Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > php+ xampp สามารถ เรียกใช้ localhost จาก ไดเร็กทอรี่ อื่นๆ ได้ไม๊ครับ

php+ xampp สามารถ เรียกใช้ localhost จาก ไดเร็กทอรี่ อื่นๆ ได้ไม๊ครับ

Topic : 135842

โพสกระทู้ ( 4,434 )
บทความ ( 23 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

ได้เวลามาป่วนฝั่ง php มั่งแล้ว 55555
ผมมีข้อมสงสัยในการใช้ php+ xampp ครับ

อยากถามว่า ถ้าเราติดตั้ง xampp ไว้ที่ C:\xampp
แต่เราอยากเรียกใช้ โค้ด ที่เขียนไว้ที่อื่น ที่ไม่ใช่

C:\xampp\htdocs

เช่น

D:\testCode\php

แบบนี้เรียกใช้ได้ไม๊ครับ

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2021-01-19 18:02:18 By : lamaka.tor View : 2035 Reply : 25

No. 1

โพสกระทู้ ( 210 )
บทความ ( 0 )

แก้ค่า document/directory root ใน httpd ของ apache ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2021-01-19 18:12:06 By : lakornworld

No. 2

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : lakornworld เมื่อวันที่ 2021-01-19 18:12:06
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณมากครับ
หาวิธีตั้งนานที่ไหนได้อยู่ใน directory นี่เอง

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2021-01-19 19:48:42 By : lamaka.tor

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2021-01-19 19:48:42
เยี่ยม
ผมพิมพ์ตก

Date : 2021-01-19 20:01:44 By : lakornworld

No. 4

โพสกระทู้ ( 9,542 )
บทความ ( 2 )

อ่าน httpd conf ครับ เข้าใจไม่อยาก หรือ ก็นี่เลย

https://www.drupal.org/docs/develop/local-server-setup/windows-development-environment/configuring-xampp-on-windows

แต่คิดว่าถ้าจะใช้ xampp ลอง ใช้ vm สร้าง linux มาใช้งาน ดีกว่านะครับ

ถ้าใช้ window ใช้ iis ทำ web ดีกว่าครับ

ประวัติการแก้ไข
2021-01-20 00:02:32
Date : 2021-01-19 23:59:18 By : Chaidhanan

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,994 )
บทความ ( 10 )

Facebook Blogger

ทำเป็น VirtualHost ไม่แน่ใจว่าจะได้ไหม ปกติก็ย้าย DocumentRoot เท่านั้น
แต่คิดว่าน่าจะทำได้ครับ ลองทำตามตัวอย่างดูนะครับ

คำค้นหาเพิ่มเติม "วิธีทำ Virtual Host"

https://sunforevernight.wordpress.com/2015/05/31/%E0%B8%97%E0%B8%B3-subdomain-localhost-%E0%B8%9A%E0%B8%99-xampp/

NameVirtualHost *:80

<VirtualHost *:80>
DocumentRoot “C:/xampp/htdocs”
ServerName localhost
</VirtualHost>

DocumentRoot “C:/xampp/htdocs/store”
ServerName store.localhost

DocumentRoot “C:/xampp/htdocs/store2”
ServerName store2.localhost
Date : 2021-01-20 08:35:04 By : {Cyberman}

No. 6

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2021-01-19 23:59:18
วัตถุประสงค์ของผมคือ ทำยังไงก็ได้ให้ใช้งาน ไฟล์โค้ดได้ทั้งที่ บ้าน และ ห้องแล็บ เวลาแก้โค้ดครับ
เพราะผมมีปัญหา เวลาแก้ทีก็ก๊อบไปลงใน xampp

ตัวไฟล์งานจะเก็บในคลาวด์ อยู่แล้ว เพียงแค่ไม่อยากลากไปลากมา ระหว่าง คลวาด์ กับ xampp ครับ

