Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > พี่ครับพอดีตัวอย่างแบบประเมินความพึ่งพอใจไหมครับ เงื่อนของผมคือ มีหัวข้อด้าน คำถาม จะเก็บไว้ใน DB ครับ บ้างแผนกสามารถเห็นคำถาม และหัวข้อได้ บ้างแผนกก็ไม่สามารถเห็นแผนกได้ครับ

พี่ครับพอดีตัวอย่างแบบประเมินความพึ่งพอใจไหมครับ เงื่อนของผมคือ มีหัวข้อด้าน คำถาม จะเก็บไว้ใน DB ครับ บ้างแผนกสามารถเห็นคำถาม และหัวข้อได้ บ้างแผนกก็ไม่สามารถเห็นแผนกได้ครับ

Topic : 134778

โพสกระทู้ ( 24 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

รบกวนหน่อยนะครับตอนนี้ผมทำได้หัวข้อคำถาม และคำถามแล้วอ่ะครับ แต่ผมไม่รุ้จะเก็บคะแนนยังงัยดีเพราะมีเงื่อนไขที่บ้างแผนกปิดหัวข้อและคำถามไว้บ้างแผนกก็เปิดไว้ช่วยผมหน่อยนะครับ

Tag : PHP, Ms SQL Server 2016, HTML5

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2020-01-20 14:45:44 By : mustakeam View : 1759 Reply : 20

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

Design DB เป็นยังไง ??

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2020-01-20 15:29:38 By : Genesis™

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Genesis™ เมื่อวันที่ 2020-01-20 15:29:38
รายละเอียดของการตอบ ::
ผมขอผมขอหลังกับพี่หน่อยครับพี่หน่อยครับ ผมขอ facebook หน่อยครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2020-01-20 16:55:11 By : mustakeam

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : mustakeam เมื่อวันที่ 2020-01-20 16:55:11
Post ในนี้ล่ะครับ
- เรียบเรียงคำถามใหม่ (พิมพ์ให้ถูก)
- Design DB ปัจจุบัน

Date : 2020-01-20 17:52:43 By : Genesis™

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

ผมจะช่วยจากการเริ่มออกแบบฐานข้อมูลก่อนละกันครับ

1. มีหัวข้อด้าน คำถาม จะเก็บไว้ใน DB
2. บ้างแผนกสามารถเห็นคำถาม และหัวข้อได้

เท่าที่อ่านคำถาม ได้ตาราง 2 ตาราง

1. ตารางเก็บหัวข้อ อาจจะตั้งชื่อว่า tb_question
2. ตารางเก็บสิทธิ์การเข้าใช้งาน อาจจะตั้งชื่อว่า tb_question_privilege
Date : 2020-01-20 19:58:20 By : {Cyberman}

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : Genesis™ เมื่อวันที่ 2020-01-20 17:52:43
หน้าตาแบบประเมิน
แบบประเมินความพึ่งพอใจ
เงื่อนไข มีดังนี้
1. from คือ เป็นชื่อของแบบฟอร์มซึ่งผู้ใช้งานสามารถ เปิด-ปิดแผนกของตนเองได้แก้ไขได้ แต่ตนเองไม่สามาถทำแบบประเมินของตนเองได้แต่ไปทำของแผนกอื่นได้
ตารางชื่อว่า : assQtnFrom
เก็บ 1. ID 2. ชื่อฟอร์มแบบสอบถาม 3.คอมเม้น 5.สถานะการเปิดปิด 6.วันที่เปิดใช้งาน 7.วันที่ปิดการใช้งาน
2.Title คือข้อหลักคำถาม ผู้ใช้งานสามารถ เปิด-ปิดแผนกของตนเองได้แก้ไขได้ แต่ตนเองไม่สามาถทำแบบประเมินของตนเองได้แต่ไปทำของแผนกอื่นได้
ตารางชื่อว่า : assQtnTitle
เก็บ 1. ID 2. ชื่อข้อหลักคำถาม 3.สถานะการใช้งาน
3. คำถาม ผู้ใช้งานสามารถเปิด-ปิดแผนกของตนเองได้แก้ไขได้ แต่ตนเองไม่สามาถทำแบบประเมินของตนเองได้แต่ไปทำของแผนกอื่นได้
ตารางชื่อว่า : assQtnList
เก็บ 1. ID 2. คำถาม 3. ID assQtnTitle 4. สถานะการใช้งาน
4. ตารางเก็บคะแนนชื่อว่า assQtnScore
เก็บ 1. ID 2.ID from 3. Title 4. ID คำถาม 5.คะแนน 6. ID ผู้ใช้งาน 7.แผนก 8. เวลาที่ทำแบบสอบถาม
5. ตารางผู้ที่แก้ไขแบบประเมิน
เก็บ 1.ID 2. ID from 3. ID Title 4. ID คำถาม 5.ผู้ที่แก้ไข 6.แผนกที่แก้ไข 7.ฺBefor 8.After 9.เวลาที่แก้ไข

