Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อยากเปลี่ยนฐานข้อมูล MYSql ให้มันเป็นภาษาไทยอะครับ รายละเอียดด้านใน

อยากเปลี่ยนฐานข้อมูล MYSql ให้มันเป็นภาษาไทยอะครับ รายละเอียดด้านใน

Topic : 124677

โพสกระทู้ ( 296 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

ไไไ
เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อ 10 ปีที่แล้วคนออกแบบฐานข้อมูล เขาใช้ Collation เป็น latin1_swedish_ci อะครับคราวนี้พอคิวรี่ออกมาเป็นแบบในรูปหมดเลย ผมอยากจะเปลี่ยน ข้อมูลดังกล่าวนี้ เป็นภาษาไทยที่สามารถอ่านออกอะครับ

ผมแก้ไขทุกตารางเป็น utf8 แล้ว อยากแก้ไขข้อมูลในตารางให้มันสามารถอ่านออกด้วย มีวิธีไหนมั่งครับ
มีไฟล์ตัวอย่างด้านล่างครับ ให้โหลดมาแก้ไขดู
https://drive.google.com/file/d/0B74mntMb4Xc4RWJQTWNGcDJTRWc/view?usp=sharing

Tag : PHP, MySQL, CakePHP, Windows, Linux

ประวัติการแก้ไข
2016-09-21 13:20:42
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-09-21 13:20:07 By : zarooman View : 2561 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 279 )

ผมใช้ Toad for MySQL 4.0 Freeware
Export ข้อมูลออกมาให้หมด ตัวนี้มันออกเป็น excel ได้
แล้วแก้ไข database แล้วค่อยจับยัดเข้าไปใหม่

ของผมทำจาก tis-620 ไป utf-8

ถ้าตอน export ได้ออกมาเป็น ภาษาไทย ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-09-21 14:57:20 By : thesin18598

No. 2

Facebook

ผมติดปัญหาตรงที่ว่า export ออกมาแล้วเป็นภาษายึกยือ นี่แหละครับมืดแปดด้านเลยทำไรต่อไม่ถูกเลยครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-09-21 15:55:20 By : zarooman

No. 3

โพสกระทู้ ( 279 )

ตอนเป็น latin1_swedish_ci เป็นภาษาไทยไหม
Date : 2016-09-21 16:08:17 By : thesin18598

No. 4

Facebook

ผมใช้ Navicat เข้าไปดูไม่เป็นภาษาไทยครับ แต่แปลกใจที่ว่า ตอนมันแสดงในเว็บเบราศ์เซอร์ มันแสดงเป็นภาษาไทยอะครับ
ผมอยาก export ออกมาให้เป็นภาษาไทย
Date : 2016-09-21 16:20:09 By : zarooman

No. 5

Facebook

พอเพิ่มข้อมูลภาษาไทยเข้าไปก็จะเป็นน ???????

ๆๆๆ

2016-09-21 16:22:04
Date : 2016-09-21 16:21:16 By : zarooman

No. 6

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

คงมี code แปลงค่าอะไรเป็นภาษาไทย ตรงไหนตอนคิวรี่หรือเปล่า มันเป็นมาตั้ง 10 ปี
ต้องมาดูตั้งแต่ตอน insert ตอน select ว่าเขียน code แบบไหนล่ะ

ถ้ามันแสดงค่าออกมาเป็น ภาษาไทย ก็ดู code ตรงนั้น จากมันวนลูป insert ภาษาไทยกลับไปใน ตารางใหม่ พอจะนึกตามออกไหมครับ
Date : 2016-09-21 17:34:57 By : apisitp

No. 7

Facebook

ออนึกออกอยู่ครับโอ้วโหวงานหนักเลยทีนี้ 233 ตาราง มีวิธี คอนเวิร์ทไหมหนอครับ
Date : 2016-09-21 21:53:37 By : zarooman

No. 8

โพสกระทู้ ( 78 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : zarooman เมื่อวันที่ 2016-09-21 21:53:37
รายละเอียดของการตอบ ::
สวัสดีค่ะคุณ zarooman

เราเจอปัญหาเดียวกันกับคุณเลยค่ะ ดาต้าเบสเก่าสร้างด้วย latin1_swedish_ci แล้วอ่านไทยไม่ได้ จึงอยากเป็นดาต้าเบสใหม่ให้เป็น utf8_general_ci จะลอง convert เป็นลำดับจาก latin1 > tis620 > utf8 แต่ก็ยังไม่รู้วิธีการทำเลยค่ะ

ไม่ทราบตอนนี้คุณพอทราบวิธีที่จะ convert latin1 ไป tis620 ได้ไหมค่ะ พอจะขอคำแนะนำจากคุณได้ไหมค่ะ

Date : 2016-10-06 16:07:02 By : bananashy

No. 9

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ดาต้าเบสเก่าสร้างด้วย latin1_swedish_ci แล้วอ่านไทยไม่ได้ ของเดิมๆ ถ้าอ่านภาษาไทยไม่ได้ แล้วเว็บมันแสดงผลยังไงครับ
Date : 2016-10-06 16:46:10 By : apisitp

No. 10

โพสกระทู้ ( 9,554 )
บทความ ( 2 )