ไม่ทราบว่า ถ้า ใช้ vm สร้าง linux จะตอบโจทย์ไม๊ ครับ

Date : 2021-01-20 08:43:17 By : lamaka.tor

No. 7

โพสกระทู้ ( 4,706 )
บทความ ( 8 )

เข้าใจว่าใช้ cloud storage เก็บโค้ด แล้วเวลาจะเริ่มทีก็ต้องลากตัวไฟล์งานไปมาระหว่างบน cloud กับ local folder. ถึงถามหาวิธีเปลี่ยน แต่ว่าก็อาจเจอปัญหาอื่นตามมา เช่น map drive ช้ากว่า start server ตอนเปิดเครื่อง.

ถ้าใช้พวก git ก็สบายไปแล้ว
แค่พิมพ์คำสั่งนิดๆหน่อยๆ ระบบ versioning มันช่วยเราตอนโค้ดเน่าได้ด้วย
ถ้ามีงานยิบย่อยที่ต้องทำเยอะ อย่างเช่น update css,js อย่างพวก jquery, bootstrap อะไรงี้ รวมถึงงาน zip project อะไรงี้ด้วย ปกติผมจะใช้ npm + gulp สร้างโค้ดทำหน้าที่ย่อยให้ แล้วเวลาเสร็จงานแต่ละทีก็แค่สั่ง `npm run xxx(ชื่องาน)` อะไรงี้มันก็ทำทีเดียวแทนเรา

ถ้าไม่งั้นก็ใช้พวก vps ทำงาน dev เอา อย่างพวก digital ocean ก็เห็นเขานิยมกัน
แต่ก็จะเสียเงินเข้าไปอีก

หรือไม่ก็ใช้ server ตัวน้อยๆที่ทำเองสำหรับงาน dev โดยเฉพาะ อย่างเช่น เครื่อง nas, หรือใช้ raspberry pi แต่ก็เสียเงินเหมือนกัน
Date : 2021-01-20 10:18:04 By : mr.v

No. 8

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 7 เขียนโดย : mr.v เมื่อวันที่ 2021-01-20 10:18:04
ถ้าเป็น git เราก็ต้องเสียเวลามาเปิด แล้วก็นั่งพิมโน่น พิม นี่อีกเหมือนเดิมครับ
มันไม่ตอบโจทย์

วิธีที่จะตอบโจทย์ เก็บเก็บโค้ดไว้ในคลาวด์แล้ว เปลี่ยน directory อย่างที่ผมทำนี่แหละครับ
ไม่ต้องก๊อบ ไม่ต้องพิมพ์ อะไร
เปิดคอมแล้วไปล้างมือ ล้างหน้า เวฟไส้กรอกซักหน่อย กลับมา นั่งทำงานต่อได้เลย
ส่วนที่ออฟฟิส ปกติผมก็เปิดทิ้งไว้อยู่แล้วครับ
แค่แก้ที่บ้าน ไปถึงออฟฟิส ก็ทำงานต่อได้เลยเช่นกัน
ถ้าหากเราจะโหลดผ่านเว็บ เราก็มั่นใจมากกว่า git ว่าจะได้รับโค้ดที่ปัจจุบัน ครับ
ตัว git ถ้าเราแก้แล้วไม่อัพ มันก็จะดอง อยู่ในเครื่องเรา
ถ้าเราไม่อยู่ที่คอมเครื่องนั้น เกิดอยากโหลดโค้ด มาแก้ เราก็จะได้โค้ดเก่าๆ ที่ไม่ผ่านการอัพเดท
แต่หากใน คลาวด์ คือแก้ ตอนนี้ เซพ แล้ว ออกไปข้างนอก เราก็โหลดของใหม่กิ๊กได้เลย ไม่มีกั๊ก

ดูๆแล้วมันออนไลน์ แบบเรียลไทม์ดีครับ
ผมชอบแบบนี้มากกว่า
ส่วน git นานๆ จะอัพโค้ดไปกองๆ ไว้ซักที

