Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > สอบถามการเรียก Crystal Report จาก Button ไม่สามารถเรียก Reportได้ VS2013 ASP.NET VB.NET

สอบถามการเรียก Crystal Report จาก Button ไม่สามารถเรียก Reportได้ VS2013 ASP.NET VB.NET

Topic : 115852

โพสกระทู้ ( 103 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

จากที่ผมได้อ่านตัวอย่าง แล้วใส่โค๊ดไป ผมไม่สามารถเรียก รีพอร์ทขึ้นมาแสดงได้ครับ ผมทำอะไรผิดหรือลืมอะไรบ้างหรือเปล่า
ตัวอย่างที่ได้อ่านก็ https://www.thaicreate.com/dotnet/asp-net-crystalreport-step-by-step.html
และ https://www.thaicreate.com/dotnet/crystal-report-parameters-formula.html

นี่คือ หน้าฟอร์มที่ต้องการให้ใช้เรียก Crystal Report ครับ

รีพอท

Code (aspx)
<asp:RadioButton ID="rdoByAll" runat="server" Text="ทั้งหมด" />     ''radio button
<asp:TextBox ID="txtDateFrom1" runat="server"></asp:TextBox>    '' จากวันที่
<asp:TextBox ID="txtDateTo1" runat="server"></asp:TextBox>    ''ถึงวันที่
<CR:CrystalReportViewer ID="crvAll" runat="server" AutoDataBind="true" ToolPanelView="None" />  

นี่เป็น Code ของ Button หน้า .vb ครับ (เป็นโค๊ดที่แค่ลองเรียก Report เฉยๆนะครับ ยังไม่ได้เพิ่ม Parameter)

Code (VB.NET)
Imports CrystalDecisions.CrystalReports.Engine
Public Class Conclusion
    Inherits System.Web.UI.Page
Protected Sub btnCallReport1_Click(sender As Object, e As EventArgs) Handles btnCallReport1.Click
        Dim rpt As New ReportDocument()
        rpt.Load(Server.MapPath("rptViewAll.rpt"))
        Me.crvAll.ReportSource = rpt

End Sub

ซึ่งหน้า rptViewAll.rpt ของผมนั้น ผมได้เลือกแสดงจาก View นะครับ ซึ่งแสดงข้อมูลเป็นรีพอร์ทได้ แต่ผมเรียกมาแสดงด้วยการคลิกButton ตอนรันโปรเจคไม่ได้ครับ ช่วยทีนะครับ

อีกคำถามที่อยากฝากถามไว้คือ เรื่องการใช้ พารามิเตอร์ฟิลด์ ผมจะประยุกต์ใช้จากตัวอย่างของเว็บนี้ ที่บอกไปข้างต้น
ผมต้องการหาจาก ช่วงของวันที่ ที่เป็น Textbox และ จาก ชื่อ หรือ แผนก ที่เป็น Dropdownlist ด้วยครับ ผมจะมีวิธีอย่างไรบ้าง ขอบคุณครับ

Tag : .NET, Crystal Report, Web (ASP.NET), VB.NET

ประวัติการแก้ไข
2015-04-17 13:08:21
2015-04-21 12:38:16
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-04-17 13:03:59 By : bogey020 View : 4089 Reply : 13

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

Code
Dim rpt As New ReportDocument() rpt.Load(Server.MapPath("rptViewAll.rpt")) Me.crvAll.ReportSource = rpt

ลอง Debug ดูมันทำงานตรงส่วนนี้ไหม๊ครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-04-17 13:46:19 By : mr.win

No. 2

Debug โดยการ กด F5 หรือ DEBUG > Start Debuging แล้วดูยังไงครับว่าทำงานหรือไม่ มันไม่มีแจ้ง Error เลยครับ
เมื่อกดที่ เรียกรายงาน มันก็แค่กระพริบ แต่ไม่มีอะไรขึ้นมาเลยครับ หากต้องการข้อมูลส่วนไหนเพิ่ม บอกได้เลยนะครับ

