Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ช่วยเขียนวิธีดึงข้อมูลจากลิ้งไปโชว์ที่หน้า index ครับ [อัพเดทสถานะตลอดเวลา]

ช่วยเขียนวิธีดึงข้อมูลจากลิ้งไปโชว์ที่หน้า index ครับ [อัพเดทสถานะตลอดเวลา]

Topic : 135208

โพสกระทู้ ( 5 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมต้องการอ่านข้อมูลนี้ โดยมีการอัพเดทหน้าเว็บอยู่ตลอดเวลาครับ เพราะข้อมูลที่จะดึงมาโชว์มีการอัพเดทสถานะตลอดเวลาครับ โดยดึงข้อมูลจากลิ้ง https://update.app/index.php (ตัวอย่างลิ้งครับ) โดยในลิ้งมีข้อมูลดังนี้ครับ

{"data":[{"name":"888","percent":"27"},{"name":"CANDY_POP","percent":"63"},{"name":"CHU_TYCOON","percent":"73"},....}]}

โดยให้ดึงข้อมูลเแยกเป็นช่องหรือแถวครับ เรียงไปด้านขวาเรื่อยๆ 5 ช่องแล้วขึ้นบรรทัดใหม่ครับ เช่นตัวอย่างครับ
sample_slot

แบบนี้ครับ ช่วยเขียนโค๊ด PHP ให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Tag : PHP

ประวัติการแก้ไข
2020-05-12 16:06:56
2020-05-12 16:09:09
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2020-05-12 16:01:52 By : warewoft View : 934 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,169 )
บทความ ( 7 )

Hall of Fame 2012

ถ้าเป็น Realtime ต้องใช้ Interval

Code (PHP)
<script>
$(document).ready(function(){
 	setInterval(fetchdata,5000);
});

function fetchdata(){
 	$.ajax({
  		url: 'fetchdata.php',
  		type: 'post',
  		success: function(res){
   			console.log(res); // return res
  		}
 	});
}
</script>

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2020-05-12 16:32:02 By : Genesis™

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,458 )

Twitter Facebook Blogger

{"data":[{"name":"888","percent":"27"},{"name":"CANDY_POP","percent":"63"},{"name":"CHU_TYCOON","percent":"73"},....}]}

กรณีนี้เรียกว่า subject/target คือ เป้าเปลือย เป็น data interchange ที่มีชื่อว่า JavaScript Object Notation(JSON) การดึงข้อมูลลักษณะนี้มาใช้ ต้องเข้าใจพื้นฐานของเสื้อผ้าที่จะนำมาใส่(ในที่นี่คือ PHP) ก่อน...แล้วเลือกมาดูซักชุด เพื่อให้ช่าง/คนดู/ญาติ/พี่น้อง/เพื่อนฝูง ฯลฯ แนะนำติชมได้

โดยให้ดึงข้อมูลเแยกเป็นช่องหรือแถวครับ เรียงไปด้านขวาเรื่อยๆ 5 ช่องแล้วขึ้นบรรทัดใหม่

อันนี้ คือ หน้าตาหรือมายา : Cascading Style Sheets (CSS) + HTML Layout
ต้องศึกษาให้เข้าใจก่อนเช่นกัน ใครๆ จึงจะสามารถยกยอติชมได้

ลองดูครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2020-05-12 16:42:16 By : PhrayaDev

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : PhrayaDev เมื่อวันที่ 2020-05-12 16:42:16
รายละเอียดของการตอบ ::
พอจะมีตัวอย่างใหมครับ ว่ามันดึงข้อมูลที่ผมลงยังไงครับ ขอบคุณครับ

2020-05-12 16:45:41
Date : 2020-05-12 16:44:44 By : warewoft

No. 4

Guest

ถ้าเคยเล่นไซส์ลาย (Line)
มันก็วิธีคิดเดียวกัน เยี่ยวเองเป็น แล้วทำไมต้องให้คนอื่นเยี่ยวให้ดูด้วยว่ะภ

ปัญญาไม่ทึบเลย
Date : 2020-05-12 17:23:10 By : หน้าฮี

No. 5

Guest

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : Genesis™ เมื่อวันที่ 2020-05-12 16:32:02
นายโครต โบราณเลยว่ะ วิธีของนาย

Date : 2020-05-12 17:24:28 By : หน้าฮี

No. 6

ตัวอย่าง (สมัยกรุงศรีฯ)