แต่ถ้า git สามารถที่จะเช็ค หรือ ตั้งค่าให้มันทำงานแบบเรียลไทม์ โดยไม่ต้องมาเสียเสีย คอยอัพ
มันก็ตอบโจทย์นะครับ
ถ้าทำได้ผมก็อยากใช้งาน ครับ

Date : 2021-01-20 12:19:25 By : lamaka.tor

No. 9

ระวังตั้งโจทย์ไว้ผิดมันก็จะต้องหาทางตอบสนองคำตอบซึ่งจะไถลออกนอกทิศไปเรื่อย
จะเอาง่าย auto sync แต่มันไม่ได้ออกแบบมาสำหรับงานแบบนี้ ก็ต้องไปหาอะไรๆมาแก้ให้มันตรงต้องการ พอมันไม่มีก็ต้องหามาเสริมอีก อะไรต่ออะไร สุดท้ายมันก็ดันออกไปเรื่อยๆ บานปลายกว่าเก่า

แนวทางส่วนใหญ่ที่โปรแกรมเมอร์เขาใช้ เขาก็ใช้อย่างพวกนี้ git mercurial พวกนี้
แล้วเขาไม่มาหวังให้อัพเองหรอก ถ้าหวังจะให้อัพเองแบบง่ายเร็วอัตโนมัติ ก็แสดงว่าไม่ได้เข้าใจจุดประสงค์ของสิ่งเหล่านี้เลย
พวกนี้เขาทำมาเพื่อแยกการปรับปรุงโค้ดเป็นครั้งๆ แล้วมันก็ดีมากตรงที่ช่วยให้ทำงานข้ามเครื่องหรือทำงานร่วมกันหลายคนได้ด้วย

ถ้าใช้ตามแนวทางที่เขาทำกัน แล้วปรับวิธีคิดวิธีทำให้ตรงตามที่เขาทำกันทั่วไป อย่างเช่นทำเสร็จทุกครั้งก็ commit push ให้เคยชิน แบบนี้มันก็จะทำให้อะไรๆง่ายกว่าที่จะหาสิ่งที่ไม่มีหรือหายากหรือแพงมาให้สนองความต้องการเราคนเดียว
Date : 2021-01-20 12:57:24 By : mr.v

No. 10

มีอยู่โปรแกรมหนึ่งเอาไว้ sync ได้ทุกอย่างระหว่าง folder คือ DSynchronize ลองดูว่ามันช่วยอะไรได้มั้ย

sync one way, bi-direction, real time ทำได้หมด

2021-01-20 13:36:05
Date : 2021-01-20 13:35:09 By : mr.v

No. 11

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : mr.v เมื่อวันที่ 2021-01-20 12:57:24

ผมเพียงมองว่า
ทำไมเราไม่ทำในสิ่งที่ง่าย และสะดวก เพราะ user ไม่มีใครต้องาร ความซับซ้อน
เหมือนเราเขียนโปรแกรม ซักโปรแกรมครับ
ีuser นับล้านๆ ไม่สนใจหรอกว่า เราใช้โปรแกรม หรือ ภาษาอะไรเขียน เขาเพียงแค่ต้องการใช้งาน และ แน่นอนมันต้องง่าย
ความยากเขาไม่ต้องการ
นั่นคือเหคุผลหลักที่ บางโปรแกรมคนใช้งานเยอะ บางโปรแกรมนใช้งานน้อย ครับ

คนทั่วโลกเอง เขาจะไม่ทนใช้ ของที่ไม่ตอบโจทย์ ยกเว้นจำเป็นต้องทนใช้
เมื่อมีอะไรที่มันตอบโจทย์กว่าเข้ามา
ผมมั่นใจมากครับ ว่าเขาเหล่านั้น จะรีบแห่ไปอวย กันยกใหญ่ จนลืมของเก่าไป