เขียนโปรแกรม ให้อ่านชื่อตารางทั้งหมด
อ่าน field type ของแต่ละตาราง มาสร้างตารางใหม่ field ไหนเป็น latin_swedis_ci ก็ปลี่ยนเป็น utf8_unicode_ci
แล้ววนลูปอ่าน จากตาราง เก่ามาใส่ตารางใหม่ โดย แล้วใช้ iconv แปลงจาก tis620 เป็น utf8
Date : 2016-10-06 16:55:51 By : Chaidhanan

No. 11

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2016-10-06 16:46:10
คือมันมีระบบ whm เป็นระบบเกี่ยวกับโฮสติ้งอ่ะค่ะ มันสามารถอ่านออกมาได้ แต่จะดูว่าเขาเขียนไว้ยังไงก็ดูไม่ได้ เขาเข้ารหัสโค๊ดไว้หมดเลยค่ะ

Date : 2016-10-06 17:13:16 By : bananashy

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2016-10-06 16:55:51
ขอบคุณมากค่ะ ไม่ทราบพอจะมีโค๊ดแนะนำ หรือโค๊ดตัวอย่างไหมค่ะ พอดีพึ่งเคยทำงานแบบนี้เป็นครั้งแรกเลยค่ะ แล้วโดนนายเร่ง ไม่รู้จะปรึกษาใครเลย

Date : 2016-10-06 17:14:45 By : bananashy

No. 13

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : bananashy เมื่อวันที่ 2016-10-06 17:13:16
ที่ผมบอก หมายถึง เราเข้าถึงฐานข้อมูลได้ มี username password ที่จะ connect กับฐานข้อมูลนั้น ๆ รู้ชื่อตาราง เขียน code PHP ใหม่ขึ้นมา สั่ง คิวรี่ select ออกมา แล้วก็ insert กลับ ไม่ต้องแสดงค่า แค่เอา php ไปวางใน server ให้ได้ ไม่ได้ไปแตะเว็บเก่า ตามที่ Chaidhanan บอก

ไม่มีใครเข้าใจแนวคิดผมเลยหร๋อ
Date : 2016-10-06 17:17:48 By : apisitp

No. 14

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2016-10-06 17:17:48
อ้อ ถ้าแบบให้เขียน php คิวรี่ดึงฐานข้อมูลออกมา อันนั้นทำไปแล้วค่ะ แต่มันออกมาแบบออ่านไม่ออกอยุ่ดีค่ะ ในโค๊ดเขียนไว้แบบนี้ค่ะ

Code (PHP)
                       $conn = mysql_connect("localhost", "sai2", "123456xx"); 	

mysql_select_db("sai2");
			mysql_query("SET NAMES TIS-620");
			mysql_query("SET character_set_results=tis-620");
                        mysql_query("SET character_set_client=tis-620");
                        mysql_query("SET character_set_connection=tis-620");

$sql = "select id, firstname, lastname, companyname from tblclients";
                        $result = mysql_query( $sql ); 
                        $rec = mysql_fetch_array($result);

echo $result;
?>
<html>
<head>
<title>test</title>
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=tis-620" />
</head>

<body>
<?
echo "<table>";
echo "<tr><td>id</td><td>firstname</td><td>lastname</td><td>companyname</td></tr>";
while ($rec = mysql_fetch_array($result))
{
echo "<tr><td>" .$rec[id]. "</td><td>" .$rec[firstname]. "</td><td>" .$rec[lastname]. "</td><td>" .$rec[companyname]. "</td></tr>";
}
echo "</table>";

?>
</body>
</html>

ผลลัพธ์ที่ได้ตามรูปเลยค่ะ
ผลลัพธ์ที่คิวรี่ออกมาค่ะ

Date : 2016-10-06 18:01:47 By : bananashy

No. 15

โพสกระทู้ ( 9,554 )
บทความ ( 2 )

คุณเขียนโปรแกรมด้วยภาษาอะไรครับ ใช้ภาษาที่คุณถนัดนั่นแหล่ะดีที่สุด
การเขียนเชื่อมต่อกับ database ก็คงไม่ได้ยาก ผมบอกวิธีการให้แล้วน่าจะประยุกต์ใช้ได้นะครับ
ลองเขียน pseudo code เอาเองดูหน่อยก็คงไปต่อได้ ทำความเข้าใจกับโฟล์ที่ให้ไป
input process output พื้นๆ เลยนะครับ แค่อย่ากลัวที่จะเขียน

สำหรับตัวอย่างการเขียน php mysql ก็เข้าไปที่นี่เลย
https://www.thaicreate.com/php.html

Code (PHP)
echo iconv('tis620','utf8',$rec[firstname]);

2016-10-06 18:07:27
Date : 2016-10-06 18:04:39 By : Chaidhanan

No. 16

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2016-10-06 18:04:39
ขอบคุณนะค่ะ ยัง งงๆ อยู่ดี ยังไงจะพยายามต่อไปค่ะ ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนมากนะค่ะ

Date : 2016-10-06 18:16:30 By : bananashy

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากเปลี่ยนฐานข้อมูล MYSql ให้มันเป็นภาษาไทยอะครับ รายละเอียดด้านใน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่