from
title
qtn
สถานะการประเมินแต่ละแผนกไปแล้ว
สถานะที่ประเมิน

Date : 2020-01-20 21:29:56 By : mustakeam

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : Genesis™ เมื่อวันที่ 2020-01-20 17:52:43
ผมใช้ sqlsrv

Date : 2020-01-20 21:32:44 By : mustakeam

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : mustakeam เมื่อวันที่ 2020-01-20 21:32:44
ตัวอย่างรูปแบบ แบบสอบถามคุณ ทำได้ดีแล้วครับ

แต่ควรเพิ่ม Authentication เพื่อทำการยืนยันตัวต้นเสียก่อน
crate tb_user['id','user','password','department']; ใช้ไว้สำหรับ login หรือ ดูว่า authentication id นี้ relationship กับ หัวข้อแบบสอบถาม ตัวไหน โดย table หัวข้อแบบสอบถาม ต้องเพิ่ม column user_id เข้าไปด้วย เพื่อให้ relationship กับ tb_user(id)

ระบบจะทำการ login เพื่อดึงค่า id จาก tb_user
- ขั้นตอน วน Loop เพื่อทำแบบสอบถาม เราแค่ทำการเปรียบเทียบ condition เพื่อไม่ให้แสดงข้อมูลของแผนกตัวเองออกมา
ถ้าง่ายๆคือ
Code (PHP)
while($question=$result->fetch_assoc()){
     if($user['id'] != $question['title'])
     {
          // ถ้า user id ไม่เท่ากับ แบบสอบถามของแผนกตนเอง ให้ทำการ show
     }
}

ส่วนเรื่องคะแนนทำการ insert ปกติ เพราะ user แผนกนั้นไม่สามารถทำแบบสอบถามแผนกตนเองได้ครับ
Date : 2020-01-20 23:44:56 By : Genesis™

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : Genesis™ เมื่อวันที่ 2020-01-20 23:44:56
คอมเม้นผมควรเก็บไว้ในตารางไหนครับ มีไรเพิ่มเติมอีกไหมครับ

Date : 2020-01-21 08:09:27 By : mustakeam

No. 9

โพสกระทู้ ( 5,105 )
บทความ ( 4 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

มีระบบประเมินเก่า ๆ แจกอยู่ ลองหาศึกษาเป็นแนวทาง
Date : 2020-01-21 08:54:36 By : apisitp

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : Genesis™ เมื่อวันที่ 2020-01-20 23:44:56
Comment ส่วนมาก จะอยู่ส่วนของ summary points ครับ
แต่ต้องคิดต่อนิดนึงครับว่า
- จะ Gen user ตามบุคคล หรือ 1 แผนก 1 user อันนี้ก็ว่ากันไปครับ
แต่ 1 authentication user id (hasOne) 1 summary เท่านั้น

ประวัติการแก้ไข
2020-01-21 09:15:17
Date : 2020-01-21 09:14:40 By : Genesis™

No. 11

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : Genesis™ เมื่อวันที่ 2020-01-21 09:14:40
summary points ความหมายคือทำตารางเเยกหรอครับ ถ้าทำตารางเเยกมันเก็บอะไรบ้างครับ

Date : 2020-01-21 09:36:30 By : mustakeam

No. 12

ตอบความคิดเห็นที่ : 11 เขียนโดย : mustakeam เมื่อวันที่ 2020-01-21 09:36:30
ตารางแยกครับ เก็บค่า summary ['id','user_id','question_id','points,'comment']
แต่ถ้าใช้การเก็บค่า ใน table authen เดี๋วอาจจะมีปัญหาในอนาคต