อย่างการเขียนโค้ด ที่ ต้องใช้ git ซึ่ง แน่ละครับ คนเขียนโปรแกรมอาจจะมองว่ามันสะดวก แค่พิมพ์ไม่กี่บรรทัดก็เรียบร้อย
แต่ผมมองว่ามันต้องมีวิธีที่ง่ายกว่านั้นสิ ทาง ISO 17025 แบบนั้นเขาจะเรียกว่าการเพิ่มงานครับ
หมายถึงว่า เรากำลังทำในสิ่งที่ไม่จำเป็นอยู่
ผมจึงหาทางแก้ นั่นก็คือ แค่เรา แก้ใน directory แค่ไม่กี่วิ เราก็สามารถทำงานนั้นได้เรื่อยๆ
โดยไม่ต้องคอยมาทำให้มันซับซ้อน เหมือน git อีกต่อไป

นอกจากนี้ คลาวด์ มันยังตอบโจทย์ตรงที่ว่า มันเรียลไทม์มากกว่า git
วันนี้เราแก้โค้ดsave เสร็จ พรุ่งนี้มาโหลด เราจะมั่นใจมากครับว่า เราจะได้ของทันสมัยอยู่เสมอ
ในขณะที่ git ต้องมาคอยเช็คอีกว่า เอะ เราอัพขึ้นไปยังหว่า มันล่าสุดแล้วหรือยัง

หากมองว่าออกทะเลไม๊ ผมว่าไม่ออกนะครับ
เพราะเราคนเขียนโปรแกรม ไม่ไม่ได้สนใจหรอกว่าโค้ดมันจะมาจากไหน
เราควรสนใจว่าโค้ดมันดีแค่ไหน ออกมาเป็นผลงานจะเป็นยังไงมากกว่า

เหมือนเราตั้งใจ หรือตั้งโจทย์ว่าต้องซื้อ มาม่า ให้เร็วที่สุด เราอาจจะไป แมคโคร โลตัส เซเว่น ก็ได้ที่มันใกล้ๆบ้าน
เราไม่ได้สนใจว่าต้องไปซื้อที่ไหน(หากไม่อยากไปเดินเล่น) แต่เราสนใจแค่ว่าจะซื้อมาม่า และต้องซื้อเร็วที่สุด แค่นั้นเองครับ

ุสุดท้ายนี้ผมเข้าใจในความหวังดี นะครับ
ฝอยมาซะยาวเลยผม 55555

Date : 2021-01-20 13:40:56 By : lamaka.tor

No. 12

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : mr.v เมื่อวันที่ 2021-01-20 13:35:09
DSynchronize ตัวนี้น่าสนใจดีนะครับ

ต้องลองๆๆ

Date : 2021-01-20 13:44:19 By : lamaka.tor

No. 13

โพสกระทู้ ( 9,542 )
บทความ ( 2 )

เขียน batch file ชุดคำสั่งไว้ จะ upload ไฟล์ใหม่ไฟล์ เก่า ใน directory ไหน ได้ทั้งนั้น
filezilla command line น่าจะตอบโจทย์

เขียนโปรแกรมเสร็จ เทสต์เสร็จเรียบร้อย เรียกใช้ batch file
แค่มีความสามารถในการเขียน
ไม่มีอะไรง่าย สำหรับโปรแกรมเมอร์ นอกจากไปเอาโปรแกรมสำเร็จ คนอื่นมาใช้

https://stackoverflow.com/questions/24945709/schedule-automatic-daily-upload-with-filezilla
เพือจะเป็นแนวทาง
Date : 2021-01-20 16:24:13 By : Chaidhanan

No. 14

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 13 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2021-01-20 16:24:13

