Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Community Zone > Forum > สมาชิกใหม่ ขอฝากความหวังในการเรียนรู้ผ่าน Thaicreate ด้วยนะครับ

สมาชิกใหม่ ขอฝากความหวังในการเรียนรู้ผ่าน Thaicreate ด้วยนะครับ

Topic : 030342

โพสกระทู้ ( 54 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

เพิ่งสมัครนะครับ
ไม่รู้เรื่องการเขียนโปรแกรมเลย โดยเฉพาะภาษา script ต่างๆ ยิ่งดูยิ่งงง
เคยซื้อหนังสือมาอ่านก็แล้ว อ่านแล้วก็ยังไม่รู้งงไปหมด

ตอนนี้ได้สั่งซื้อ cd รวมสคริป ของทางเวบไปแล้ว กลัวว่า จะใช้ไม่เป็นอีก
ในนั้นมีอธิบายการใช้งานไหมครับ กลัวว่าเอามาแล้วใช้ไม่เป็น

ถ้ายังไงผมคงต้องรบกวนเพื่อนๆ พี่ๆ ด้วยนะครับ ถ้าหากผมจะใช้งานแล้วทำไรไม่เป็นเลย
ขอขอบคุณที่มีบอร์ดดีๆแบบนี้ (อ่านดูจากกระทู้อื่นๆ แล้วก็มีช่วยเหลือแนะนำกันดีมากเลยครับ)

มีข้อแนะนำเสนอแนะก็ขอให้บอกนะครับ เพราะผมไม่ได้เรียนด้านคอมฯมาเลย อาศัยเล่นเนตเล่นคอมฯไปวันๆ
ฝากเนื้อฝากตัวด้วยคร๊าบบบบ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-08-15 15:46:11 By : Zoomsky View : 1291 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

เคยเรียน ไม่เคยเรียนมาก่อน ไม่สำคัญครับ ขอเพียงเรามีความตั้งใจ มานะ พยายาม มันไม่ยากเกินที่จะทำได้ครับ

Date : 2009-08-15 17:08:22 By : webmaster

No. 2

ขอบคุณครับ
ผมควรเริ่มจากตรงไหนก่อนดีครับ

เพราะแค่ผมดู สคริป php ที่มันยาวๆๆ ผมดูแล้วไม่รู้เลยว่าอะไรคืออะไร
เริ่มยังไงดีครับ เพราะ php tutorial ดูแล้วก็ยังไม่เข้าใจอย่างแรงเลยครับ

ตั้งใจมันไม่ยากนะครับ กลัวว่าจะท้อซะก่อนอ่ะ
ขอคำแนะนำแบบบ้านๆ มือใหม่ภาษาคอมฯไม่รู้เรื่องเลย...

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

Date : 2009-08-15 17:59:17 By : Zoomsky

No. 3

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

อ่านบทเรียนก่อนครับทำความเข้าใจคำสั่งพื้นฐาน พวก echo พวกลูป พวกการตัดสินใจ แล้วค่อยมาดูตัวติดต่อฐานข้อมูล
Date : 2009-08-15 18:09:59 By : plakrim

No. 4

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

เรียนให้สนุกครับ ไม่เกิน 2 อาทิตย์กับหนังสือซักเล่ม
Date : 2009-08-15 19:54:36 By : pjgunner

No. 5

อย่างการเชื่อมต่อ database นี่ก็ยังไม่เข้าใจเลยครับ
https://www.thaicreate.com/tutorial/mysql-phpmyadmin-create-database-table.html

ผมล่ะงง เคยไปยืนอ่านหนังสือเกี่ยวกับ php ตั้งหลายเล่มก็ยังไม่เข้าใจเลยอ่ะ
ที่มีการเรียนการสอนก็มีแต่แนะนำการทำเวบ
ผมไม่ยักกะเห็นมีหนังสือแนะนำการเชื่อมต่อ ฐานข้อมูล การใช้เครื่องมือ webmaster แบบเบื้องต้นเลยอ่ะ

สรุปผมควรไปเรียน html ก่อนใช่ไหมครับ แล้วค่อยย้อนกลับมาเรียน php ถึงจะเข้าใจ เฮ้อ...
ขอบคุณครับ
Date : 2009-08-15 21:34:34 By : Zoomsky

No. 6

จริงๆแล้วถ้าผมใช้โปรแกรมทำเวบอย่าง dreamweaver นี่ก็น่าจะเพียงพอ?
แต่ถ้าผมศึกษาและฝึกฝนการทำเวบผ่านโปรแกรม dreamweaver นี่ ...

