Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > อยากทราบการดึงข้อมูลจาก Database มาแสดงทีละ 8 ค่าได้ไหมครับ?

อยากทราบการดึงข้อมูลจาก Database มาแสดงทีละ 8 ค่าได้ไหมครับ?

Topic : 129106

โพสกระทู้ ( 28 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

สวัสดีครับ พอดีผมอยากสอบถามเกี่ยวกับการดึงข้อมูลจาก Database มาแสดง ทีละ 8 ค่าต้องทำยังไงครับ
โดยเราสามารถกำหนดเองได้ ** ตัวอย่างเช่น ผมทำข้อมูลหอพัก ซึ่งมีห้องพัก 101-108 , 201-208 , 301-308
ทีนี้ ผมอยากกำหนดเลยว่า ตารางช่องนี้ แสดงแค่ห้อง 101-108 เท่านั้น อีกช่องก็แสดง 201-208 เท่านั้น แบบนี้อ่ะครับ
--
ผมใช้คำสั่งแสดงผลตัวนี้ครับ <?php echo $objResult["room"];?>
ผลลัพธ์ที่ได้จะได้แบบนี้
ตาราง1 wcl

มันจะเรียงยาวลงไปเลย แต่ผมต้องการใช้โชว์ทีทีละ 8 ห้อง คือ 101-108 , 201-208 .... ตามรูปนี้ครับ
ตาราง 2 wcl

ผมต้องใช้คำสั่งตัวไหนครับ เพื่อกำหนดเองเลยว่า ให้แสดงตั้งแต่เลขนี้ถึงเลขนี้
รบกวนด้วยครับผม
// ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Tag : PHP, MySQL, Web Services

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2017-10-05 02:57:53 By : jjazz0023 View : 5639 Reply : 12

No. 1

โพสกระทู้ ( 219 )
บทความ ( 5 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ถ้าไม่ใช้ java script array มาช่วย หรือ datagrid, datatables ของ jquery หรือ angular ก็คงเขียนให้มันแสดงผลเอง
เช่น
1) แสดงแบบยาว
Code (PHP)
echo "<table><tr><td>Room</td><td></td><td></td></tr>"
sql = "select * from tableRoom"
query(sql)
while xxx
{
echo "<tr><td>";
echo $objResult["room"];
echo "</td></tr>";
}
echo "</table>";

2) แยกแต่ล่ะชั้น
Code (PHP)
echo "<table><tr>";
sql = "select * from tableRoom"
query(sql)
$FloorNO = '0';
while xxx
{

if ($FloorNO != substr($objResult["room"],0,1)){

if ($FloorNO != '0'){
echo "</table></td>"; //ปิดตารางก่อนหน้า
}
//สร้างหัวตารางใหม่
echo "<td><table><tr><td>Room</td><td></td><td></td></tr>";
}

echo "<tr><td>";
echo $objResult["room"];
echo "</td></tr>";

$FloorNO = substr($objResult["room"],0,1);
}
echo "</tr></table>";

ผลลัพธ์ประมาณนี้
<table><tr> 'ตารางใหญ่
<td><table> 'ตารางแต่ล่ะชั้น
<tr><td>Room</td></tr>
<tr><td>101</td></tr>
<tr><td>102</td></tr>
</table></td>
<tr><td>201</td></tr>
<tr><td>202</td></tr>
<tr><td>301</td></tr>
<tr><td>302</td></tr>
</tr></table>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-10-05 03:59:23 By : ccjpn

No. 2

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : ccjpn เมื่อวันที่ 2017-10-05 03:59:23
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณครับผม แล้วถ้าผมจะแสดงสถานะล่ะครับ ผมแสดงค่า
<?php echo $objResult["status"];?>
โดยใช้ code ตัวนี้

อยากให้มันแสดงตั้งแต่ห้อง 101-108 ช่องถัดมาก็แสดง 201-208 ตามรูป
ผมต้องใช้คำสั่งตัวไหนครับ เพื่อกำหนดการแสดงทีละ 8 ข้อมูล

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-10-06 01:55:31 By : jjazz0023

No. 3

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

หาเรื่อง การแบ่งหน้า มีข้อมูลเก่าเยอะ มี class แจก
ลองหามาอ่านครับ หรือใช้าำเร็จ ก็ https://datatables.net/
Date : 2017-10-06 08:30:50 By : apisitp

No. 4

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

เอาโค๊ดที่เขียนเต็มๆ มาดูหน่อย
น่าจะ apply ไม่ยาก
Date : 2017-10-06 09:05:46 By : Chaidhanan

No. 5

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2017-10-06 09:05:46
Code (PHP)
code นี้เลยครับ มันเรียงยาวมาเป็นแถวเดียว
ผมอยากแบ่งแถวละ 1 ชั้น คือ 101-108 , 201--208 แบบนี้เป็นต้นครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับน้า
 <table class="w3-table-all w3-card-4" width="50%" border="1" align="center">
    <tr>
      <th width="100"><div align="center">หมายเลขห้อง</div></th>
      <th width="100"><div align="center">สถานะ</div></th>
      <th width="50"><div align="center">แก้ไข</div></th>
    </tr>

