Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอถามเรื่องการปรับใช้ Script คำนวณเงินแบบอัติโนมัตหน่อยครับ

ขอถามเรื่องการปรับใช้ Script คำนวณเงินแบบอัติโนมัตหน่อยครับ

Topic : 125051

โพสกระทู้ ( 0 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สืบเนื้องจากผมทำระบบคิดเงินโดยใช้สคริป เเต่ที่ทำได้ ตามตัวอย่างนี้
Code (PHP)
<SCRIPT Language="JavaScript">

function startCalc(){ 
interval = setInterval("calc()",1); 
} 
function calc(){ 
sum = document.autoSumForm.txtSum.value; 
pay = document.autoSumForm.txtPay.value; 

document.autoSumForm.txtTotal.value = (sum * 1) + (pay * 1); 
} 
function stopCalc(){ 
clearInterval(interval); 
} 
</SCRIPT>

จากโค้ดถ้าผมต้องการให้ค่าที่ดึงมาจากดาต้าเบส ซึ่งเเสดงอยู่ใน textbox ชื่อ txtSum เเละ txtPay มาบวกกัน นั้น ผลลัพท์จะไม่เเสดงที่ textbox txtTotal เลยในทันที่ ต้องคลิกที่ช่อง txtTotal ก่อน ซึ่งผมอยากให้มันเเสดงทันที เลยไปหาโค้ดตามกระทู้อื่นๆ จนได้อันนี้มา

Code (PHP)
<script>
$(document).ready(function(e){
     var Room=$('#Room');
     var Ele=$('#Ele');
     var Wat=$('#Wat');
     var PreEle=$('#PreEle'); // ดึงค่าจาก Textbox PreEle //
     var PreWat=$('#PreWat'); // ดึงค่าจาก Textbox PreWat //
     var ElePrice=$('#ElePrice');
     var WatPrice=$('#WatPrice');
     var EleNet=$('#EleNet');
     var WatNet=$('#WatNet');
     var Net=$('#Net');

Ele.keyup(function(){
         Result(Room.val(),Ele.val(),Wat.val()); // 
     });
     Wat.keyup(function(){
         Result(Room.val(),Ele.val(),Wat.val()); // 
     });

function Result(Room,Ele,Wat){
        EleNet.val(Ele-PreEle.val());
            WatNet.val(Wat-PreWat.val());
            ElePrice.val(EleNet.val()*7);
            WatPrice.val(WatNet.val()*25);
        Net.val(parseInt(Room)+parseInt(ElePrice.val())+parseInt(WatPrice.val()));
     };
});
</script>

ต้องขออณุญาติเจ้าของโพสด้วย ซึ่งอันนี้ดูเหมือนจะคำนวณเเบบออโต้ให้ เเต่ผมต้องนำมาปรับใช้อย่างไรครับ ซึ่งตามความเข้าใจดูเหมือน ตรง .Keyup(function)นี่คือต้องมีการกรอกข้อมูลใช่ไหมครับ เเล้วถ้าระบบของผม มีเเค่การโชว์ค่าจาร txtbox เฉยๆ ไม่มีการกรอกผมต้องปรับเเก้ส่วนยังไงครับ

Tag : PHP

ประวัติการแก้ไข
2016-10-21 11:20:42
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-10-21 11:19:55 By : siwatboss View : 912 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 312 )

ใน sql เอาฟิล sum + pay As total
แล้ว txtTotal ก็เอา Total มาแปะ

แบบนี้พอได้ไหมอ่ะครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-10-21 11:27:07 By : Mr.T-Bag

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Mr.T-Bag เมื่อวันที่ 2016-10-21 11:27:07
รายละเอียดของการตอบ ::
เอิ่ม ขออภัยนะครับ ผมมองภาพไม่ออก เเหะๆ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-10-21 11:46:41 By : siwatboss

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : siwatboss เมื่อวันที่ 2016-10-21 11:46:41
ไม่รู้เข้าใจตรงกันรึป่าวนะครับ 5555

