Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > รบกวนช่วยทีนะครับมือใหม่ user และE-mailห้ามใช้ซ้ำกัน

รบกวนช่วยทีนะครับมือใหม่ user และE-mailห้ามใช้ซ้ำกัน

Topic : 132323

โพสกระทู้ ( 3 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

.... remove code

Tag : PHP, MySQL, XAMPP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2018-10-13 08:29:59 By : ป่าป๊าแมน View : 620 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

ได้ ข้อมูลมา ก็ทำ ajax ส่งไปเช็ค จากserver เลยครับ

คำค้น ajax

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-10-13 09:17:52 By : Chaidhanan

No. 2

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-10-13 09:17:52
รายละเอียดของการตอบ ::
... ใส่ความคิดเห็นตรงนี้.......

มือใหม่จริงๆครับไม่รู้ทำยังไงนึกว่าจะมีสมาชิกช่วยแทรกข้อมูลการเช็ค e-mailซ้ำให้ครับ รบกวนแทรกข้อมูลให้เช็คว่าถ้าอีเมลซ้ำใช้ไม่ได้

ขอบคุณล่วงหน้า
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2018-10-13 09:51:58 By : ป่าป๋าแมน

No. 3

ค้นหาเรื่อง ajax มาอ่านก่อนครับ แล้วลองทำดู

และได้ลองอ่านกระทู้คนอื่นเขาบ้างไหม เขามีอะไรที่แตกต่างจากกระทู้ที่คุณเขียน
เคยสังเกตุ block นำเข้าข้อมูลบ้างไหมว่ามันทำอะไรได้บ้าง เพื่อที่จะช่วยให้คนเขาอ่านได้อย่างง่ายๆ

โค๊ดที่คุณเอามาลงผมไม่ได้อ่านหรอกครับ อ่านแต่โปรยหัวข้อเท่านั้น เพราะโค๊ดขาวดำไม่มีวรรคตอน สีสรร อ่านแล้วปวดหัว

ส่วนตัวอย่าง ก็ค้นหาเอาครับมีเยอะเลย แค่ลงมือค้นเท่านั้นเอง และการลงมือค้นจะทำให้คุณได้อย่างอื่นเพิ่มเติมด้วย
ได้ทั้งทักษะในการค้นหา ได้ทั้งโค๊ดอื่นๆ ที่คุณยังไม่รู้ พอได้อ่านโค๊ดมากๆ ก็จะยิ่งมีไอเดียวมากขึ้น

การจะตอบอะไรนี่ ผมจะวิเคราะห์ผู้ถามก่อนว่า ควรจะตอบยังไงดี เพื่อที่ คนถามจะได้สั่งสมประสบการณ์การเขียนให้มากขึ้น
ไม่ใช่ได้แต่ result อย่างเดียว แต่ไม่มีความสามารถในการเขียน ก็ไม่มีประโยชน์ที่จะตอบ
แบบนี้จ้างเขาทำดีกว่าครับ ไม่ต้องรู้อะไรเลยก็มีผลลัพธ์มาใช้
Date : 2018-10-13 10:29:22 By : Chaidhanan

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2018-10-13 10:29:22

ไม่เป็นไรครับเพราะการลงคอมเม้นก็ไม่ทราบลงยังไงต้องเห็นเป็นสีๆต้องขอโทษด้วยครับ บอกแล้วมือใหม่จริงไม่ถูกใจยังไงก็ขอโทษไม่รบกวนแล้วครับ

ขอบคุณครับ

Date : 2018-10-13 10:33:28 By : ป่าป๊าแมน

No. 5

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

เอาตั้งแต่ต้นเลยนะ หัดเขียน php ที่เป็นเวอร์ชั่นใหม่ๆและการตั้งค่า php.ini ที่เป็นปัจจุบัน

อย่างอันเนี้ย <? เขาเลิกใช้มาเป็นสิบปีแล้วก็ยังมีมาได้ตลอดๆ ไม่รู้ไปเรียนมาจากไหน ให้ใช้อันนี้แทน <?php

