Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > เรียกแสดงฐานข้อมูล ภาษาไทยขึ้นเป็น ????? จำไม่ได้ว่าแก้ยังไง Xampp

เรียกแสดงฐานข้อมูล ภาษาไทยขึ้นเป็น ????? จำไม่ได้ว่าแก้ยังไง Xampp

Topic : 131106

โพสกระทู้ ( 31 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ภาษาไทยขึ้นเป็น ????? จำไม่ได้ว่าแก้ยังไง
ใช้ Xampp ในการจำลองเครื่องเป็น Sever

คือ ใส่ Head UTF8 <meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=UTF-8"> อยู่ แล้ว
หน้า PhpmyAdmin collation เป็น UTF8_general_ci แล้ว
data base collation ก็ UTF8_general_ci
เซฟไฟล์เป็น UTF8 อยู่แล้ว

พอดีแค่ลงวินโดวใหม่แล้วลงโปรแกรมใหม่ มันก็ไม่เป็นภาษาไทยให้ ส่วนตัวคิดว่ามันเป็นที่ Xampp ใครพอจะทราบวิธีแก้ไหมคะ
ตรง My.ini ก็ แล้ว
## UTF 8 Settings
#init-connect=\'SET NAMES utf8\'
#collation_server=utf8_unicode_ci
#character_set_server=utf8
#skip-character-set-client-handshake
#character_sets-dir="D:/xampp/mysql/share/charsets"

คืออันนี้ไม่รู้สาเหตจริงๆ รบกวนมีใครพอทราบเซ็ตส่วนอื่นที่ต้องแก้อีกไหมคะ ครั้งแรกที่เป็นแก้ได้แล้วแต่ลืมไปแล้วว่าไปแก้ตรงไหน รบกวนหน่อยค่ะ

Tag : PHP, MySQL, HTML, MVC, XAMPP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2018-05-21 23:38:09 By : nadeyarter View : 4504 Reply : 19

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,844 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Twitter Facebook

ค้นหาในนี้หน่อยก็ดีน่ะครับ มีให้ตอบแทบทุกวันปัญหาแบบนี้
ปัญหาภาษาไทย PHP กับ MySQL ??????????

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-05-22 08:52:15 By : mongkon.k

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : mongkon.k เมื่อวันที่ 2018-05-22 08:52:15
รายละเอียดของการตอบ ::
อ่านหมดหรือยังคะ ที่เราโพสถาม เราก็บอกอยู่ว่าทำหมดตั้งแต่ต้นแล้ว ก่อนหน้านี้ก็รันได้ค่ะ แต่พอดีลงวินโดวใหม่ เลยมีปัญหานี้เกิดขึ้น

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-05-22 16:21:27 By : nadeyarter

No. 3

โพสกระทู้ ( 3,844 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Twitter Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : nadeyarter เมื่อวันที่ 2018-05-22 16:21:27
ต้องขอโทษด้วยครับ ที่ผมสับเพร่าเอง ถ้าเป็น WIndows 10 แนะนำไปดูพวก Location, Country, Language นะครับ ให้เป็น Thai ด้วย

Date : 2018-05-22 17:04:21 By : mongkon.k

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : mongkon.k เมื่อวันที่ 2018-05-22 17:04:21

เราอัพหมดแล้วตามนี้ตั้งแต่ต้น มีตรงไหนที่ต้องแก้อีกไหมคะ

11
22
33

ประวัติการแก้ไข
2018-05-22 18:18:07
Date : 2018-05-22 18:13:28 By : nadeyarter

No. 5

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

คห. 4 ที่แก้ไม่เกี่ยวข้อง ครับ

ที่คิดไว้ คือน่าละลง DATABASE ผิดซะมากกว่า
xampp นี่เวอร์ชั่นเดียวกันกับตอนที่ยังไม่เปลี่ยน window หรือเปล่า หรือคนละเวอชั่นกัน
ถ้า คนละเวอร์ชั่น ก็ควรตรวจสอบ ว่า database ใช้เวอร์ชั่นเดียวกันหรือไม่ เพราะส่วนใหญ่จะไม่

และถ้าdatabase คนละเวอร์ชั่น วิธีการ backup restore ที่ดีที่สุดคือการ export ออกมาเป็น .sql
แต่ถ้า copy file มาใช้เลยส่วนใหญ่ก็จะมีปัญหา แบบนี้แหล่ะครับ