ยังไงซะผมก็ต้องใช้ สคริปต่างๆ ร่วมกับการทำเวบ ฉะนั้นผมก็ต้องเรียนรู้อยู่ดี ... จริงมั้ยครับ??
เพราะคู่มือสอนการใช้โปรแกรมนี้ ไม่เคยเห็นที่ไหนมีสอนการใช้สคริปควบคู่ไปกับโปรแกรมเลยสักเล่ม...

ยิ่งถ้าเป็นเวบที่ต้องมีการติดต่อกับฐานข้อมูล ก็ยิ่งต้องมีการใช้งานร่วมกันระหว่างสคริปกับโปรแกรมทำเวบ
แต่จะมีวิธีใดเล่าที่สามารถเรียนรู้การใช้สคริปควบคู่ไปกับการใช้โปรแกรมทำเวบอย่าง dreamweaver ???

มันไม่ตรงกับวัตถุประสงค์ของการฝึกทำเวบผ่านโปรแกรม dreamweaver ควบคู่ไปกับ script เลยน่ะครับ ...เฮ้อ...

.......ขอบพระคุณ ครับ สำหรับคำแนะนำ และสอนสั่ง ครับผม.........
Date : 2009-08-15 21:46:48 By : Zoomsky

No. 7

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

ครับ เรียน html ก่อน กับ php if else เบื้องต้นก่อน แล้ว ซื้อหนังสือ mysql ซักเล่มครับ ตามเสต็ป แล้วทีนี้ก็ใช้ฐานข้อมูลได้ทำเว็บได้ครับ
Date : 2009-08-15 22:29:58 By : pjgunner

No. 8

โพสกระทู้ ( 2,794 )

ถ้ารับงานของเพื่อนๆ หรือเขียนเว็บเล็กๆให้ใครสักคน (เหมือนถูกบังคับไปในตัว) ยิ่งจะเป็นเร็วครับ
ค่อยๆศึกษาไปครับ ใช้โปรแกรมไหนช่วยเขียนก็เหมือนๆกัน สำคัญที่ความรักชอบในการสร้างเว็บ
และอีกอย่าง ไม่จำเป็นต้องรู้หมด แต่ Search ให้เป็น ถามให้รู้เรื่องครับ บางคนตั้งกระทู้มาถาม
ไม่รู้เรื่อง คนจะตอบก็ งงงงง ผมเองก็ยังไม่เก่งครับ ยังต้องเรียนรู้อีกเยอะ สู้เค้า
Date : 2009-08-15 23:38:02 By : panyapol

No. 9

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

Twitter Facebook

การเขียนบ่อย ๆ และการลองผิดลองถูก จะทำให้เราสามารถพัฒนาฝีมือได้อย่างรวดเร็ว
Date : 2009-08-16 07:02:36 By : webmaster

No. 10

ขอบคุณทุกๆท่านนะครับ ที่แนะนำ...ผมจะพยายามครับผม
ตอนนี้ผมก็อยากจะทำเวบให้เป็นให้สำเร็จสักที ติดก็ตรงสคริปนี่แหละที่ปวดหมอง ไหนจะต้องมีการเชื่อมต่อฐานข้อมูลอีก
คิดแล้วอยากจะยี้..ขึ้นมาเลย แต่ต้องสู้ครับ พวกท่านเข้าใจและทำได้นี่สุดยอดมากเลยครับท่าน สมองคอมพิวเตอร์จริงๆ

