Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > ขอวิธี การกำหนดFormat DateTimePicker เครื่องวันที่เป็น TH แต่ต้องการให้ในโปรแกรมแสดงผลเป็น Eng

ขอวิธี การกำหนดFormat DateTimePicker เครื่องวันที่เป็น TH แต่ต้องการให้ในโปรแกรมแสดงผลเป็น Eng

Topic : 079826

โพสกระทู้ ( 52 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

โอนข้อมูล มาจาก DBF โดยฟิวข้อมูล วันที่ เก็บเป็น 15/6/2012
เมื่อนำมาใช้งาน กำหนดค่าBETWEEN ในการค้นหาวันที่เป็น Eng ได้
แต่ไม่สามารถใช้วันที่ TH ได้ ควรจะแก้ไขอย่างไรทีครับ
ที่สำคัญคือเครื่องที่ใช้งานไม่สามารถเปลี่ยนวันที่เป็น Eng ได้เนื่องจากพ่วงกับโปรแกรมอื่นหลายโปรแกรมครับ

Tag : .NET, Ms SQL Server 2005, Win (Windows App), VB.NET

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-06-15 11:40:37 By : kornmonter View : 14504 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ลองใช้พวก CultureInfo ครับ เช่น

Code (VB.NET)
Dim dateFormat As DateTimeFormatInfo = New CultureInfo("en-US").DateTimeFormat
DateTime.Now.ToString("MM/dd/yyyy", dateFormat)

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-06-15 11:58:20 By : mr.win

No. 2

ผมใส่ Dim dateFormat As DateTimeFormatInfo = New CultureInfo("en-US").DateTimeFormat แล้วไม่ได้ตามภาพครับ

DateTimeFormatInfo

ผมใช้ VB 2008 นะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-06-15 12:04:04 By : kornmonter

No. 3

ตอบความคิดเห็นที่ : 2 เขียนโดย : kornmonter เมื่อวันที่ 2012-06-15 12:04:04
รายละเอียดของการตอบ ::
Imports System.Globalization ได้แล้วครับเดี๊ยวขอลองดูอีกทีนะครับ ขอบคุณครับ

Date : 2012-06-15 12:05:36 By : kornmonter

No. 4

Format เวลา เป็น 06/15/2012 แล้ว
แต่ไม่สามรค้นหาตามช่วงเวลาได้ BETWEEN ต้องเปลี่ยนเป็น Eng เหมือนเดิม
ต้องแก้ไขอย่างไรดีครับ
Date : 2012-06-15 14:17:29 By : kornmonter

No. 5

คุณน่าจะต้อง Set Regional Setting ให้ตรงกับ Format ที่ต้องการครับ ไม่งั้นไม่จบปัญหาครับ
Date : 2012-06-15 15:45:24 By : mr.win

No. 6

เครื่อง client เปลี่ยนเป็น Eng ไม่ได้อะครับ เพราะโปรแกรมเก่าเค้าออกรายงานต้องการให้เป็น ไทย อะครับ
ตอนนี้ผมเลยแก้ปัญหาโดย ดึงข้อมูลจาก DBF มาลง Excel แล้วเปลี่ยน Format วันที่เป็นไทย
แต่พอผมโอนลง DB Sqlserver แล้ว พ.ศ. เพี้ยน เป็นปี พ.ศ. 3000+ ต้องแก้ยังไงเหรอครับ
Date : 2012-06-18 11:44:54 By : kornmonter

No. 7

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

คุณกำหนดข้อมูลวันที่ใน MSSQL เป็น datetime หรือเป็น varchar ครับ
Date : 2012-06-18 14:33:41 By : watcharop

No. 8

datetime ครับ
Date : 2012-06-18 15:18:50 By : kornmonter

No. 9

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

ความจริงไม่น่ามีปัญหาอะไร
ที่เครื่อง Client จะกำหนด Regional Setting เป็น Thai
ถ้าใช้โค้ดประมาณนี้

Public Function SQLDateFormat(ByVal dt As Date) As String
        ' dt.Year จะเป็นปี ค.ศ. เสมอ ไม่ว่า Regional Setting จะเป็นอะไรก็ตาม
        Return dt.Year.ToString + dt.ToString("-MM-dd")     
    End Function

Function LoadData(...)
        Dim SQL As String
        SQL = "SELECT t.* FROM SomeTable t "
        SQL &= "WHERE t.SaleDate='" & SQLDateFormat(DateTimePicker1.Value) & "'"

ประวัติการแก้ไข
2012-06-18 17:57:01
2012-06-18 17:57:30
2012-06-18 17:57:54
Date : 2012-06-18 17:56:31 By : watcharop

No. 10

Windows Form กับ DateTimePicker ใช้ให้ถูกวิธีและการอ่านค่าให้ถูกต้อง เช่น Format , Culture (VB.Net, C#)

Date : 2017-03-29 18:06:07 By : mr.win

No. 11

Guest

จาก #NO9 และ #NO10 ทำให้ผมหวลคิดถึงอดีต
ผมเล่าไปมันก็ยาวและเรื่อยเปื่อยตามกมล

วันที่ก็คือวันที่และจะเป็น ค.ศ. เท่านั้น
Quote:
' dt.Year จะเป็นปี ค.ศ. เสมอ ไม่ว่า Regional Setting จะเป็นอะไรก็ตาม