2020-01-21 09:50:54
Date : 2020-01-21 09:50:00 By : Genesis™

No. 13

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : Genesis™ เมื่อวันที่ 2020-01-21 09:50:00
สรุปคือ
1. from คือ เป็นชื่อของแบบฟอร์มซึ่งผู้ใช้งานสามารถ เปิด-ปิดแผนกของตนเองได้แก้ไขได้ แต่ตนเองไม่สามาถทำแบบประเมินของตนเองได้แต่ไปทำของแผนกอื่นได้
ตารางชื่อว่า : assQtnFrom
เก็บ 1. ID 2. ชื่อฟอร์มแบบสอบถาม 3.สถานะการเปิดปิด 5.วันที่เปิดใช้งาน 6.วันที่ปิดการใช้งาน

2.Title คือข้อหลักคำถาม ผู้ใช้งานสามารถ เปิด-ปิดแผนกของตนเองได้แก้ไขได้ แต่ตนเองไม่สามาถทำแบบประเมินของตนเองได้แต่ไปทำของแผนกอื่นได้
ตารางชื่อว่า : assQtnTitle
เก็บ 1. ID 2. ชื่อข้อหลักคำถาม 3.สถานะการใช้งาน

3. คำถาม ผู้ใช้งานสามารถเปิด-ปิดแผนกของตนเองได้แก้ไขได้ แต่ตนเองไม่สามาถทำแบบประเมินของตนเองได้แต่ไปทำของแผนกอื่นได้
ตารางชื่อว่า : assQtnList
เก็บ 1. ID 2. คำถาม 3. ID assQtnTitle 4. สถานะการใช้งาน

4. ตารางเก็บคะแนนชื่อว่า assQtnScore
เก็บ 1. ID 2.ID from 3. Title 4. ID คำถาม 5.คะแนน 6. ID ผู้ใช้งาน 7.แผนก 8. เวลาที่ทำแบบสอบถาม

5. ตารางผู้ที่แก้ไขแบบประเมิน
เก็บ 1.ID 2. ID from 3. ID Title 4. ID คำถาม 5.ผู้ที่แก้ไข 6.แผนกที่แก้ไข 7.ฺBefor 8.After 9.เวลาที่แก้ไข

6.ตาราง summary เก็บคะแนนรวม คอมเม้น
1.id 2.user_id 3.question_id จากตาราง assQtnList 4.points คะแนนรวม 5.comment

Gen user ตามบุคคล หรือ 1 แผนก 1 user
แบบไหนดีกว่ากันครับ ก็คือ user สามารถประเมินแผนกอื่นได้โดยแผนกอื่นถ้าเปิดการประเมินก็ต้องไปทำการประเมิน ถ้าเราแผนกเราต้องการเปิดประเมิน แผนกอื่นก็สามารถมาประเมินได้แต่แผนกตนเอง แต่ไม่สามารถทำของตนเองได้ โดยการสร้างดึกข้อมูลจากตาราง assQtnTitle ข้อคำถามหลัก assQtnList ข้อถามย่อ ประเด็นสุดท้ายคือว่าถ้า user ทำการประเมินแผนกนั้นเสร็จแล้วคืออยากได้สถานะที่เป็นแผนกนั้นไปแล้วฟร์มนั้นไปแล้วอ่ะครับ แล้วถ้ายังก็สามาถทำฟร์มนั้นได้อ่ะครับ

ตอนนี้ DB ของผมโอเครแล้วใช่ไหมครับ

Date : 2020-01-21 11:14:29 By : mustakeam

No. 14

- Gen user อันนี้แล้วแต่ความต้องการ ผมคงตอบไม่ได้

ประเด็นสุดท้ายคือว่าถ้า user ทำการประเมินแผนกนั้นเสร็จแล้วคืออยากได้สถานะที่เป็นแผนกนั้นไปแล้วฟร์มนั้นไปแล้วอ่ะครับ ไม่เข้าใจคำถาม ??
- คือประเมินแล้วให้มันปิดแบบสอบถามที่ทำไปแล้วหรือว่ายังไง ?? ถ้าอยากให้ปิด ก่อนเข้าหน้า form ก็ทำการเช็คจาก summary สิครับว่า user นี่ได้ทำแบบสอบถามไปแล้วหรือยัง

ปล.คำถามวกไปวนมาต้องมานั่งแปลไทยเป็นไทย เดี๋วคุณก้ได้คำตอบไม่ตรงหรอก
Date : 2020-01-21 12:18:49 By : Genesis™