จากที่ผมสังเกตุจากตัวอย่าง "ออกรายงาน Crystal Report บน Web(ASP.NET) Step by Step"
จะมีรูปนี้ด้วยครับ ซึ่งของผมไม่มีนะครับ พอผมกดAdd New Item จะเป็น .mdf ผมต้องเพิ่มเข้าไปหรือเปล่าครับ
อีกอย่างในตัวอย่างไม่ได้บอกไว้ ว่าเอาเข้ามาอย่างไร ผมเลยข้ามไปเพราะคิดว่า ใน Server Explorer >Data connection ก็มีอยู่แล้ว

ผมใช้ Sql Server 2012

Pic

นี่คือรูปเมื่อ Debug ครับ ไม่มี Error อะไร และไม่รู้ว่าCode ทำงานหรือเปล่า มันจะเกี่ยวกับฐานข้อมูลหรือเปล่าครับที่ไม่ขึ้น
หหก

2015-04-17 16:18:40
2015-04-17 16:24:52
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-04-17 14:40:15 By : bogey020

No. 3

หาก Admin win เข้ามา หรือคนอื่นที่มีความรู้เรื่องนี้ ผ่านเข้ามาอ่าน ช่วยผมหน่อยนะครับ ผมยังมือใหม่เลยใชรีพอร์ทไม่เป็นเลย จะแนะให้ศึกษาอะไรเพิ่มก็ได้นะครับ
Date : 2015-04-18 09:45:58 By : bogey020

No. 4

ผมอยากรู้ว่ามันทำงานในส่วนของ btnCallReport_Click และคำสั่งอื่น ๆ ทำงานปกติหรือไม่ เพระาดูจาก Code แล้วก็ไม่มีอะไรแปลก ครับ และอีกอย่างไม่ Error ก็เลยไใม่รู้จะแนะนำยังไงครับ
Date : 2015-04-19 07:26:15 By : mr.win

No. 5

การทำงานของ btnCallReport_Click ก็เหมือนในภาพเลยครับ
แล้วโดยหลักการแล้ว เรากำหนดให้ CrystalReport เชื่อมต่อกับDatabase แล้วเลือกฟิลด์ที่ต้องการแสดง (ในที่นี้ผมเลือกจากView และใช้ Sql server ก็เลือกจาก oledb provider for sql ไป ส่วนของ Report ก็แสดงผลตามปกติตอนเลือก Preview อ่ะครับ แล้วตอนจะเรียกใช้ ก็เอา Crystal report viewer แล้วใส่โค้ดที่Button ตามตัวอย่าง มันก็เรียกไม่ ไม่รู้มันขาดอะไรไปหรือเปล่า (สภาพแวดล้อม) เพราะผมลองสร้างโปรเจคเปล่าๆมาแล้วลองทำตามวิธี มันก็ไม่ขึ้นครับ ทำไงดี
Date : 2015-04-19 11:07:21 By : bogey020

No. 6

ขอดูภาพตอนที่ไม่ขึ้นหน่อยครับ
Date : 2015-04-20 10:24:44 By : mr.win

No. 7

เป็นภาพนี้ครับ ผมแค่ลองเรียกว่ามันขึ้นมั้ยเฉยๆ และลองทำแค่ปุ่มเดียวแถวบน พอคลิกเรียกดูรายงาน จะนิ่งไปแปปนึง ตรง Title จะหมุนๆ จากนั้นหน้าจอจะแค่กระพริบแต่ไม่มีอะไรขึ้นมาครับ แล้วพอคลิกอีกซ้ำดู Titleข้างบนจะไม่หมุนแล้ว มีแค่หน้าจอกระพริบเท่านั้นครับ
ๆๆ

