Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > กระทู้สำหรับภาษาต่าง ๆ > มีคำถามเกี่ยวกับการเชื่อมต่ออุปกรณ์ระหว่าง Xampp และ esp8266

มีคำถามเกี่ยวกับการเชื่อมต่ออุปกรณ์ระหว่าง Xampp และ esp8266

Topic : 135137

โพสกระทู้ ( 46 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

ผมมีคำถามครับ

หากผมทำการติดตั้ง Xampp ที่โน็ตบุ๊คของผมและสร้างอุปกรณ์วัดค่าโดยใช้ esp8266 ให้สามารถข้อมูลไปยัง Xampp

ถ้าโน็ตบุ๊คของผมเชื่องต่อ wifi A และอุปกรณ์ esp8266 เชื่อมต่อ wifi B ซึ่งจากการที่เชื่อมต่อ wifi คนละจุดกันจะยังทำให้ esp8266 สามารถส่งข้อมูลไปยัง Xampp ได้หรือไม่ครับ

หากไม่ได้พอจะมีวิธีการแก้่ไขให้โน็ตบุ๊ค (Xampp) และ esp8266 ที่เชื่อมต่อ wifi คนละตัวกันสามารถเชื่อมต่อข้อมูลส่งถึงกันได้รึเปล่าครับ

Tag : XAMPP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2020-04-21 18:38:03 By : deatinyfrank View : 656 Reply : 9

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,554 )
บทความ ( 2 )

esp8266 มันคืออะไรครับ คือมันเป็นชื่อที่ไม่มาตรฐาน ที่ใช้กันทั่วไป

ลองคิดว่ามันเหมือนกับคอมพิวเตอร์ ทั่วไปครับ ว่ามันติดต่อกับ server ได้ยังไง
หลักการเดียว
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2020-04-21 21:05:11 By : Chaidhanan

No. 2

โพสกระทู้ ( 1,458 )

Twitter Facebook Blogger

ปัญหาไม่ได้อยู่ที่อุปกรณ์(Hardware) แต่เป็นระบบ Network
การเชื่อมต่อระหว่างอุปกรณ์นอกวงแลน คือ internet
ดังนั้น ต้องทำให้ xampp สามารถเข้าถึงได้ด้วย public ip (ซึ่งปกติจะเป็น localhost ใช้ private ip)
โดยขอเปิด static ip จาก ISP(ผู้ให้บริการ internet บ้านเรา) จึงจะทำให้ xampp เป็นแบบ online ได้
แต่ค่าใช้จ่ายสูงมาก มีทางเลี่ยงสองวิธี

1. ใช้ tunnel (แต่ช้า)
2. เช่า web host (ถ้าทำเป็นการศึกษา ลองหาของฟรีดูครับ)
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2020-04-22 14:00:38 By : PhrayaDev

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : PhrayaDev เมื่อวันที่ 2020-04-22 14:00:38
รายละเอียดของการตอบ ::
แนะนำ ติดตั้ง Software NoIP ดีกว่าครับ

Date : 2020-04-22 14:14:09 By : Chaidhanan

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : Chaidhanan เมื่อวันที่ 2020-04-22 14:14:09
รายละเอียดของการตอบ ::
ขอบคุณครับ พอมีวิธีทำให้ net บ้านเรา(package ทั่วไป) forward port ผ่านหรือไม่ ค่ายไหนยอมให้ ip จริง

เพราะจากประสบการณ์ตรง พวกเน็ตราคาไม่เกินหลักพัน จะให้ subnet มาให้ เราจะไม่ได้ ip จริง
ในกรณีที่เชื่อมต่อฐานข้อมูล เช่น SQL server ผ่าน port ต่างๆ จะสามารถเข้าถึงข้อมูลด้วย public ip ได้
แต่สำหรับการแสดงผลทางเว็บไซต์จะถูกบล็อก ผมเคยค้นข้อมูลมาได้คำตอบว่า ISP จะไม่อนุญาต port 80, 443 ออกนอก LAN
ถ้าจะใช้ต้องเป็น ip จริง ที่ไม่ใช่เน็ตแชร์

Date : 2020-04-22 14:37:36 By : PhrayaDev

No. 5

หน้าที่ของ NoIP คือ เปลี่ยน Dynamic ip ของ client ให้อยู่ในรูป Domain Name(DDNS) และผมเคยนำ Software มาผ่า(reverse engineering) ดูแล้ว ไม่พบส่วนที่จะสามารถบังคับการเปิด port ที่ถูกจำกัดจาก ISP ได้เลย

ถ้าจำไม่ผิดที่เคยลองมีของ 3BB, True ส่วน ToT/Cat ยังไม่เคย ไม่แน่อาจจะได้

ถ้ามีวิธีจริงจะเลี่ยมมาก...เพราะสมัยนั้นผมอาจทำตอนเมาก็ได้ 555

ประวัติการแก้ไข
2020-04-22 14:42:46
2020-04-22 14:46:32
Date : 2020-04-22 14:42:04 By : PhrayaDev

No. 6

ผมเสีย 200 บาทต่อเดือน ของ ค่าย ais เปิด public port ใช้งาน port ได้เต็มทุก port

แต่ค่าย AIS ไม่ต้องใช้ noip เพราะเขามี domain ให้อยู่แล้ว ค่ายอื่นก็มีให้เหมือนกัน

tot รู้สึกจะฟรี port ใช้งานอยู่นะครับ ไม่จำกัด

web ที่บ้่าน chaidhanan.thddns.net

ประวัติการแก้ไข
2020-04-22 16:56:35
2020-04-22 17:03:13
Date : 2020-04-22 16:55:04 By : Chaidhanan

No. 7

Code
your web https http is install

AIS ใช่ไหมครับ

แจ่ม
Date : 2020-04-22 17:21:28 By : PhrayaDev

No. 8

โพสกระทู้ ( 46 )

Facebook

ตัว esp8266 ที่ผมใช้คือ Nodemcu V3 ครับ โดยผมใช้วิธีการเขียน code arduino เชื่อมต่อกับ IP Address (ใช้หมายเลข IP Address ในการเชื่อมต่อ) ที่คอมพิวเตอร์ผมเชื่อมต่อกับ net server นั้นๆอยู่ครับ แต่ผมติดปัญหาที่ว่าถ้าผมเอา esp8266 นี้ไปเชื่อมต่อ net server อื่นแล้วจะทำให้ไม่สามารถส่งข้อมูลจาก esp8266 ไปยังคอมพิวเตอร์ของผมที่อยู่คนละวง LAN ได้ครับ พอจะทราบวิธีการแก้ปัญหานี้รึเปล่าครับ
Date : 2020-04-22 21:02:18 By : deatinyfrank

No. 9

Guest

นอกวงแลนต้องใช้ Public IP Address ครับ
Date : 2020-04-22 21:21:16 By : PhrayaDev

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : มีคำถามเกี่ยวกับการเชื่อมต่ออุปกรณ์ระหว่าง Xampp และ esp8266

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่