ผมแก้ที่ directory แล้วใช้ได้เลยครับ

Date : 2021-01-20 16:28:56 By : lamaka.tor

No. 15

ทำไมไม่บอกล่ะว่า batch file เป็นการเพิ่มงาน ไม่เป็นตามมาตรฐาน ISO ที่ซึ่งอุตส่าห์ไปลากมาเพื่อยกระดับ แต่ไม่เกี่ยวข้องกันเลย
เพราะมันก็ต้องพิมพ์คำสั่งเพิ่ม ไม่ได้ต่างจาก git
Date : 2021-01-20 17:37:19 By : mr.v

No. 16

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : mr.v เมื่อวันที่ 2021-01-20 17:37:19
ต้องขอโทษด้วยนะครับที่ทำให้หงุดหงิด
มันเป็นเรื่องง่ายๆในการสื่อสารครับ

เหมือนเราประชุมเพื่อแก้ปัญหาครับ
มีโจทย์ว่า จากงาน 5 ขั้นตอน เราจะลดขั้นตอนยังไงให้น้อยที่สุดแต่ต้องให้ได้ผลงานที่เท่าเดิม หรือดีกว่าเดิม
มีคนเสนอว่า ทำไมต้องลดละ 5 ขั้นตอนก็ดีอยู่แล้ว
ทางที่ประชุมก็บอกว่า มันสิ้นเปลืองเกินไป
มีหลายคนเริ่มเสนอมา 4 ขั้นตอน 3 ขั้นตอน
เป็นปกติที่เราควรจะฟังเหตุผลของทุกๆคน ในครั้งแรก
เพราะเราไม่รู้หรอกว่า วิธีไหนจะดี หรือไม่ดี บางทีสุดท้ายแล้ววิธีเดิมอาจจะที่สุดก็เป็นได้
เราก็แค่กลับไปใช้วิธีเดิม

จนท้ายสุด สรุปอยู่ที่ 2 ขั้นตอน แล้วก็ยังได้งานที่มีประสิทธิภาพมากกว่า
แต่ก็ยังมีคนที่เสนอให้ใช้ 5 ขั้นตอนอยู่
ทั้งๆ ที่ 2 ขั้นตอนมันดีกว่า ประหยัดกว่า
นั่นแหละครับถึงคราวที่เราควรจะเบรคเขา
และบอกให้เขารับรู้ด้วยใจจริงว่ามันมีจริงๆนะวิธีที่ตอบโจทย์ อย่าไปยึดติดจนเกินไป

Date : 2021-01-20 23:20:39 By : lamaka.tor

No. 17

ครับ คุณเก่งแล้ว วิธีที่ว่ามา โปรแกรมเมอร์ทั้งโลกเขาใช้กัน แต่คุณเก่งกว่า จะทำยังไงก็ทำไปเถอะครับ ผมไม่เก่งขอทำตามวิธีที่เขาทำกันก็แล้วกัน เพราะผมเห็นประโยชน์อีกมหาศาลในเครื่องมือต่างๆที่เขามีให้

จะว่าไปก็เหมือนกรณีปัญหา shortcode wordpress ที่ทางเจ้าของเขาบอกเองว่าไม่รองรับ square bracket ใน attribute ไม่มีวิธีแปลงได้ คุณก็ยังว่ามี นานๆทีมีมหาเทพมาสถิตย์ก็ดีครับ

2021-01-21 12:17:07
Date : 2021-01-21 12:10:15 By : mr.v

+1 git
จะคนเดียวหรือทีมก็จบ
Date : 2021-01-21 13:16:50 By : guest

No. 19

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 17 เขียนโดย : mr.v เมื่อวันที่ 2021-01-21 12:10:15
มันไม่ใช่เรื่องเก่งไม่เก่งนี่นาครับ ต้องแยกแยะให้ออกนะครับ
ผมยืนยันชัดแล้วว่ามันไม่ตอบโจทย์ ผมเพิ่มสีให้ชัดขึ้นนะครับ
จะได้ตีความหมายผมถูก
เหมือนเราจะขนทรายซัก 10 โล ถามง่ายๆนะครับ
ว่าถ้าจะต้องซื้อ/จ้าง รถ พ่วง กับ รถมอเตอร์ไซต์ แบบไหนมันตอบโจทย์
นั่นแหละครับ ที่เขาเรียกว่าตอบโจทย์
ต่อให้คนเขาบอกว่า รถพ่วงมันมีไว้ขนของอยู่แล้ว มันมีประโยชน์หาศาล
แต่ถามว่ามันตอบโจทย์ไม๊ละครับ