ซึ่ง Crystal Report Viewer ผมวางไว้ด้านล่างตรงนี้เลยครับ เพื่อให้คลิกแล้วให้มันแสดงด้านล่างนี้เลย
ผมยังไม่ได้ตั้งค่าให้มันรับค่า พารามิเตอร์ จาก TextBox หรืออะไร เพราะผมยังทำไม่เป็นครับต้องศึกษาอีก ตอนนี้อยากรู้ว่ามันเรียกด้วย Button ได้ก่อน ตอนแรกผมติดตั้ง Version CRforVS 13.0.13 เวอร์ชันล่าสุดจาก SAP CrystalReport แต่ตอนนี้กำลังถอนการติดตั้ง ลองลง 13.0.12 อยู่ครับ เผื่อฟลุค ^_^

ผมดูแล้วยังไม่เข้าใจว่าคืออะไร ลองดูนี่เพิ่มเติมหน่อยนะครับเผื่อเกี่ยวกัน เป็นคำแนะนำของ SAPตรงตารางคอลัมน์ Actionอาจเกี่ยว(รึป่าว)ครับ
http://search.sap.com/ui/notes?id=0002007224&boj=/sap/bc/bsp/spn/scn_bosap/notes.do?access=69765F6D6F64653D3939382669765F7361706E6F7465735F6E756D6265723D30303032303037323234&ssocompatible

2015-04-20 11:08:43
2015-04-20 11:31:43
Date : 2015-04-20 11:02:50 By : bogey020

No. 8

ก่อนอื่นขอบคุณที่เข้ามาติดตามปัญหาผมด้วยครับ

มาให้ข้อมูลเพิ่มครับผมพยายามไปเรื่อยๆ ได้ลองติดตั้งทั้ง SPv.13.0.13.1597 และ SPv.13.0.12.1494 ผลไม่ต่างกันครับ
นั่งหาไปเรื่อยๆ แก้โน่นแก้นี่ ผมเจอกับอะไรแปลกๆครับ เมื่อผมใส่ Crystal Report Viewer ในหน้าเพจที่มี Code นี้ของ rdo button
Code (VB.NET)
Protected Sub rdoButton1_CheckedChanged(sender As Object, e As EventArgs) Handles rdoButton1.CheckedChanged
        If rdordoButton1.Checked = True Then
            txtDateFrom1.Enabled = True
            txtDateTo1.Enabled = True
            btnCallReport1.Enabled = True
            txtDateFrom2.Enabled = False
            txtDateTo2.Enabled = False
            btnCallReport2.Enabled = False
        Else
            txtDateFrom1.Enabled = False
            txtDateTo1.Enabled = False
            btnCallReport1.Enabled = False
            txtDateFrom2.Enabled = True
            txtDateTo2.Enabled = True
            btnCallReport2.Enabled = True

End If
    End Sub
    Protected Sub rdoButton2_CheckedChanged(sender As Object, e As EventArgs) Handles rdordoButton2.CheckedChanged
        rdordoButton1_CheckedChanged(sender, e)
    End Sub

กลับเกิดปัญหาแปลกๆคือ ทำให้โค้ดพวกนี้ใช้งานไม่ได้ (เสียเวลาหาสาเหตุอยู่นานเพราะโค้ดไม่ผิด) เพราะผมลองไปสร้างฟอร์มใหม่เปล่าๆแล้วใส่แค่ คอนโทรพวกนี้กับ CR viewer ก็จะใช้งานไม่ได้ไปโดยปริยาย (ซึ่งกับโค้ดหน้าอื่นของผมที่ไม่มีโค้ดนี้ทุกอย่างทำงานปกติ)
ไม่รู้ว่าเกี่ยวอะไรมั้ย แต่แจ้งไว้เผื่อมีประโยชน์ครับ