No. 15

Quote:
ประเด็นสุดท้ายคือว่าถ้า user ทำการประเมินแผนกนั้นเสร็จแล้วคืออยากได้สถานะที่เป็นแผนกนั้นไป แล้วฟร์มนั้นไปแล้ว

แผนกนั้น
ฟอร์มนั้น

เวลาเขียนก็จะเช็คที่คำตอบว่ามีหรือยังประมาณนี้ครับ
Code (SQL)
WHERE department_id = $your_link_owner_department_id 
    AND form_id = $your_link_form_id 
    AND user_id = $your_session_user_id

เวลาคลิกลิงค์ไปหน้าไหนก็จะส่ง form id ไปด้วย
แล้วก็เช็คเทียบกับ ลิงค์ไอดีแผนก หรืออาจจะระบุเพิ่มรายคนก็ได้ครับ

$your_link_owner_department_id และ $your_link_form_id คือรหัสที่ส่งไปกับลิงค์

2020-01-21 13:08:16
Date : 2020-01-21 13:05:16 By : {Cyberman}

No. 16

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : {Cyberman} เมื่อวันที่ 2020-01-21 13:05:16
ขอบคุนนะครับ พอดีผมรีบพิมพ์ไปหน่อย ก็คือว่า user ได้ทำฟอร์มแบบสอบถามของแผนกนั้นเสร็จแล้วให้ขึ้นสถานะทำแล้ว และทำฟอร์ของแผนกนั้นทั้งหมดแล้วให้ขึ้นว่าทำแล้ว user ก็ไม่สามาถทำได้อีก ผมต้องเพิ่มตารางอีกไหมครับ หรือเก็บไว้ทีตารางไหน หรือ select จากตารางไหนมาไหนอ่ะครับถึงจะรู้ว่า userอ่ะ ตนเองได้ทำแบบสอบถามครบหมดแล้ว
สถานะ

Date : 2020-01-21 14:03:29 By : mustakeam

No. 17

ดูจากโครงสร้างที่ให้ไว้ ก็น่าจะตาราง summary ครับ

จะมีไอดี user และ ไอดีคำถาม ที่สามารถเชื่อมโยงไปดูว่า เป็นคำถามของแผนกไหน
ซึ่งถ้าไม่อยาก JOIN ก็เพิ่มฟิลด์แผนกเจ้าของคำถามในตาราง summary ไปด้วยครับ
Date : 2020-01-22 09:31:50 By : {Cyberman}

No. 18

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

ดูจากคำถามและรายละเอียดพอสรุปได้ เป็นคำถามที่ตอบแค่ ใช่-ไม่ใช่
ตารางที่สำคัญที่เกี่ยวข้อง
1 ตารางคำถาม มีแล้ว
2 ตารางแผนกน่าจะมีแล้ว
3 ตารางพนักงาน อ้างอิงแต่ละแผนก
4 ตารางคำถามแต่ละแผนก น่าจะต้องสร้างขึ้นใหม่เพื่อกำหนดคำถามของแต่ละแผนก
5 ตารางรายละเอียดการตอบคำถามของพนักงานแต่ละคน

ออกแบบตารางให้ มี FK cascade ที่ดี ก็จะควบคุณการทำงานต่างๆ ได้ดี
Date : 2020-01-22 10:13:00 By : Chaidhanan

No. 19

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : {Cyberman} เมื่อวันที่ 2020-01-22 09:31:50
สรุปตาราง summaryคือแบบนี้นะครับ
1.id
2.user_id
3. แผนก ที่ตั้งคำถาม
4.question_id จากตาราง assQtnList
5.points คะแนนรวม
6.comment
รูปแบบจะออกมาแบบนี้นะครับ

อันที่ 4. อันครับ question_id จากตาราง assQtnList มันคือคำถามข้อย่อยนะครับ ผมเข้าใจถูกแล้วใช่ไหมครับ

Date : 2020-01-22 10:19:59 By : mustakeam

No. 20

ตอบความคิดเห็นที่ : 18 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2020-01-22 10:13:00
ขอบคุนนะครับ

Date : 2020-01-22 10:22:01 By : mustakeam

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : พี่ครับพอดีตัวอย่างแบบประเมินความพึ่งพอใจไหมครับ เงื่อนของผมคือ มีหัวข้อด้าน คำถาม จะเก็บไว้ใน DB ครับ บ้างแผนกสามารถเห็นคำถาม และหัวข้อได้ บ้างแผนกก็ไม่สามารถเห็นแผนกได้ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่