แล้ว mysql_xxxx function เขาก็เลิกใช้มาเป็นทศวรรษแล้วเหมือนกัน

แม้แต่ฟังก์ชั่น ตัวอย่างเช่น strtolower เขาก็ใช้ตัวเล็กทั้งหมด ไม่ใช่ใหญ่ๆเล็กๆ ถึงมันจะทำงานได้ก็เถอะ แต่การเคร่งครัดตัวอักษรตามเอกสารของ php ( http://php.net/manual/en/function.strtolower.php ) ย่อมจะดีกว่า และมันเป็นมาตรฐานที่ developer จำนวนมากบนโลกร่วมกันกำหนดแล้วด้วย ภายใต้ชื่อ PSR

สรุปเลยนะ
ที่เขียนๆอยู่เนี่ย จากโค้ดที่เห็น เป็นวิธีเขียนแบบโคตรโบราณชนิดที่ว่า web hosting เดี๋ยวนี้เอาไปรันส่วนใหญ่ก็รันไม่ได้แน่นอนแล้วล่ะ.
ดังนั้นที่เขียนอยู่ไปเอาโค้ดมาจากไหนหรือไปเรียนจากที่ไหนก็ตาม เลิกเลย ไปหาแหล่งความรู้ที่มันอัพเดทหน่อยเหอะ.
อย่างเว็บนี้เองก็อาจจะมีโค้ดทั้งเก่าๆใหม่ๆปนกัน ก็ต้องดูวันที่เอาหน่อยว่าถ้ามันเก่ามากๆก็อย่าไปเอามัน
แล้วก็หมั่นเปิดเว็บ http://php.net บ่อยๆเพื่อตรวจดูฟังก์ชั่น, คลาส ที่ตัวเองเขียนว่ามันถูกต้องมั้ย ล้าสมัยรึยัง อะไรแบบนี้.
Date : 2018-10-13 12:26:02 By : mr.v

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : mr.v เมื่อวันที่ 2018-10-13 12:26:02
โทษทีครับทีทำให้ทุกท่านดูfile phpแล้ว ไม่พอใจ ว่าต่างๆนานา บอกแล้วมือใหม่จริงๆเขียนไม่เป็นเพิ่งหัด ไฟล์นี้เป็น codeเมืองจีนนานแล้วมาแทรกภาษาไทยนิดหน่อย แค่อยากให้ชี้แนะว่ามันต้องทำแบบนี้นะ การเช็คอีเมลซ้ำ เข้ามาอยากจะสนับสนุนซื้อsofewareมาศึกษานะเพราะอยากศึกษาจริงๆ แต่มาเจอประเภทแบบนี้คงไม่ไหว ทุกท่านเก่งๆกันแล้วมองคนที่ไม่รู้เรื่องอะไร เลยเปิดใจให้หน่อยนะครับ ไม่ใช่เอาแต่ ว่าๆๆๆนะครับเดี่ยวจะก๊อปโพตส์นี้เก็บไว้

ขอบคุณมาก

Date : 2018-10-13 17:19:52 By : ป่าป๊าแมน

No. 7

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

ที่ผมอ่านดู ทั้งของผมและของคุณชัย ก็แนะนำแล้ว มันเหมือนกับเห็นว่าคนหลงทางกำลังเดินเส้นที่ไปเหวแต่ถามว่าจะขึ้นภูเขาทำยังไง ก็บอกกันหมดแล้วว่าให้กลับออกมาเริ่มต้นใหม่เพราะทางนั้นไม่ใช่ แต่คุณก็ยังจะหาว่าเขาไม่แนะนำ จะถามอยู่ว่าจะขึ้นภูเขายังไงทั้งที่ทางนั้นมันลงเหว.

