตาราง Excel ที่เราสร้างสามารถแอดเป็นตารางนำเข้าใน Xampp ได้ไหม

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่