<?php
while($objResult = mysql_fetch_array($objQuery))
{
?>

<tr>
      <td><div align="center"><?php echo $objResult["room"];?></div></td>
      <td><div align="center"><?php echo $objResult["status"];?></div></td>
      <td><div align="center"><a href="edit_room.php?id_room=<?php echo $objResult["id_room"];?>"><i class="material-icons" style="font-size:23px">&#xe254;</i></div></a></td>
    </tr>

<?php
}
?>

</table></font>
  <?php
mysql_close($objConnect);
?>

ประวัติการแก้ไข
2017-10-06 13:04:47
Date : 2017-10-06 13:03:33 By : jjazz0023

No. 6

เอาตัวอย่างจากคห.1 เรื่องการขึ้น ตารางใหม่มาใช้ ร่วมกันกับโค๊ดที่ จขกท เขียน

แล้วใช้ css กำหนดตำแหน่งของตารางให้อยู่ในระนาบเดียวกัน (row)
Date : 2017-10-06 15:01:02 By : Chaidhanan

No. 7

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

เข้าใจผิดนึกว่าแบ่งหน้า
            <table class="table" id="tableRoom">
                <tbody>
                <hr>
                <?php
                if ($mysql->query(" SELECT * FROM [tb_room] ORDER BY CONVERT([nameRoom] USING tis620) ASC") > 0) {
                    $no = 1;
                    $i = 0;
                    $col = 4;

while ($rs = $mysql->fetch()) {
                        //echo $i;
                        if ($i % $col === 0) {
                            echo "<tr>";
                        }
                        ?>

<td><div  class="col-md-12">
                                <input  type="radio" id="room<?php echo $no; ?>" name="room" value="<?php echo $rs['idRoom']; ?>"> <?php echo $rs['nameRoom']; ?>
                            </div>
                        </td>
                        <?php
                        ++$no;
                        //++$i;
                        if (($i + 1) % $col === 0) {
                            echo "</tr>";
                        }

++$i;
                    }
                }
                //echo $i;
                if ($i > $col) {
                    for ($j = $i; $j % $col != 0; ++$j) {
                        ?>
                        <td><div  class="col-md-12"> &nbsp; </div></td>

<?php
                    }
                }

if ($i % $col != 0) {
                    echo "</tr>";
                }
                ?>

</tbody>
            </table>

แถว

2017-10-06 15:56:42
Date : 2017-10-06 15:53:13 By : apisitp

No. 8

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : apisitp เมื่อวันที่ 2017-10-06 15:53:13
code ตัวนี้เป็น mysql i ใช่รึป่าวครับน้า?
พอดีผมนำไปใช้แล้วมันแจ้งว่า error ไม่ทราบว่าเกี่ยวกับผมแก้ไม่ถูกไหมครับ
//ผมใช้ mysql ธรรมดาครับ

Date : 2017-10-07 11:16:12 By : jjazz0023

No. 9

เปลี่ยนไปใช้ mysqli เลยครับ ใกล้จะสูญพันธ์แล้ว mysql
Date : 2017-10-07 13:04:04 By : Chaidhanan

No. 10

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2017-10-07 13:04:04
มีกระทู้ตัวไหนไว้ให้ศึกษาไหมครับ?
พอดีตั้งแต่เคยเขียนเว็บมา ไม่เคยแตะ mysqli เลยครับ
อยากได้ บทความ หรือ กระทู้ไว้ศึกษาครับ
//ได้บทความของน้าก็ดีนะครับ

Date : 2017-10-08 17:12:11 By : jjazz0023

No. 11

กระทู้ปักหมุดด้านบนหน้าแรก
Date : 2017-10-08 17:47:18 By : Chaidhanan

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : jjazz0023 เมื่อวันที่ 2017-10-07 11:16:12
ผมหยิบงานของท่านอื่นมาใช้ https://www.thaicreate.com/community/php-mysql-connection-class-v2.html
เครดิต ก็ในบทความครับ...

เรื่องเขียนเองผมก็ไม่ถนัดครับ หยิบของสำเร็จมาใช้ง่ายกว่า หากถามทฤษฎีก็ไม่แม่นเหมือนกันครับ
แต่ที่ได้ครูพักลักจำ แกะ code มาเยอะ ดูงานที่แจกฟรีเยอะมาก ประสบการณ์ล้วนๆ

ส่วน code ที่ให้ มันอยู่ที่เรื่องการจับ columm จับจำนวนทั้งหมด
ที่ให้ไปก็ไม่ได้ตอบโจทย์เป๊ะๆ แค่เป็นแนวทางครับ
code ผม จะเรียงจากซ้ายไปขวา พอครบ 4 คอลัมภ์ก็ขึ้นบรรทัดใหม่

แต่ของคุณเรียกให้ครบ 8 แถวก่อน ถึงจะขึ้นคอลัมภ์ใหม่
พิจารณาจาก โครงสร้าง html เป็นหลัก ลองสร้างตารางเล่นๆ แบบต้องการ
จากนั้นดู code แล้วดูค่าตัวแปรที่มันจะแปรผัน เพื่อจะเป็นตัวกำหนดในการตัด 8 แปดแถวแรก
และอะไรที่จะทำให้ขึ้นคอลัมภ์ใหม่ อันนี้ต้องวิเคราะห์ หาตัวแปรนั้นให้เจอเองครับ

2017-10-09 09:04:32
Date : 2017-10-09 09:02:11 By : apisitp

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากทราบการดึงข้อมูลจาก Database มาแสดงทีละ 8 ค่าได้ไหมครับ?

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่