Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > อัพเดท สถานะจาก Aไปเป็น B , Aไปเป็น C ยังใงดีครับ

อัพเดท สถานะจาก Aไปเป็น B , Aไปเป็น C ยังใงดีครับ

Topic : 131714

โพสกระทู้ ( 26 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

status
คือในฐานข้อมูลของผม จะเก็บ A,B,C ไว้ใน Status แล้วทีนี้ สถานะที่โชว์ผมอยากให้กดที่ อนุมัติแล้วเป็นเป็น B ถ้ากดที่ไม่อนุมัติจะเป็นเป็น C
ผมควรศึกษา Edit แบบใหนดีครับ ให้ส่ง ค่าของ B ไปในปุ่ม อนุมัติ และส่งค่าของ C ในปุ่มไม่อนุมัติ

Tag : PHP, XAMPP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2018-08-07 10:16:15 By : aomlovebank1212 View : 3331 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 421 )

Facebook

ส่งค่า GET ธรรมดาไปก็ได้ครับ
แล้วให้มันอัพเดทเลย
หรือจะทำแบบ แอดวานหน่อยก็ตามลิงก์ด้านล่างครับ
อนุมัติไม่อนุมัติทำเป็นแบบ select สถานะก็ดีไปอีกแบบครับ
https://www.thaicreate.com/php/php-mysql-multiple-rows-update-edit-record.html

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-08-07 10:33:50 By : nobetaking

No. 2

โพสกระทู้ ( 198 )

ผมควรศึกษา Edit แบบใหนดีครับ
> ควรศึกษา if statement ครับ มีประโยชน์และเราต้องใช้บ่อยมากๆในการเขียนโปรแกรม
ภาษาไทย
https://www.doesystem.com/40ed8d5cbbd180634898c47b6ac417a4/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%83%E0%B8%8A%E0%B9%89-if--if-else-%E0%B9%83%E0%B8%99-PHP.htm

ภาษาอังกฤษ
http://php.net/manual/en/control-structures.if.php
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-08-07 12:05:17 By : DK

No. 3

Facebook

หน้าส่ง
                <td > <a href=editstatusw.php?Wit_ID=<?echo $Status;?>อนุมัติ</a>
                <td > <a href=editstatusw.php?Wit_ID=<?echo $Status;?>ไม่อนุมัติ</a>

หน้ารับ
$conn = mysqli_connect($serverName,$userName,$userPassword,$dbName);
	mysqli_set_charset($conn,"utf8"); 
	$Status="";
	$sql = "UPDATE withdraw_parcel SET 
         	Wit_ID = '".$_POST["Wit_ID"]."' ,
			 Wit_Status = '".$_POST["Wit_Status"]."'
			WHERE Wit_ID = '".$_POST["Wit_ID"]."' ";

$query = mysqli_query($conn,$sql);
	if($query===TRUE) {
		header('Location: withdraw_list.php'); 
	}
	else{
	echo "Record update fail";
	}

Date : 2018-08-07 13:54:33 By : aomlovebank1212

No. 4

Facebook

คือได้แล้วใช่หรือป่าวครับ หรือยังไง 555
Date : 2018-08-07 14:58:16 By : nobetaking

No. 5

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : nobetaking เมื่อวันที่ 2018-08-07 14:58:16
รายละเอียดของการตอบ ::
... ใส่ความคิดเห็นตรงนี้....... ยังเลยครับ อยากให้ช่วยดูโค้ดให้หน่อยครับ ประมาณนี้ใหม คือเราต้องส่ง ค่า B กับ ค่า C ไปจากหน้าส่งใช่มั้ยครับ

Date : 2018-08-07 15:03:26 By : aomlovebank1212

No. 6

Facebook

ใช่ครับ ลองเปลี่ยนจาก
Code (PHP)
$_POST['1'];

เป็น
Code (PHP)
$_GET['1'];

เปลี่ยนจาก post เป็น get ครับ
แล้วก็ให้ส่ง status เพิ่มเติมครับ
Code (PHP)
$status = '???';
index.php?id=<?php echo '???'; ?>&status=<?php echo '???';?>

Date : 2018-08-07 15:18:47 By : nobetaking

No. 7

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : nobetaking เมื่อวันที่ 2018-08-07 15:18:47
Code (PHP)
$status = '???';
index.php?id=<?php echo '???'; ?>&status=<?php echo '???';?>

อันนี้ส่วนของหน้าที่ส่งใช่มั้ยครับ T_T ยัง งงๆ อยู่ครับ หน้ารับผมเปลี่ยนจาก $_POST เป็น $_GET แต่ยังไม่ได้ครับ
Code (PHP)
Code (PHP)
[php] หน้าส่งไม่ขึ้นลิงค์ อนุมัติให้กดครับ เอาแทรกก็ไม่ขึ้น ^^
<td > <a href=editstatusw.php?Wit_ID=<?php echo 'Wit_Status'; ?> &status=<?php echo 'Wit_Status';?>
                <td > <a href=editstatusw.php?Wit_ID='C'<?echo 'Wit_Status';?>ไม่อนุมัติ</a>