Code (PHP)
$data = '{"data":[{"name":"888","percent":"27"},{"name":"CANDY_POP","percent":"63"},{"name":"CHU_TYCOON","percent":"73"}]}';
$manage = json_decode($data, true);
//print_r($manage);
//var_dump($manage);

for ($o = 0; $o < count($manage['data']); $o++) {
  echo $o+1 . '. ' . $manage['data'][$o]['name'] . ' : ' . $manage['data'][$o]['percent'] . '<br>';
}

Layout + CSS
https://www.w3schools.com/code/tryit.asp?filename=GEPWELB0GMHP

วันนี้อารมณ์จอย ยกยอดให้ จล.
Date : 2020-05-12 18:39:34 By : PhrayaDev

No. 7

ขอบคุณทุกคนที่เข้ามาตอบครับ ผมไม่เก่งเลยไม่รู้ว่าต้องเขียนแบบไหน สิ่งที่ผมต้องการคือแบบนี้ครับ ผมต้องการดึงขอมูลจากลิ้ง 1 ลิ้งครับ ในหน้า index.php มีข้อมูล {"data":[{"name":"888","percent":"27"},{"name":"CANDY_POP","percent":"63"},{"name":"CHU_TYCOON","percent":"73"},....}]} ผมต้องการดึงข้อมูลดังกล่าวมาแยกเป็นโคลัมครับ โปรดช่วยชี้แนะหรือเขียนโค๊ดให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
Date : 2020-05-14 22:40:58 By : warewoft

No. 8

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : warewoft เมื่อวันที่ 2020-05-14 22:40:58
นึกว่าเสร็จไปนานแล้ว
โค้ดใน No.6 เขียนไว้ให้ศึกษา
นำ layout ไปใส่ในลูป php
ไม่เข้าใจตรงไหนถามเป็นจุดไป
ไม่ควรให้คนอื่นทำให้ ด้วยผลประโยชน์ของท่านเอง..

ในส่วนการดึงข้อมูลจาก url
Code (PHP)
$url = 'https://update.app/index.php';
$obj = json_decode(file_get_contents($url), true);

2020-05-14 23:08:17
Date : 2020-05-14 23:00:52 By : PhrayaDev

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : PhrayaDev เมื่อวันที่ 2020-05-14 23:00:52
ลองทำตามที่แนะนำแล้วครับ โค๊ด error ครับ พื้นฐานผมน้อยจริงๆครับ ถ้าจะกรุณาช่วยทำแบบสมบูรณ์ให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ

Date : 2020-05-14 23:16:07 By : warewoft

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : warewoft เมื่อวันที่ 2020-05-14 23:16:07
แบบสมบูรณ์คงไม่ได้ เพราะไม่ได้เห็นโค้ดในส่วนที่ท่านทำไปแล้ว และองค์ประกอบของข้อมูลอย่างเพียงพอ เช่น รูปผลลัพธ์ โค้ด error จากโค้ด ทรัพยากรหรือปัจจัยอื่น ที่เอื้ออำนวยต่อผู้ให้ความช่วยเหลือ

เหมื่อนท่านสั่งก๋วยเตี๋ยวชามหนึ่ง...พอคนทำ ทำเสร็จแล้วท่านบอกไม่ใช่เส้นเล็กแต่เป็นเส้นหมี่...ฯลฯ

Date : 2020-05-14 23:24:13 By : PhrayaDev

No. 11

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : PhrayaDev เมื่อวันที่ 2020-05-14 23:24:13
ขอบคุณที่แนะนำครับ ตอนนี้ผมยังไม่ได้เขียนโค๊ดเลยครับ เราะเริ่มต้นไม่ถูกครับ

Date : 2020-05-19 16:24:39 By : warewoft

No. 12

ผม(และท่านอื่นๆ)ยังไม่แน่ใจความต้องการของคุณทั้งหมด ได้แต่เดาตามสิ่งที่บอกเล่าผ่านข้อความอย่างเดียว

Quote:
กระบวนการเขียนโปรแกรมหลักๆ จะมี input, process, output

input คือ ส่วนรับค่าไม่ว่าจะเป็นต้นแหล่งข้อมูลหรือข้อมูลที่ user ป้อนเข้าไป ส่วนที่สองคือ การนำข้อมูลจาก input มาประมวลผลตามลำดับการทำงานตามที่มนุษย์ต้องการ เรียกว่า processing(ส่วนที่บอกไปก่อนหน้า) แล้วนำข้อมูลที่ได้แสดงผลออกทางหน้าจอ ซึ่งก็คือสิ่งที่เราเห็นในหน้า page ของเว็บไซต์ ส่วนนี้เรียกว่า output

