Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > กระทู้สำหรับภาษาต่าง ๆ > รบกวนสอนวิธ๊การใช้ MS access เชื่อมต่อฐานข้อมูล oracle ด้วยครับ

รบกวนสอนวิธ๊การใช้ MS access เชื่อมต่อฐานข้อมูล oracle ด้วยครับ

Topic : 107110

โพสกระทู้ ( 142 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

พอดีว่าปัจจุบันผมจำเป็นต้องใช้ข้อมูลในระบบข้อมูลของบริษัทซึ่งเป็นฐานข้อมูล oracle เอามาทำ report บ่อยๆ
แต่ระบบขอบริษัทหลายเมนูไม่สามารถตอบสนองความต้องการใช้ข้อมูลของผมได้ ผมจึงได้ร้องขอ IT ของบริษัทที่ผมทำงานบ่อยๆ
แต่ด้วยงานของ IT เขาเยอะมาก เขาจึงไม่สามารถ support ความต้องการของผมได้ทัน (หัวหน้าผมชอบสั่งปุ๊ปเอาปั๊ป สงสัยนึกว่าผมเป็น 7-11)
เมื่อก่อนนี้ที่ทำงานเก่า ผมเคยใช้ MS access ดึงข้อมูลเองบ่อยๆ เนื่องจากเจอปัญหาเดียวกันกับที่ทำงานใหม่ แต่ที่ทำงานเก่า IT เขาทำการ config การเชื่อมต่อไว้ให้เรียบร้อย ผมแค่ดึงข้อมูลแต่ละ table มา link กันและใส่ query อีกนิดหน่อยตามความต้องการ
แต่ที่ทำงานใหม่ทาง IT บอกว่า เขาทำไม่เป็น ชึ่งปัจจุบันเขาใช้ sql plus อยู่ แต่สำหรับผมไม่อยากเขียน code เยอะขนาดนั้น
แบบว่าไม่ค่อยเชี่ยวชาญด้านนี้เท่าไรครับ เนื่องจากไม่ได้จบ programer มา เลยอยากใช้ MS access มากกว่าเพราะว่ามีโปรแกรมอยู่แล้วในเครื่องและ interface ง่ายต่อ user อย่างผม

จึงมาถึงคำถามครับ รบกวนแนะนำการเชื่อมต่อฐานข้อมูล oracle กับ MS access ให้หน่อยได้ไหมครับ พอดีว่าหาตาม web นอกแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ประกอบกับต้อง config เยอะมาก กลัวมีปัญหากับระบบเขา เดี๋ยวเขาจะมาโวยเอา แล้วงานจะเข้า
หรือถ้ามีวิธีอื่นแนะนำรบกวนแนะนำด้วยครับ ผมคิดว่าปัญหานี้คงเป็นปัญหาหนักอกคนทำงาน office อย่างผมอีกหลายคน

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

Tag : Ms Access, Oracle, Windows

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2014-03-20 23:23:35 By : nopasurada View : 1429 Reply : 2

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ใน MS Access เลือกเมนู เชื่อมโยง Database ก็ได้แล้วน่ะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-03-21 09:50:56 By : mr.win

No. 2

โพสกระทู้ ( 142 )
บทความ ( 0 )

ขอรายละเอียด หรือภาพประกอบเพิ่มเติมได้ไหมครับ คือว่าลองแล้วไม่ได้ครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2014-03-21 21:58:56 By : nopasurada

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : รบกวนสอนวิธ๊การใช้ MS access เชื่อมต่อฐานข้อมูล oracle ด้วยครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่