ก็ต้องมานั่งแก้โดยการเปลี่ยนไปใช้ ของเก่าก่อน เพื่อ export ออกมาเป็น .sql ไทย utf8 ก่อนแล้วค่อยนำเข้าใหม่ที่หลัง
Date : 2018-05-22 19:00:00 By : Chaidhanan

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-05-22 19:00:00
export ออกมาเป็น SQL แล้วค่ะ Xampp จำได้ว่าลงปลายปีที่แล้วเองค่ะตัวเก่า ไม่เก่ามากหรอกมั้งคะ
ยังมีจุดอื่นอีกไหมคะ

Date : 2018-05-22 19:04:13 By : nadeyarter

No. 7

export ออกมา เป็น utf-8 แล้ว ก็น่าจะได้แล้วครับ

เพื่อความมั่นใจ ลองตรวจสอบไฟล์ที่ export ออกมา เป็น utf8 แน่นอนหรือเปล่า
แม้เปอร์เซนต์น้อยก็ลองตรวจสอบดูก่อนครับ

เพราะมีคนเคยตกม้าตายเพราะเผลอไปแก้ไขตอนไหนไม่รู้

และลองเช็ค construction ของตารางดูครับว่าใช่แน่ๆ หรือเปล่า
จริงๆ แล้วมันต้องตรวจสอบก่อนการนำข้อมูลเข้า เพราะถ้าเข้าไปแล้วผิด
มันจะง่ายกว่ามากถ้าลบแล้วลงใหม่

หรือลองสร้างตารางใหม่ ทดสอบว่าสามารถใช้ภาษาไทยได้ไหม ถ้าได้ก็คงต้อง ลบ แล้วลงใหม่ครับ

และที่อ่านไทยไม่ได้นี่เครื่อง server เองหรือเปล่า หรือเครื่อง client อื่นๆ ก็อ่านไมไ่ด้
Date : 2018-05-22 19:23:29 By : Chaidhanan

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-05-22 19:23:29
ลองสร้าง Database ใหม่อีกรอบ ก็เหมือนเดิมค่ะ ภาษาไทยยังออกเป็น ??????
ตอน export และ import SQL เก่า เซ็ตเป็น UTF8 อยู่แล้ว
เครื่องเซิฟเวอร์ก็คือเครื่องคอมเครื่องเดิมที่ทำตอนแรกก่อนลงวินโดวใหม่

Date : 2018-05-22 21:23:53 By : nadeyarter

No. 9

ทดสอบ database ก่อนว่าใช้งานได้จริง ก่อนที่จะ import ข้อมูลเก่าเข้่าไป

สร้างตาราง มาทดสอบ เอาข้อมูลเข้าด้วย phpmyadmin ดูข้อมูลผ่าน program php ว่าออกมาถูกต้องไหม
แล้วค่อยวิเคราะห์ ไปที่ละอย่าง ถ้าภาษาไทย ยังไม่แสดงก็ ลองหา โหลด xampp ตัวใหม่มาลองเล่นดู
เพราะตัวที่เก็บไว้ อาจจะมีไฟล์อะไรเสียก็ได้ ทำให้การทำงานไม่สมบูรณ์ มันมีหลายกรณี ต้องทดสอบไปที่ละอย่าง

เรื่องไฟล์ต้นฉบับที่เก็บใน harddisk เสียนี้มีเป็นประจำ
เพราะตัว antivirus มันฉลาดมากขึ้น(แถมโง่มากขึ้นด้วย) แสกนมากขึ้น เผลอลบบางไฟล์ไปที่เราไม่รู้ ก็มีเยอะ
ถ้าจะให้ดี ก็เก็บไว้ใน cd ด้วย แต่ก็อย่าเก็บเกิน 3 ปี แผ่นเป็นลา(จุดๆ เพราะวัสดุเสือมคุณภาพ) ก็เสียเหมือนกัน

เดี๋ยวนี้ไม่มี assessory ที่มีคูณภาพอยู่ได้นานแล้ว ขนาดคีย์บอร์ดเขายังตั้งเวลาให้หมดอายุเลย เพื่อที่จะได้ขายของ
Date : 2018-05-22 21:53:25 By : Chaidhanan

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-05-22 21:53:25
เพิ่งสร้าง ดาต้าเบสและเทสใหม่เมื่อตอนทุ่ม อย่างที่บอก Xampp เป็นตัวใหมสุดโหลดจากเว็บโดยตรง ไม่ใช้แอนตี้ไวรัส แล้ว PC ทุกอย่างเพิ่งซื้อมาใหม่เมื่อปลายปีที่แล้ว