ข้อมูลที่มีอยู่ตอนนี้ คือ
input แหล่งข้อมูลมาจากเว็บเว็บหนึ่ง และรูปแบบของข้อมูลที่รับมาคือ JSON
requirement (process -> output) คือ ต้องการดึงข้อมูลจาก JSON มาแสดงที่หน้า index ของเว็บไซต์ จาก JSON ตัวอย่างที่ให้มา ประกอบด้วยข้อมูลสองส่วน คือ Name อยู่บน, Percent อยู่ล่าง สองอย่างนี้เรียกว่า object และต้องการจัดเรียงการแสดงแต่ละ object (เรียกว่า การจัดวาง layout) ให้อยู่ในรูปแบบคอลัมน์ ถ้าอ้างอิงตามรูปภาพ layout ลักษณะนี้ ฝรั่งมักเรียกว่า Card

ถือว่าพออ่านความต้องการได้แบบโคร่งร่าง(คร่าวๆ) แต่อย่าลืมว่ารายละเอียดปลีกย่อยจะดูที่โค้ดประกอบเป็นหลักเพื่อมั่นใจว่าการทำงานของโปรแกรมเป็นไปตามที่ จขกท. ต้องการ...คุณทำไปแล้วบอกว่า error แล้ว error ว่าอะไร ต้องนำมาโพสต์ด้วย ไม่งั้นคงนั่งเทียนกันไป ส่วนการแสดงผลหน้าเว็บแค็ปรูปมาดู ทำได้มากได้น้อยก็นำโค้ดที่เขียนทั้งหมดมาดู ไม่ต้องอายว่าเขียนไม่เป็น (ผมก็เขียนไม่เป็น แต่ที่ตอบกระทู้ส่วนใหญ่ก็มาจากพื้นฐานส่วนหนึ่งและการค้นคว้าเพิ่มเติมประกอบอีกส่วน) ผู้ช่วยจะได้รู้พื้นฐานของ จขกท. และให้คำแนะนำได้ถูกทาง ไม่ต้องมาเดากัน

โพสต์ล่าสุดคุณสารภาพว่ายังไม่ได้เขียนเขียน หรือยังไม่ได้ลงมือทำ...ผมขอเสนอแนวทางดังนี้

สร้างไฟล์ index.php แล้วคัดลอกโค้ดจาก No.6 ไปรันดู เห็นอะไรในผลลัพธ์แคปมาให้ดู และไม่เข้าใจคำสั่งไหนถามมาตรงๆ ครับ ผมยินดีอธิบายหรือถ้ามันยากไปอ่านจะแนะนำแหล่งข้อมูลพวกคำที่ใช้ต่างๆ หรือ แนะนำลิงค์ไปยังพื้นฐานในส่วนที่ไม่เข้าใจได้

ลองดูก่อน
Date : 2020-05-19 17:07:47 By : PhrayaDev

No. 13

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

1 ตัด html ออกให้หมด
2 แสดง json data ออกมาให้ได้ ก่อน
3 loop แสดง json array ให้เป็น
4 ค่อยเอา html มาใส่

ยังไม่เป็นซักอย่างแต่ไม่รู้จักอ่าน getting start แล้วเมื่อไหร่จะมีพื้นฐานการเขียนโปรแกรมล่ะครับ
ตัวอย่างโค๊ดมีอยู่มากมาย แต่หลักการและวิธีการ มันทำให้คุณอ่านโค๊ดเหล่านนั้นรู้เรื่อง เมื่อไม่มีพื้นฐาน ตัวอย่างก็หมดความหมาย

หรือว่าคุณเป็น อัจฉริยะ อ่านภาษาต่างๆในโลกนี้ได้ โดยไม่ต้องศึกษา แค่เห็นอักษร ก็เข้าใจแล้ว
Date : 2020-05-20 12:55:15 By : Chaidhanan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ช่วยเขียนวิธีดึงข้อมูลจากลิ้งไปโชว์ที่หน้า index ครับ [อัพเดทสถานะตลอดเวลา]

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่