[/php]
อันนี้หน้า update
	$conn = mysqli_connect($serverName,$userName,$userPassword,$dbName);
	mysqli_set_charset($conn,"utf8"); 
	     $status = 'Wit_ID';
		$sql = "UPDATE withdraw_parcel SET 
         	Wit_ID = '".$_GET["Wit_ID"]."' ,
			 Wit_Status = '".$_GET["Wit_Status"]."'
			WHERE Wit_ID = '".$_GET["Wit_ID"]."' ";

$query = mysqli_query($conn,$sql);
		header('Location: withdraw_list.php'); 
	}
	else{
	}

mysqli_close($conn);

Date : 2018-08-07 16:09:44 By : aomlovebank1212

No. 8

@เจ้าของกระทู้ เองใจเย็นๆ นี่เอ็งไม่รุ้จักตัวแปร $_GET $_POST จงศึกษา ไปค้นใน google เจอประมาณ​ 7 พันล้าน ลิงค์

แล้วก็จะเข้าใจวิธีการสร้างลิงค์เอง

ปล. แต่ขอแนะนำอะไรอย่างเพื่อเป็นพื้นฐานที่ดี ในโลกของความเป็นจริง ถ้าจะอัพเดท สถานะ หรืออะไรที่สำคัญๆ ควรจะใช้ post method
หรือ put method เพื่อป้องกัน csrf ไปหาข้อมูลเพิ่มเติมเอาเอง
Date : 2018-08-07 16:55:59 By : DK

No. 9

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : DK เมื่อวันที่ 2018-08-07 16:55:59
ขอโทษทีคับ ^^

Date : 2018-08-07 17:46:47 By : aomlovebank1212

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : aomlovebank1212 เมื่อวันที่ 2018-08-07 17:46:47
ไม่รู้ไม่ผิดครับ ผมแค่บอกให้ไปศึกษาแล้วจะเข้าใจวิธีการทำงานสู้ๆ

Date : 2018-08-07 18:05:56 By : DK

No. 11

Facebook

หน้าส่งข้อมูล
Code (PHP)
<meta charset="utf-8">
<?php
    $wid = 1;
    $status_ok = 1;
    $stutus_not_ok = 0;
?>
    <a href=editstatusw.php?wstatus=<?php echo $status_ok;?>&wid=<?PHP echo $wid;?>>อนุมัติ</a>
    <br>
    <a href=editstatusw.php?wstatus=<?php echo $status_not_ok;?>&wid=<?PHP echo $wid;?>>ไม่อนุมัติ</a>

หน้ารับข้อมูล
Code (PHP)
<?php

$sql = "UPDATE withdraw_parcel SET Wit_Status = '".$_GET["wstatus"]."' WHERE Wit_ID = '".$_GET["wid"]."'";

}
else{
}
mysqli_close($conn);
?>

ผมตัด id ออกนะครับ เพราะส่วนมากแล้วเขาจะไม่เปลี่ยนค่าข้อมูลของ id ซึ่งเป็น P_key หลักส่วนมากเขาจะเอาไว้เช็คและดึงไปเป็น F_key
ถ้ากรณีที่อยากให้มันอัพเดทของใครของมันก็เอา ลิงก์ไปครอบให้ถูกครับ ถ้า while ข้อมูล ก็เอาไปครอบตัวที่ while ออกมา

ประวัติการแก้ไข
2018-08-08 09:17:22
2018-08-08 09:19:32
Date : 2018-08-08 09:14:51 By : nobetaking

No. 12

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : nobetaking เมื่อวันที่ 2018-08-08 09:14:51
ขอบคุณมากๆครับ

Date : 2018-08-08 11:33:42 By : aomlovebank1212

No. 13

โพสกระทู้ ( 9,555 )
บทความ ( 2 )

จากลิงค์นี้ คุณได้ทดลองทำหรือยังครับ
https://www.thaicreate.com/php/forum/131694.html

เป็นการทำงานในลักษณะ ajax ไม่ต้องมา refresh หน้า
แค่ให้คุณ สร้าง ไฟล์ ตัวรับ ขึ้นมาให้ตรงกันกับ ลิงค์ที่จะส่งค่าไป
ถ้าอ่านโค๊ดไม่รู้เรื่องก็ต้อง หา document มาอ่านเพื่มเติม ให้เข้าใจว่าโค๊ดตัวอย่างสื่อว่าอะไร

คือบางครั้งผมก็จะมีอธิบายโค๊ดไว้ด้วย แต่ถ้างานเยอะก็คงไม่มีคำอธิบาย ก็ต้องช่วยตัวเองกันบ้าง

อ่าน document เยอะๆ ครับ ช่วยได้เยอะ
พวกโค๊ดสมัยใหม่ c c++ c# F# php java javascript html css มาหาอ่านเอาที่หลังทั้งนั้น
ที่เรียนในสถาบันแค่ เรียน flowchart assembly pascal rpg มาเท่านั้นเอง
Date : 2018-08-08 13:26:59 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อัพเดท สถานะจาก Aไปเป็น B , Aไปเป็น C ยังใงดีครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่