Date : 2018-05-22 22:00:36 By : nadeyarter

No. 11

แสดงว่าทดสอบ database ใช้งานได้ตามปกติ ก็อยู่ที่ไฟล์ที่ใช้ import แล้ว
ก็ต้องตรวจสอบเป็น ตารางๆ ไป คงไม่มีทางลัด คำสั่งเดียวจบแล้วล่ะครับ

คือจะขอไฟล์ sql มาเช็คให้ก็ใช่ที่ เพราะคงมีหลายอย่างที่ไม่อยากให้ใครรู้
งานนี้ต้องเช็คเองสถานเดียว ค่อยๆ เช็คไปครับเอาใจช่วยให้เจอเร็วๆ
Date : 2018-05-22 23:35:24 By : Chaidhanan

No. 12

โพสกระทู้ ( 50 )

บางที Encoding ของไฟล์ก็มีส่วนนะครับ
Date : 2018-05-23 11:27:55 By : ดินทราย

No. 13

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : ดินทราย เมื่อวันที่ 2018-05-23 11:27:55
เป็น UTF8 แล้วตอนเซฟจร้า

Date : 2018-05-23 16:42:00 By : nadeyarter

No. 14

สรุปแล้วคงไม่มีใครแก้ได้สินะ T-T
Date : 2018-05-25 20:20:01 By : nadeyarter

No. 15

ถ้าจะให้เดา ก็น่าจะเกิดจาก ไฟล์ sql ถูก export ออกมาไม่ถูกต้อง
ลองเข้าไปเช็คไฟล์ sql ดูว่าการสร้างตารางและฟีลด์ที่มีภาษาไทย คำสั่งสร้างได้กำหนด collation ถูกต้องไหม

คือถ้าไฟล์เป็น utf8 จริง ตารางถูกสร้าง ด้วย collation ที่ถูกต้อง
ตัวดาต้าเบส ได้ถูกทดสอบแล้วว่าสามารถสร้างตาราง ภาษาไทยได้ถูกต้อง

ยังไงก็ต้องเป็นภาษาไทย

ถ้าอย่างใดอย่างหนึ่งผิด ก็ไม่เป็นภาษไทย ก็หาให้เจอว่าผิดตัวไหน

ก็อยากให้เน้นไปที่ไฟล์ .sql น่าจะถูกสร้างมาผิด ลองเปิดด้วย text editor แล้วดูว่าทุกอย่างถูกต้องหรือไม่
Date : 2018-05-25 23:07:25 By : Chaidhanan

No. 16

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-05-25 23:07:25
บอกไปแล้วค่ะ ว่าสร้างใหม่เลยจาก ดาต้าเบสก็ไม่สามารถ echo ออกมาเป็นภาษาไทยได้
ไฟล์ไม่ได้มีปัญหา

Date : 2018-05-26 00:17:10 By : nadeyarter

No. 17

ถ้าคำว่าบอกแล้ว หมายถีง คห 10 คงต้องหัดสื่อสารบอกรายละเอียดให้มากกว่านี้แล้วนะครับ
เป็นโปรแกรมเมอร์แต่อธิบายแล้วเข้าใจคนเดียว โดยคิดว่าคนอื่นต้องเข้าใจที่ตนเองพูด คงไปไหนไม่ไกล

และการขอความช่วยเหลือ แต่พูดเหมือนรำคาญ คนตอบเขาคงมีใจเข้ามาตอบ
สำหรับผม คห สุดท้ายแล้วล่ะครับ ขอให้โชคดี
Date : 2018-05-26 07:16:10 By : Chaidhanan

No. 18

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-05-26 07:16:10
เราว่าก็บอกแล้วนะคะว่าสร้างดาต้าเบสใหม่ มันขึ้นอยู่กับคนอ่านแล้วค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

Date : 2018-05-26 16:15:59 By : nadeyarter

No. 19

แก้ได้เรียบร้อยแล้วค่ะ เป็นที่ Xampp ตัวใหม่ไม่ได้เซ็ตให้ ขอบคุณทุกคนมากค่ะ
Date : 2018-05-26 20:34:18 By : nadeyarter

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : เรียกแสดงฐานข้อมูล ภาษาไทยขึ้นเป็น ????? จำไม่ได้ว่าแก้ยังไง Xampp

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่