Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ขอรบกวนพี่ๆครับ คือผมจะย้ายที่ทำงานใหม่ ผมเลยต้องทำคำอธิบายโครงสร้างโปรแกรมที่เขียนไว้ อยากให้พี่ๆช่วยดูว่าพอเข้าใจไหม ต้องเพิ่มเติมตรงไหน

ขอรบกวนพี่ๆครับ คือผมจะย้ายที่ทำงานใหม่ ผมเลยต้องทำคำอธิบายโครงสร้างโปรแกรมที่เขียนไว้ อยากให้พี่ๆช่วยดูว่าพอเข้าใจไหม ต้องเพิ่มเติมตรงไหน

Topic : 125156

โพสกระทู้ ( 279 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

อธิบายไว้แบบนี้ ถ้าคนพัฒนาจะพอเข้าใจไหมครับ
โครงสร้างโปรแกรม
1. Folder class เก็บไฟล์ php สำหรับเก็บ function php
2. Folder js เก็บไฟล์ javascript แยกเป็นสองส่วน
2.1. Folder wideget ส่วนใหญ่ ไฟล์จะเกี่ยวข้องกับ wideget ต่างๆที่เรียกใช้งานจาก library Jqwideget
2.2. ไฟล์ เก็บ function ต่างๆ ส่วนใหญ่จะเป็นการเรียกใช้ Ajax
3. Folder html เก็บไฟล์ html ที่ ถูกเรียกใช้ไปแสดง โดยจะถูกเรียกโดยไฟล์ php ****เนื่องจากใช้ Tab ช่วยในการแสดงผล จึงแยกไฟล์ไว้ 1 ไฟล์ก็ 1 Tab เพื่อสะดวกในการแก้ไข
4. ไฟล์ common.php เป็นไฟล์ที่ร่วม ไฟล์ config(connect DB) และ ไฟล์ class ทั้งหมด ที่อยู่โปรแกรม โดยใช้การ require_once มาร่วมไว้ที่นี้ที่เดียว เวลาเรียกใช้ class ก็ require_once common.php มาแค่ตัวเดียว
5. Folder config กำหนดค่าติดต่อกับ database ที่นี้
6. folder json จะเป็นไฟล์ เรียกใช้ function ที่อยู่ class php โดยจะถูกใช้งานจาก Ajax และจะเป็น function ที่แสดงผลเป็น json code ****ส่วนใหญ่ใช่เรียกข้อมูลมาโชว์ใน grid ของ jqwidgets
7. ไฟล์ต่าง ที่ไม่ได้อยู่ใน folder
7.1. auth_permission.php ตรวจสอบสิทธิ์ของ User
7.2. ไฟล์ที่มี .class.php ต่อท้าย จะเป็นไฟล์ เรียกใช้ class php โดยจะถูกใช้งานจาก Ajax
7.3. header.php library ต่างๆ ให้เอามารวมกันที่นี้ ตอนนี้มี bootstrap กับ jqwidgets ทั้ง css ถ้าเขียนเพิ่มเองก็ควรมาเรียกที่นี้ที่เดียว
7.4. ไฟล์นอกจากนี้ เป็นไฟล์ หน้าต่างของโปรแกรม ไฟล์เรียกใช้งานหน้าไหนให้ไปเช็คที่ เมนูระบบ ใน เมนูจัดการผู้ใช้
8. folder demo ใช้ดูวิธีการใช้งานต่างของ bootstrap(bs/template) กับ jqwidgets demo กับ code ตัวอย่างที่ใช้โปรแกรม ศึกษาได้ที่นี้ ในส่วนของ jqwidgets ดูเพิ่มเติมได้ที่ http://www.jqwidgets.com/

โครงสร้างโปรแกรม

Tag : PHP, MySQL, HTML/CSS, JavaScript, Ajax, jQuery

ประวัติการแก้ไข
2016-10-29 11:11:30
2016-10-29 11:32:25
2016-10-29 21:32:52
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2016-10-29 11:10:14 By : thesin18598 View : 1153 Reply : 5

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ถามว่าเข้าใจมั้ย เข้าใจครับ แค่คร่าวๆ แต่ส่วนมากส่งต่องานควรใช้ dfd diagram

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-10-29 12:18:55 By : dudesaranyu

No. 2

โพสกระทู้ ( 9,545 )
บทความ ( 2 )

มันควรจะทำไว้ตั้งแต่เริ่มงานแล้วนะครับ ไม่ใช่มาทำตอนจะออก
ขอโทษนะครับ(ไม่ได้แช่ง) ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา คงได้ปวดหัวกันวุ่นวาย
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2016-10-29 12:32:23 By : Chaidhanan

No. 3

โพสกระทู้ ( 279 )
บทความ ( 0 )

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : dudesaranyu เมื่อวันที่ 2016-10-29 12:18:55
รายละเอียดของการตอบ ::
data flow มีอยู่แล้วครับ ทำไว้ตอนพรีเซนก่อนเขียนระบบครับ
โครงสร้างที่เขียนตามกระทู้ เพื่อหวังว่าจะให้เข้าใจ การเก็บไฟล์ในส่วนต่างที่ผมเขียนไว้
เพราะผมไม่รู้ว่าคนที่จะมาต่อเค้าจะเขียนแบบไหน ขอบคุณครับ

ประวัติการแก้ไข
2016-10-29 16:33:24
Date : 2016-10-29 16:32:42 By : thesin18598

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

ค่อนข้างจะโอเคแล้วนะครับ คือเห็นภาพรวมว่าต้องไปหาอะไรจากที่ไหน ที่เหลือก็งมเอาในโค้ด
ปกติผมไม่ค่อยดู data flow เพราะไม่ค่อยอัพเดตเท่าไหร่ CTRL + F หาแป๊บเดียวก็เจอชื่อตารางทั้งหมด ^^"

เคยคิดเรื่องนี้เหมือนกันว่า ถ้าลาออกทำยังไงให้คนที่เข้ามาทำงานต่อจากเรา
จะไม่ต้องโทร อีเมล หรือทักแชทมาหาเราบ่อย นอกจากเรื่องโครงสร้างของระบบ
ก็คงจะมีพวก กระบวนการทำงานต่างๆ เช่น จะอัพเดตแต่ละครั้งต้องแจ้งใครยังไง
จะต้องเริ่มจากตรงไหน สิ้นสุดตรงไหน ตรวจสอบยังไงเพื่อยืนยันความถูกต้อง

เท่าที่จำได้ผมจะโทรหาโปรแกรมเมอร์คนก่อนเรื่องการดำเนินการมากกว่าเรื่องโค้ดครับ
Date : 2016-10-29 17:14:37 By : {Cyberman}

No. 5

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : thesin18598 เมื่อวันที่ 2016-10-29 16:32:42
รายละเอียดของการตอบ ::
งั้นคงไม่มีปัญหาอะไรแล้วล่ะครับ ทุกอย่างมันอยู่ในโครงสร้างหมดแล้ว อยู่ที่ตัว programmer รับช่วงต่อแล้วล่ะครับ :)

Date : 2016-10-30 16:37:13 By : dudesaranyu

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอรบกวนพี่ๆครับ คือผมจะย้ายที่ทำงานใหม่ ผมเลยต้องทำคำอธิบายโครงสร้างโปรแกรมที่เขียนไว้ อยากให้พี่ๆช่วยดูว่าพอเข้าใจไหม ต้องเพิ่มเติมตรงไหน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่