Select Sum, Pay ,(Sum * 1) + (Pay * 1) As Total From blablabla

txtSum.Text = Sum
txtPay.Text = Pay
txtTotal.Text = Total

เเล้วถ้าระบบของผม มีเเค่การโชว์ค่าจาร txtbox เฉยๆ ไม่มีการกรอก

ก็ถ้าแค่โชว์ ผมก็มองว่าบวกกันใน sql ไปเลยครับ ไม่ต้องบวกใน code

ถ้าผมเข้าใจคำถามท่านถูกนะ 5555
Date : 2016-10-21 11:55:54 By : Mr.T-Bag

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : Mr.T-Bag เมื่อวันที่ 2016-10-21 11:55:54
อ่อเข้าใจเเล้วครับ เเล้วถ้ากรณีที่ ไม่มีค่า sum กะ pay ในดาต้าเบสหล่ะครับ

Date : 2016-10-21 12:10:45 By : siwatboss

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : siwatboss เมื่อวันที่ 2016-10-21 12:10:45
จากโค้ดถ้าผมต้องการให้ค่าที่ดึงมาจากดาต้าเบส ซึ่งเเสดงอยู่ใน textbox ชื่อ txtSum เเละ txtPay มาบวกกัน

อ้าว แล้วตรงนี้คือยังไง?
Date : 2016-10-21 12:17:22 By : Mr.T-Bag

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : Mr.T-Bag เมื่อวันที่ 2016-10-21 12:17:22
อ่อ อันนี้คือที่คุณช่วยเเนะนำไปไงครับ ผมเลยสงสัยว่าเเล้วถ้าไม่มีข้อมูลในดาต้าเบสหล่ะจะทำแบบไหน เช่นกำหนด value ของtextbox ไปเลยเเล้วนำค่า value นั้นมาคำนวณ ประมาณนี้อ่ะครับ

2016-10-21 12:19:56
Date : 2016-10-21 12:18:56 By : siwatboss

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : siwatboss เมื่อวันที่ 2016-10-21 12:18:56
ถ้าไม่มีข้อมูลจาก db แล้ว value ของ sum กับ pay จะมาจากไหนละครับ? ต้องคีย์เองหรอ? ถ้าคีย์เอง ก็ใช้ฟังก์ชั่นที่ท่านหามาได้ครับ

อ้าวมี edit ถถถ
งั้นถ้ากำหนด value ของ sum กับ pay เอง เป็นผมคงกดเครื่องคิดเลขแล้วมากำหนดใน total เองเลยครับ 55555

2016-10-21 12:24:47
Date : 2016-10-21 12:21:19 By : Mr.T-Bag

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : Mr.T-Bag เมื่อวันที่ 2016-10-21 12:21:19
แบบ มันเป็นค่าตายตัวอ่ะครับ เช่น txtPay value ="1000" อ่ะครับ นานๆจะเเก้ไขซักที

Date : 2016-10-21 12:28:03 By : siwatboss

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : siwatboss เมื่อวันที่ 2016-10-21 12:28:03
ถ้าเป็นผม จะกำหนดค่า Pay ไว้ใน db ครับ เวลาเราแก้จะได้ไม่ต้องแก้ code สะดวกดี
อาจจะสร้าง tbl_Pay มาก็ได้ ก็ join กันเอา

Declare @Pay double = Select Pay From tbl_Pay
Select Sum, @Pay As Pay, Sum+@Pay As Total From ...

หรือเอาง่ายๆ
Select Sum, 1000 As Pay, Sum+1000 As Total From ...
ท่านก็ทำเป็น view หรือ procedure ไว้ เวลาเปลี่ยนค่าจะได้ไม่ต้องไปแก้ code

Date : 2016-10-21 12:34:50 By : Mr.T-Bag

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : Mr.T-Bag เมื่อวันที่ 2016-10-21 12:34:50
ขอบคุณครับได้ความรู้เยอะเลย เเต่ขอรบกวนถามอีกที Declare คืออะไรครับ

Date : 2016-10-21 13:02:04 By : siwatboss

No. 11

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

declare variable เป็นการประกาศตัวแปรที่จะนำมาใช้
เช่น

var a = 1;
const b = 2;
Date : 2016-10-21 13:26:09 By : Chaidhanan

No. 12

Date : 2016-10-21 13:50:56 By : Mr.T-Bag

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอถามเรื่องการปรับใช้ Script คำนวณเงินแบบอัติโนมัตหน่อยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่