แทนที่คุณจะละทิ้งไอ้ที่คุณอยากได้ไว้ก่อน เพราะว่ามันผิดเกินกว่าครึ่งเลย โค้ดมันเก่า ล้าสมัย ไปไม่ได้ ใช้ได้ที่หนึ่งแต่ที่อื่นใช้ไม่ได้ ก็ต้องวกกลับมาอยู่ดี เสียเวลามากกว่าเดิม.
แทนที่จะทิ้งไว้แล้วมาลุยตั้งแต่เริ่มใหม่ ไล่ทำไปเรียนรู้ไปทีละนิด มันจะทำได้เข้าใจได้แล้วสนุกมากกว่าที่จะเอาแต่ result อย่างเดียว.

edit: จริงๆแม้แต่ทางลัดที่สุดผมก็แนะนำ แต่คุณมัวแต่ยึดอยากได้แต่ผลลัพธ์ ที่แนะนำเลยไม่เข้าหัวซะเอง คือผมบอกแล้วว่าที่ๆคุณเอาโค้ดมาหรือเรียนมามันเก่า อย่าไปเอามัน ให้หาแหล่งใหม่ๆ นี่ถ้าคุณเห็นแค่คำว่าหาจากแหล่งใหม่ๆแล้วไปลงมือหาดูก็คงจะพอได้ตัวอย่างใหม่ๆดีๆ เอามาลองเล่นดูแล้วด้วยนะ

ประวัติการแก้ไข
2018-10-13 18:33:42
Date : 2018-10-13 18:29:13 By : mr.v

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : ป่าป๊าแมน เมื่อวันที่ 2018-10-13 17:19:52
ถ้าคิดว่าเราด่าว่า เพราะหวังจะไล่คุณไปโดยไม่อยากช่วยก็ขอโทษนะครับ

คือผมก็เป็นแค่คนธรรมดาๆ นะครับ บางครั้งอาจจะทำผิดไปบ้างก็ขออภัย
แต่ทุกคำถามผมจะมีคำแนะนำไม่อย่างใดก็อย่างหนึ่งเพื่อประโยชน์ของผู้ถามนะครับ

คุณไม่ใส่ครอบภาษาของโค๊ดที่คุณนำมาลง ผมก็แนะนำให้คุณดู บล๊อคข้อความ ทำให้ถูกต้องทำให้เป็น
ถ้าคูณไม่รู้จะทำอย่างไร เป็นมือใหม่ ทำไมไม่ถามต่อล่ะครับ ผมไม่สามารถรู้ได้ว่าคุณทำอะไรไม่เป็นบ้าง

เพราะหลายคนเขาก็เป็นมือใหม่ แค่แนะนำให้เขาดู เขาก็ไปทดลองกดโน่นกดนี่จนเข้าใจจนเป็น
หรือถ้าไม่ได้เขาก็กลับมาถาม

มันคงยากไปใช่ไหมครับที่จะลองทำโน่นทำนี่เพื่อเพิ่มประสบการณ์ของคุณเอง

ก็กลับไปคำแนะนำสุดท้ายของผม จ้างเขาทำดีกว่าครับ

ถ้าอยากเป็นพื้นฐานก็ต้องมี และพื้นฐานจะมีได้ก็ต้องอ่าน และจะหาอานจากไหนก็ต้องค้นหา
มันก็เป็นวังวนกลับไปที่จุดเดิมที่คุณต้องค้นหาต้องอ่านครับ

ผมและคนในนี้ ก็ช่วยได้แค่คำแนะนำเล็กๆ น้อย อาจจะมี โค๊ดให้บ้างก็เมื่อเห็นว่าผู้ถามขาดประสบการณ์เพียงเล็กน้อย
แต่ถ้าพื้นฐานยังไม่มี บอกโค๊ดไปก็ไม่ได้ประโยชน์ เด๊๋ยวก็กลับมาถามคำถามแบบเดิมอีก จะเอาแต่ result โดยไม่คำนึงถีงวิธี

ลองดูตัวอย่าง ลิงค์นี้ครับ เราช่วยกันสอน ทั้งเทคนิคการค้นหา ทั้งการวิเคราะห์ หาสาเหตุ
https://www.thaicreate.com/php/forum/132312.html
Date : 2018-10-14 09:38:14 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนช่วยทีนะครับมือใหม่ user และE-mailห้ามใช้ซ้ำกัน

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่