เราจะมาเสียเวลาทำไมในเมื่อมันมีวิธีที่ง่ายกว่าและเร็วกว่า
แล้วบอกเลยครับ มันไม่เกี่ยวกับความเป็นมืออาชีพด้วย
มันคือทำแล้วมันตอบโจทย์

เหมือนนนกับที่มืออาชีพทั้งหลายนั่งเขียนโปรแกรมทั้งวัน แต่ผมถามง่ายๆว่า ถ้าทำแล้วไม่ตอบโจทย์มันจะมีคนใช่ซักแค่ไหน
สู้เราทำให้มันตอบโจทย์ไม่ดดีกว่ารึ

เอาแบบที่ต่อให้คนใช้ไม่เป็น ไม่มีความรู้เรื่องนั้น เขาก็ทำได้ง่ายๆ แบบนั้นสิครับที่ user เขาต้องการ
เขาไม่ทนใช้ของที่มันไม่ตอบโจทย์เขาหรอกครับ
ถึงแม้คนอื่นจะทนใช้อยู่ก็ตาม

อย่างวิธีของผมแก้แค่รอบเดียว ผมก็ทำงานเดิมได้ทั้งชาติ ไม่ต้องมานั่ง ทำอะไรกับมันอีกเลย
ง่ายจะตายครับ
แต่ผมชอบนะ ได้ผลดีกว่า แแถมขั้นตอนน้อยกว่า
แก้ครั้งเดียวผมก็เขียนโปรแกรมได้ปกติ สะบายจะตาย

แล้วจะโมโมเรื่องที่มันง่ายๆแบบนี้มันใช่รึครับ
หรือว่าชีวิตไม่ชอบอะไรง่าย ๆ รึ ครับ
ผมชอบนะ ขอแค่ให้ได้ผลเหมือนกัน แต่ขั้นตอนที่สั้นลง ผมเลือกแบบนั้นดีกว่า

ที่แน่ๆ ผมไม่บ้าน ขนทราย 10 กิโล ด้วยรถพ่วงแน่ๆ
เพราะมันไม่ตอบโจทย์

Date : 2021-01-21 19:44:06 By : lamaka.tor

No. 20

ผมบอกแล้วคุณจะใช้อะไรก็เรื่องของคุณเหอะ คุณเก่งกว่าใครในโลก
ผมก็เพิ่งจะรู้ว่า ของที่แนะนำไป บนโลกนี้ไม่ค่อยมีใครเขาใช้กันหรอกครับ
GitHub งี้ GitLab หรืออะไรพวกนี้ มันใกล้จะเจ๊งแล้วเพราะไม่มีคนใช้ครับ เพิ่งรู้ว่ามันไม่มีคนทนใช้ มันไม่ได้ ISO แย่เลย น่าสงสารพวกโปรแกรมเมอร์หน้าโง่ทั่วโลกที่ยังทนใช้เพราะไม่สะดวก

ขนาดเก่งกว่าคำแนะนำเจ้าของ wordpress ผมว่าก็คงจะบอกอะไรไม่ได้แล้วครับ เพราะเก่งเกินไป
Date : 2021-01-21 21:20:14 By : mr.v

No. 21

https://bit.ly/3p7dMkC => https://bit.ly/395pNSd

นึกว่าเข้าผิดทู้
ได้ความรู้เยอะเลยครับ

ถ้าโอเคกับ “Delay is not denial” และแก้ไขไม่เยอะ(ไฟล์ละ 3-5 บรรทัดต่อครั้ง) ก็มีอีกวิธี คือ "Editing on the fly" เช่น