ถ้ายังไงผมติดปัญหาเรื่องสคริป และฐานข้อมูล ผมคงต้องไหว้วานและขอรบกวนเพื่อนๆพี่ๆที่นี่ด้วยนะครับผม...
ขอบคุณมากๆจากใจเลยครับ
Date : 2009-08-16 14:48:53 By : Zoomsky

No. 11

โพสกระทู้ ( 1,528 )
บทความ ( 1 )

ผมจบ วิจิตรศิลป์ มาครับ
ตอนนี้ทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์ที่ธนาคารแห่งหนึ่ง
ไม่มีวุฒิคอมเช่นกัน
ถามบ่อยๆ จะเก่งเองครับ
Date : 2009-08-17 09:36:24 By : Sek-Artdrinker

No. 12

ขอบคณทุกๆท่านนะครับ
ตอนนี้เพิ่งไปโอนตังค์สั่งซื้อ source code มาครับ
เดี๋ยวถ้าได้ของมาแล้ว ติดปัญหาอะไรในการใช้งาน
กระผม ... คงต้องแจ้งขอรบกวนล่วงหน้านะครับ...

ขอบคุณครับ
Date : 2009-08-17 15:25:08 By : Zoomsky

No. 13

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

คุณ Sek-Artdrinker เป็นโปรแกรมเมอร์ของธนาคารเลยหรอ ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ เผื่อจะมีเส้นกะเค้าบ้าง
Date : 2009-08-17 16:15:52 By : plakrim

No. 14

วันนี้ไปหาอ่านหนังสือเกี่ยวกับ php และ mysql แล้ว...ยืนอ่านไปอ่านมาก็มานั่งสงสัย...ว่า
ผมเพียงต้องการใช้งาน php และ mysql ให้มันเป็น ใช้ให้เป็น ลงคำสั่งต่างๆถูก
ซึ่งก็ไม่น่าจะมีความจำเป็นที่จะต้องเขียนโปรแกรมพวกนี้ให้เป็นซะหน่อย เพราะส่วนใหญ่ก็มีสคริปสำเร็จรูปต่างๆให้โหลด(ให้ซื้อ)อยู่แล้ว

ฉะนั้นผมว่า...ผมติดปัญหาการใช้งานสคริปพวกนี้มากกว่า ...ไม่ได้ต้องการที่จะเขียนสคริปเป็น
เพื่อนๆพี่ๆว่าผมเข้าใจถูกไหม??...ขอแค่ใช้งานสคริปเป็นลงคำสั่งต่างๆเชื่อมโยงฐานข้อมูลให้ถูกต้อง ก็สามารถนำไปใช้งานได้แล้ว

ผมไปอ่านหนังสือดู ตรงหมวด workshop มันทำให้ผมเข้าใจง่ายกว่าการเรียนรู้ภาษาสคริปเยอะเลยครับ
ท่านใดพอจะแนะนำการใช้งานสคริป(php)และการเชื่อมต่อฐานข้อมูล(mysql) หรือกรณีตัวอย่าง (workshop)
ขอได้โปรดบอกลิงค์นำทางไปให้ผมด้วยสิครับ จักขอบพระคุณอย่างสูงเลยครับ

........ขอบคุณมากๆๆเลยครับ.........
Date : 2009-08-17 22:50:35 By : Zoomsky

No. 15

โพสกระทู้ ( 135 )

Twitter

สมาชิกใหม่มี 2 บั่งแล้วอ่ะผมยังไม่มีสะบั่งเลย

เศร้า
Date : 2009-08-21 20:27:35 By : ariya99

No. 16

เอ่อ..ผมได้สั่งซื้อ cd ผ่านเวบนะครับ อยากเก็บ script ไว้ น่ะครับ เผื่อได้ใช้ (แต่เห็นทีคงจะใช้ไม่เป็น )
ส่วนเรื่อง บั้งยศที่ว่า นี้ผม ยังไม่รู้เลยว่ามีประโยชน์อันใดลือ??

Date : 2009-08-22 11:16:43 By : Zoomsky

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สมาชิกใหม่ ขอฝากความหวังในการเรียนรู้ผ่าน Thaicreate ด้วยนะครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่