Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > LINQ คืออะไรครับ....อ่านแล้วยังงง ๆ ครับ แล้วต่างกับ sql ยังไงครับ

LINQ คืออะไรครับ....อ่านแล้วยังงง ๆ ครับ แล้วต่างกับ sql ยังไงครับ

Topic : 044353

Guest

อ่านแล้วยังงง ๆ ครับ แล้วต่างกับ sql ยังไงครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2010-06-22 13:42:26 By : ขอบคุณล่วงหน้า View : 25351 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,603 )
บทความ ( 1 )

สถานะออฟไลน์

LINQ เป็น FEATURE ใหม่ที่ BUILD-IN เข้ามาในตัวภาษาของ .NET FRAMEWORK และ MONO FRAMEWORK
เข้าใจว่า ในกรณีของคุณคงหมายถึง LINQ TO SQL หรือไม่ก็ ENTITY FRAMEWORK
ในกรณีนี้ LINQ จะ generate SQL ให้ในแต่ละ Database provider เองค่ะ
(ในกรณี Entity framework ,EF นะคะ ส่วน LINQ TO SQL ,LTS จะ Support MSSQL อย่างเดว)
หมายความว่าเราเขียน LINQ เพื่อจัดการกับฐานข้อมูลโดย Syntax ของ LINQ
แบบเดียวกับทุกๆ ฐานข้อมูลค่ะ

โดยพื้นฐานแล้ว LINQ พัฒนามาจากแนวคิดเรื่อง ORM (OBJECT RELATION MAPPING)
ง่ายๆสั้นๆคือ เป็น CONVERT TABLE ,QUERY ,RELATION สิ่งต่างๆในฐานข้อมูล
ให้มาเป็น OBJECT ของภาษา เพื่อใช้ OOP มาจัดการกับฐานข้อมูล
เช่น ในการเพิ่มข้อมูล ถ้า Map table มาเป็น Object แล้ว เราไม่ต้องใช้ INSERT STATEMENT
เพียงแต่ NEW ขึ้นมาตามลักษณะการใช้ Object โดยทั่วไปค่ะ
>> EmployeeData myEmployee = new EmployeeData ()
และโดยปกติจะไม่เหลือ SQL STATEMENT ให้เห็นอีกต่อไป คงมีเพียงการใช้ Syntax ของ LINQ
นี่เป็นภาคทฤษฎีค่ะ ทางปฏิบัติยังมีข้อจำกัดอยู่

มีข้อแนะนำว่า
ในกรณี VSS2008
ถ้าจะใช้ LINQ ควรใช้ LINQ TO SQL
ส่วน ENTITY FRAMEWORK V1.00 มี BUG เพียบ (ต้องโล้ะออกไปแล้วค่ะ เจอเองเลย)
และ Microsoft ไม่ได้สนใจที่จะทำ PATCH ออกมาแก้ไข
แต่ออก EF4 สำหรับ .NET FRAMEWORK 4.0 มาแล้วประกาศให้มาใช้
Visual Studio 2010 แทนสะหน้าตาเฉยค่ะ

นอกจากนี้ LINQ ยัง support อีกในหลายลักษณะเช่น
LINQ to Objects
LINQ to XML
LINQ to DataSet

โดยทั้งหมดมี Syntax ที่ใกล้เคียงกันค่ะ เพื่อให้เราพัฒนา app โดยยึดหลัก OOP
ได้เต็มประสิทธิภาพมากขึ้นค่ะ

จบข่าว พราวน้อย กลอยใจ
สำนักข่าวแว่นดำ รายงาน

Date : 2010-06-23 02:47:32 By : blurEyes

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ว่าง ๆ เดียวคงจะมีบทความไว้มาให้อ่านกันครับ

Introduction to Linq ใน .net 3.5 ตอนที่1 พยายามจะเขียนมาเรื่อยๆนะครับ อยากให้ลองเปลี่ยนมาใช้ Linq ดู

Date : 2010-06-27 20:32:34 By : webmaster

No. 3

Guest

ขอชัดๆกว่านี้ดิ LINQ คืออะไร หลักการทำงานของมันเป็นยังไง มีข้อดี-ข้อเสียยังไง
Date : 2012-01-18 21:21:27 By : aOx_pOm

No. 4

Guest

จริงๆ no.1 ก็ตอบไปแล้วแหละ

linq คือ o/r mapping

o/r mapping คือ การแมพระว่าง object database กับ relational database

สร้างมาเพื่อตอบสนองนีดของ programmer ที่ต้องการความเป็น oop จ้า

เพราะการใช้การ relational database ก็ต้องใช้ sql command ซึ่งในส่วนนี้จับต้องไม่ได้

ดังนั้นจึงมีความพยายามที่จะสร้างตัวกลางที่จะติดต่อกับ relational database ด้วย

syntax ที่เป็น oop แทนการใช้คำสั่ง

ข้อดีคือ

1. ถูกใจข้าพเจ้ายิ่ง

2. เวลา syntax ผิดก็รู้เลย ไม่ต้องรอดูผลตอนรัน

3. พอสร้างเป็น class แล้วทุกอย่างก็ง่ายไปหมด ไม่ต้องสร้าง command สร้าง reader หรือ adapter ให้ยุ่งยากอีกต่อไป

ข้อเสียคือ

1. จะสร้าง table อะไรแต่ละทีก็ต้องสร้างเป็น class (ข้าพเจ้าไม่นิยมลากวางๆ ข้าพเจ้าชอบโค้ดเอง)

2. เวลา query บางอย่างใช้ sql command จะทำได้ง่ายกว่า

3. ข้าพเจ้ารู้สึกว่ามันช้ากว่าใช้ sql command นะ (ใช้ความรู้สึกและประสบการณ์ ยังไม่ได้ศึกษาดู)
Date : 2012-05-10 15:33:28 By : พี่หมี

No. 5

โพสกระทู้ ( 169 )
บทความ ( 0 )

Facebook Blogger

แนะนำเล่มนี้ครับ กะจ่าง ซื้อที่ Lotus นวมินท์ ลด 50% ครับ
http://www.infopress.co.th/product_detail.php?pr_id=0000000524
Date : 2012-05-11 00:00:19 By : pStudio

No. 6

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ได้เริ่มซะทีครับ

Entity Framework (EF) สอนเขียน LINQ to Entities บน .NET Application

Date : 2015-10-11 19:21:29 By : mr.win

No. 7

โพสกระทู้ ( 29 )
บทความ ( 0 )

ขอบคุณครับ กำลังอยากรู้พอดีเลย
Date : 2015-10-13 09:37:52 By : thipatchai

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : LINQ คืออะไรครับ....อ่านแล้วยังงง ๆ ครับ แล้วต่างกับ sql ยังไงครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่