1. NppFTP (Notepad++ Plugin)
NppFTP

2. cPanel File Manager: Editing Files

1

2

3

3. Managefy (WP-plugin)
https://wordpress.org/plugins/softdiscover-db-file-manager/

สุดท้ายก็ตาม
Quote:
ความถนัด ความชอบ ความสะดวก

ของแต่ละคนครับ

ถ้าไม่พูดถึง shortcode ผมก็ลืมไปเลย ขอนอกเรื่องถาม จขกท. แก้ได้หรือยัง ดึง counter มาได้หรือไม่ ไม่เข้าใจตรงไหนถามต่อที่กระทู้นู้นเลยนะครับ ถ้าไม่เกินความรู้และมีเวลาก็ตอบได้ครับ
Date : 2021-01-21 22:36:36 By : lakornworld

Quote:
ปราชญ์เมิ้งจื้อกล่าวว่า "รักเขาเขารักตอบ เคารพเขาเขาเคารพตอบ"
ประโยคข้างต้นย้ำเตือนว่าการให้ความเคารพผู้อื่นมีความสำคัญเพียงใด หากคุณเข้าใจผู้อื่น เคารพผู้อื่น คุณย่อมได้รับความเข้าใจและความเคารพจากผู้อื่นเป็นทวีคูณ
ความเคารพคือคุณธรรมอย่างหนึ่ง เคารพลูกค้าคือหน้าที่อย่างหนึ่ง
เคารพคู่อริคือความใจกว้างอย่างหนึ่ง เคารพทุกผู้คนคือจริยาอย่างหนึ่ง ไม่มีเหตุผลใดที่เราจะต้องมองไม่เห็นหัวของคนอื่น
และไม่มีคุณสมบัติใดที่เราต้องทำลายศักดิ์ศรีของคนอื่น
หากเราสู้คนอื่นไม่ได้ ไม่ว่าจะด้านใดก็ตาม เราก็ไม่ควรที่จะน้อยเนื้อต่ำใจหรือเกิดจิตริษยา เพื่อทดแทนความภาคภูมิใจในตนเอง
มีเพียงฝึกเคารพในผู้อื่น จึงได้รับการเคารพตอบจากผู้อื่น ที่จริงแล้ว เคารพผู้อื่นก็คือเคารพในตัวเอง

Date : 2021-01-21 22:41:55 By : ผ่านมา

No. 23

ตอบความคิดเห็นที่ : 21 เขียนโดย : lakornworld เมื่อวันที่ 2021-01-21 22:36:36
ไม่ใช่ว่าผมจะไปยุ่งเรื่องความสะดวกหรอกครับ เพราะผมก็หาแนวทางมาเสนอหลากหลายมาก
แต่ทีนี้วิธีเขานั้นมันมีข้อบกพร่องอยู่ อาจจะมีปัญหาอื่นตามมา และถ้ามีก็จะเป็นเรื่องยุ่งยากภายหลัง ซึ่งเมื่อก่อนผมก็เคยทำมาแล้ววิธีนั้น และเจอกับตัวเลย ผมจึงบอกแค่เกริ่นๆว่าบานปลาย.

แต่ทีนี้ผมเห็นความพยายามยกระดับ ISO บ้างอะไรบ้าง ให้ดูมีภูมิ ทั้งที่เขาบอกมาแต่ละอย่างดูก็รู้ว่าไม่ได้เข้าใจเลย และยังไม่รู้ถึงความสามารถอื่นๆอีกมากด้วย ที่เครื่องมืออื่นที่แนะนำไปมันมีแฝงอยู่
ก็เลยกลายเป็นได้เปิดโลกทัศน์เลยผม ว่าเขาไม่ไม่มีคนทนใช้กันเพราะมันไม่สะดวก