แสดงว่าในอดีตผมคิดได้ถูกต้อง จวบจนถึงปัจจุบันมันก็ยังไม่ผิด

------ ผมยกตัวอย่างแรงฯว่า "ฝรั่งเจ้าของประเทศและเป็นขอทานข้างถนน(จริง/ไม่จริง) ผมไม่ทราบ(ไม่รู้)"
------------ แต่ผมมั่นใจว่าเขาพูดสำเนียงภาษาของเขา(ฝรั่ง) ได้ดีกว่าวุฒิการศึกษาสูงสุดของประเทศอื่นฯ ในสำเนียงภาษาพล่ามว่ารักชาติ
---------------- ผมเรียกสิ่งเหล่านี้ว่า "เสือกระดาษ"

ประเทศของผมในเชิงอุดมคติในทุกวันนี้มันกลายเป็นว่า "ใครจะขโมยโอกาสได้เก่งกว่ากัน"
--- บางคนมีอาชีพเดียวอทิเช่น เป็นคู บางคนก็รีดไถ
------ บางคนก็ยิ่งกว่าคำว่า "จังไรในความจริง" (บางคูบางคนหรือว่าใครบางคน มีใบวุฒิเสือกระดาษสองใบสามใบ หรือมากกว่านั้น ดอรอทั้งนั้น)
------ (ผมคิดอยู่ในใจ มันจะเอาไปทำอะไรของมันกันนักกันหนาว่ะเนี่ย วุฒิดอรอ)

ปล. ผมนึกหัวเราะอยู่ในใจ (ตรูเป็นคนประเทศไหนว่ะเนี่ย) +55555
Date : 2017-03-30 23:12:22 By : หน้าฮี

No. 12

Guest

จาก #NO 11 ทุกวันนี้ทุกฯคนในประเทศของผมในเชิงอุดมคติ
แทบจะไม่มีใครที่อยากจะเป็น "หมูหมากาไก่" ที่อิ่มอุดมสมบูรณ์
แทบทุกคนอยากจะเป็น "เสือหิวกันทั้งนั้น"
--- (เลือกที่จะเป็นหางเสือมากกว่าที่จะเลือกเป็นหัวสุนัข[หมา])

ปล. คำว่า "สูญพันธ์" มันเหมาะสำหรับเสือต่างหากเล่า
Date : 2017-03-30 23:25:13 By : หน้าฮี

No. 13

Guest

ผมก็มั่วตามประสาของผมไปเรื่อยเปื่อย(เรื่องแบบนี้ผมไม่เคยเป็นรองใคร) +55555
--- ผมไม่เคยคิดว่า "พ่อแม่ของผมร่ำรวย"
แต่ผมคิดว่าว่า "ถึงพ่อแม่ไม่ร่ำรวย แต่ผมโชคดีที่เกิดมา [หำใหญ่]"

Public Shared Function isDate(ByVal strDate As String, Optional ByVal Date_Format As String = "dd/MM/yyyy", Optional ByVal Era_Type As String = "en-US") As Boolean
        Return If(Date.TryParseExact(strDate, Date_Format, New CultureInfo(Era_Type), DateTimeStyles.None, Nothing), True, False)

Date : 2017-03-30 23:38:29 By : หน้าฮี

No. 14

Guest

ผมบ่นเล่าเรื่องไร้สาระมาเยอะแล้ว +55555

ผมขอพูดความจริงบ้าง (สักเล็กน้อยก็ยังดี)
--- คนเราอยากมีอายุยืนยาวกันทุกฯคนนั่นแหละ และอยากตายด้วยวัยอายุขัยมากกว่าคำว่าสมควร กันทั้งนั้น
(ยังพอมีเวลา) +55555

แต่อายุชีวิตของผมมันต้องคำนวณวันต่อวัน
--- บางครั้งก็คำนวณเป็นวินาที
--- บางครั้งก็คำนวณเป็นนาที
...
...
...

ปล. MIN = วันนี้ และ MAX(คือวันพรุ่งนี้)
(อายุสั้นมากวันต่อวัน)
Date : 2017-03-30 23:54:50 By : หน้าฮี

No. 15

Guest

นักปารพผูกพันธ์กันด้วยคุณธรรม เหตุดังนี้จึงอ่อนโยนคล้ายสายวารินทร์

สามัญชนผูกพันธ์กันโดย(ด้วย)ผลประโยชน์ เหตุดังนี้จึงมากมายคล้ายเมรัย

Date : 2017-03-31 00:13:41 By : หน้าฮี

No. 16

Guest

โลกคอมพิวเตอร์ไม่ได้กว้างอย่างที่เราเคยคิด
--- เดินชนกัน
และโลกคอมพิวเตอร์ก็ไม่ได้แคบอย่างที่เราคิด
--- เดินจากกัน

ปล. วิถีชีวิตอื่นฯ มันก็เช่นเดียวกัน

พึงระวัง
Date : 2017-03-31 00:20:05 By : หน้าฮี

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ขอวิธี การกำหนดFormat DateTimePicker เครื่องวันที่เป็น TH แต่ต้องการให้ในโปรแกรมแสดงผลเป็น Eng

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่