ที่สำคัญผมลองหาไปเรื่อยๆ ปัญหาของผมอาจเกิดจาก " IIS (ของผมใช้ IISExpress)" หรือไม่ก็ ไฟล์Root อะไรซักอย่างของผมผิด
เพราะผมเจอนี่ครับ ตอนใช้ IE รัน (Chrome,FireFox ไม่เจอ)

IE Error

มันเลยทำให้ผมหาต่อไปเจอไอ้พวกนี้ครับ ลองเข้าไปดูแล้วชี้แนะด้วยนะครับ
อันที่ 1 : http://scn.sap.com/thread/3445061
อันที่ 2 : http://scn.sap.com/thread/3544544
อันที่ 3 : http://scn.sap.com/thread/3608233 >> เจอนี่ https://adilmca.wordpress.com/2013/04/08/visual-studio-2012-crystal-report-not-working-on-windows-server-2012-0x800a1391-javascript-runtime-error-bobj-is-undefined/

จึงอยากให้ช่วยดูทีครับ ว่าของผมนั้น เป็นที่ IIS หรือเป็น เพราะ VS2013 หรือถ้าอย่างอื่นแนะนำมาได้เลยครับ ผมยินดีศึกษา
ยังไงช่วยหน่อยนะครับ หลายวันผ่านไปกับปัญหานี้

ข้อมูลอีกอย่างคือผมสามารถ เลือกฟิลด์มาแสดงใน Report ได้ตามปกตินะครับ (ตรงขั้นตอนของ ReportWizard)
ลองเลือก ReportSource มันก็แสดงตัวอย่างแค่ใน VS เท่านั้น พอรันโปรเจคจริงๆ มันเรียกยังไงก็ไม่ขึ้นครับ

2015-04-20 20:28:09
2015-04-20 20:28:15
Date : 2015-04-20 19:52:19 By : bogey020

No. 9

รบกวน Admin หรือใครที่เข้ามาดู ช่วยหน่อยนะครับ ถ้าใครมีกรณีเหมือนผม หรือช่วยดูลิงค์ที่ให้ไปเพื่อช่วยในการตัดสินใจก็ได้ครับ
Date : 2015-04-21 11:17:17 By : bogey020

No. 10

Go to : Crystal Report กับ Visual Studio 2013 เมื่อเรียกรีพอร์ทแล้ว ขึ้น Pop-Up แสดงหน้าต่างให้ป้อน Password DataBase เกิดจากอะไร แก้ใขอย่างไร
Date : 2015-04-23 08:55:59 By : mr.win

No. 11

Ok ของผมเองครับ ^_^ เผื่อมีคนเจอเหมือนผม จะได้ช่วยๆกันแก้
Date : 2015-04-23 10:23:39 By : bogey020

No. 12

โพสกระทู้ ( 280 )

ตอนนี้ผมติดปัญหาเดียวกันครับ ผมใช้ asp 2013 ครับ รั้นแล้วไม่แสดงรายงานอะไรเลย
crystal report viewer ไม่แสดงอะไร ใครมีคำส่งและวิธีแก้ไข แนะนำที่ครับ
Date : 2017-09-15 10:01:17 By : สุวัฒน์

No. 13

ตอบความคิดเห็นที่ : 12 เขียนโดย : สุวัฒน์ เมื่อวันที่ 2017-09-15 10:01:17
รายละเอียดของการตอบ ::
ถ้าไม่แสดงอะไรเลย แต่เพจมีการ postback (หน้าเพจกระพริบ)
เบื้องต้นให้ลองนำไฟล์ aspnet_client มาวางไว้ในโปรเจคก่อนครับ
แต่เมื่อนำขึ้น เว็บเซิฟเวอร์แล้ว สามารถเอาออกได้ เพราะเราลงไว้ที่ Server แล้วครับ

Date : 2017-09-25 16:15:21 By : bogey020

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามการเรียก Crystal Report จาก Button ไม่สามารถเรียก Reportได้ VS2013 ASP.NET VB.NET

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 01
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่