2021-01-21 23:18:17
Date : 2021-01-21 23:17:34 By : mr.v

No. 24

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 21 เขียนโดย : lakornworld เมื่อวันที่ 2021-01-21 22:36:36

ในส่วนของ โค้ด จริง ผมไม่ได้จับเลยครับ
ผมมองว่า ถ้าผมจะแก้ต่อ ต้องมีความรู้แบบจริงๆจังๆ ให้มากกว่านี้ก่อน
ผมจึงเริ่มเรียนตั้งแต่ พื้นฐานให้ครับ

ตอนนี้ก็หัด เขียนโค้ดตั้งแต่พื้นฐาน ทั้งจาก หนังสือ และ จากเว็บ thaicreate นี่แหละครับ
ของ thaicreate เพิ่งไปถึง

https://www.thaicreate.com/php/php-include-require.html

1311

ถึงแม้จะเป็นพื้นฐาน แต่ก็อยากจะจริงจังกับมัน จนกว่าจะครบ ครับ
น่าจะซักพักแหละครับ ถึงจะได้จับงานนั้น

เว้นงานโปรแกรมมาทำงานแล็บ ซักพัก แล้วค่อยกลับไปเขียนต่อครับ

Date : 2021-01-21 23:31:54 By : lamaka.tor

No. 25

Facebook

ขอขอบคุณทุกท่านในทุกความคิดเห็นนะครับ
แล้วขอโทษท่าน mr.v ที่ผมทำให้หงุดหงิด

จากปัญหาข้างต้น ผมได้ลองใช้ ตาม No. 1 คือแก้ DocumentRoot และ Directory

33

จากที่ลองใช้งาน เรียกใช้งาน เว็บที่ใช้ดสอบได้ปกติครับ

231

อย่างที่ผมแจ้งไว้ข้างต้นครับ
ผมต้องการให้ทำยังไงก็ได้ให้ใช้งานง่าย โดยใช้งานระหว่าง เครื่องที่บ้าน ที่แล็บ และ ในถือมือ ได้โดยไม่ซับซ้อน
ซึ่งกรณีที่เราตั้งค่า DocumentRoot และ Directory ข้างต้น
และเก็บโฟลเดอร์ที่ทำงานใน google drive

124

ผมจะสามารถ แก้งานได้ทั้ง ที่บ้าน และ ที่แล็บได้โดยง่ายเพราะมันก็คือโฟลเดอร์บนเครื่องนี่เองครับ
ส่วนบนเว็บ เราจะได้ไฟล์งานที่อัพเดท อยู่ตลอดเวลา

https://mega.nz/folder/hYgi0YCK#Yr2b-tvU5plaADDW0J_p2A

ไม่ว่าจะโหลดมาตอนไหน ก็มั่นใจว่าเป็นโค้ดล่าสุด ตัวเดียวกับที่เราใช้งานอยู่เป็นประจำ
แบบนี้ผมคิดว่ามันตอบโจทย์ผมนะครับ
แค่เปิดไฟล์มาแก้ไข รัน เพื่อ เซฟ เช็คผล เหมือนๆกับ งาน word excel ทั่วไป
หากในส่วนของ git หรือตัวอื่น ถ้ามีขั้นตอนน้อยกว่านี้ หรือเท่ากัน แต่ได้ผลเหมือนกัน ผมก็พร้อมที่จะรับฟัง และ ทำตามเสมอ ครับ
ผมเองก็อยากที่จะพัฒนาตัวเองอยู่แล้วครับ ถ้าอะไรที่ตอบโจทย์ ผมก็พร้อมที่จะทำตามตลอด

2021-01-23 16:58:51
2021-01-23 17:03:25
2021-01-23 17:08:28
Date : 2021-01-22 02:07:32 By : lamaka.tor

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : php+ xampp สามารถ เรียกใช้ localhost จาก ไดเร็กทอรี่ อื่นๆ ได้ไม๊ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่