Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > .NET Framework > Forum > C# อยากทราบดึงข้อมูลจาก Excel มาใส่ใน textbox ครับ

C# อยากทราบดึงข้อมูลจาก Excel มาใส่ใน textbox ครับ

Topic : 126600

โพสกระทู้ ( 11 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

อยากทราบวิธี import ข้อมูลใน excel ลง textbox แล้วให้ save อัตโนมัติ
หลังจาก input แต่ละแถวเสร็จครับ

excel มีหลาย sheet ด้วยครับ แต่แต่ละ sheet ข้อมูลรหัสจะตรงกันทุก cells

ตอนนี้ code ผมเป็นแบบนี้ครับ

Code (C#)
            using Excel = Microsoft.Office.Interop.Excel;

//Open excel
            Excel.Application exlApp = null;
            Excel.Workbook exlWorkBook = null;
            Excel.Worksheet exlWorkSheet = null;
            object misValue = System.Reflection.Missing.Value;

exlApp = new Excel.ApplicationClass();
            System.Threading.Thread.CurrentThread.CurrentCulture = System.Globalization.CultureInfo.CreateSpecificCulture("en-US");
            exlWorkBook = exlApp.Workbooks.Open(strExcelPath, 0, true, 5, "", "", true,
                                                Microsoft.Office.Interop.Excel.XlPlatform.xlWindows,
                                                "\t", false, false, 0, true, 1, 0);

exlWorkSheet = (Excel.Worksheet)exlWorkBook.Worksheets.get_Item(1);

Tag : .NET, C#, C

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2017-02-27 14:13:35 By : mhoobin View : 5427 Reply : 15

No. 1

โพสกระทู้ ( 4,436 )
บทความ ( 23 )

Facebook

มีตัวอย่างประกอบไม๊ครับ ว่าลักษณะ ข้อมูลใน excel เป็นยังไง
แล้วต้องการให้ดึงข้อมูลออกมาเป็นรูปแบบไหน

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-02-27 15:26:20 By : lamaka.tor

No. 2

ตอบความคิดเห็นที่ : 1 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2017-02-27 15:26:20
รายละเอียดของการตอบ ::
ข้อมูลในไฟล์ excel ตามรูปครับ

Excel To Textbox

Code
========อันนี้ code ตอนนี้ครับ=======
using Excel = Microsoft.Office.Interop.Excel;

//Open excel
            Excel.Application exlApp = null;
            Excel.Workbook exlWorkBook = null;
            Excel.Worksheet exlWorkSheet = null;
            object misValue = System.Reflection.Missing.Value;

exlApp = new Excel.ApplicationClass();
            System.Threading.Thread.CurrentThread.CurrentCulture = System.Globalization.CultureInfo.CreateSpecificCulture("en-US");
            exlWorkBook = exlApp.Workbooks.Open(strExcelPath, 0, true, 5, "", "", true,
                                                Microsoft.Office.Interop.Excel.XlPlatform.xlWindows,
                                                "\t", false, false, 0, true, 1, 0);

exlWorkSheet = (Excel.Worksheet)exlWorkBook.Worksheets.get_Item(1);

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2017-02-27 15:30:19 By : mhoobin

No. 3

ต้องการเอาข้อมูลในแต่ละ column ใน excel มาใส่ใน textbox ใน โปรแกรม ครับ
Date : 2017-02-27 15:31:26 By : mhoobin

No. 4

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

ใช้ตัวนี้แทนครับ

Code (C#)
FileStream stream = File.Open(filePath, FileMode.Open, FileAccess.Read);

//Choose one of either 1 or 2
//1. Reading from a binary Excel file ('97-2003 format; *.xls)
IExcelDataReader excelReader = ExcelReaderFactory.CreateBinaryReader(stream);

//2. Reading from a OpenXml Excel file (2007 format; *.xlsx)
IExcelDataReader excelReader = ExcelReaderFactory.CreateOpenXmlReader(stream);

//Choose one of either 3, 4, or 5
//3. DataSet - The result of each spreadsheet will be created in the result.Tables
DataSet result = excelReader.AsDataSet();

//4. DataSet - Create column names from first row
excelReader.IsFirstRowAsColumnNames = true;
DataSet result = excelReader.AsDataSet();

//5. Data Reader methods
while (excelReader.Read())
{
    //excelReader.GetInt32(0);
}

//6. Free resources (IExcelDataReader is IDisposable)
excelReader.Close();

Date : 2017-02-27 15:38:50 By : mr.win

No. 5

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : mr.win เมื่อวันที่ 2017-02-27 15:38:50
ขอบคุณครับ

แต่ผมต้องศึกษาวิธีนี้อีกเยอะเลยครับ ดูคร่าว ๆ แล้ว ยัง งง ครับ

Date : 2017-02-27 15:41:01 By : mhoobin

No. 6

Facebook

ประมาณนี้นะครับ

http://stackoverflow.com/questions/16213255/how-to-read-cell-values-from-existing-excel-file

1. ออกแบบ database ยังไงรึครับ เหมือนกับ ใน excel เลยรึป่าว
2. ออกหน้า ฟอร์ม แบบไหนครับ

ลองออกแบบ database และ หน้าฟอร์ม ออกมาดูครับ
Date : 2017-02-27 16:50:44 By : lamaka.tor

No. 7

อันนี้รูปในโปรแกรมครับ เป็น textbox ธรรมดา ครับ

Excel

ส่วน database ไม่มีครับ เพราะว่า กด save ให้ออกเป็น format excel ของต้นฉบับครับ
คือ เหมือนเอา ข้อมูลพวกใน textbox ลงใน excel ต้นฉบับครับ

ส่วนของการ save เป็น file excel ทำได้แล้วครับ
ติดตรงที่ import excel ลง textbox ครับ ^^
Date : 2017-02-27 16:59:09 By : mhoobin

No. 8

Facebook

ถ้าใช้ excel เป็น database ข้อผิดพลาดในแง่ข้อการเชื่อมโยง ข้อมูลอาจจะผิดพลาดได้นะครับ
ในกรณีที่เรา Insert/Update/Delete ข้อมูลต่าง ๆ อาจจะทำให้ Sheet ที่เกี่ยวข้อง ผิดพลาดได้เช่นกัน

แต่ยังอยากใช้อยู่ หน้านี้ ก็จะต้อง ทำให้สามารถ เรียก listรหัสพนักงาน
แล้วก็เอา รหัสพนักงาน ไปค้นหาว่าอยู่แถวไหน ก็เอา ข้อมูลนั้นมาลง

ลองสร้าง ฟอร์มมาซัก ฟอร์ม เป็นฟอร์มรหัสพนักงาน

งานนี้ บอกได้เลยว่า เน้น for loop หนักมาก ครับ

ขั้นตอนเป็นแบบนี้นะครับ

1. เปิด list รหัสพนักงาน เพื่อเลือก
2. เอา ID ไปค้น แบบ for
3. เจอแล้วก็เอาแถวนั้นมายัดลง ตามที่เราต้องการ

ลองหาวิธี เลือกรหัสพนักงาน ออกมาก่อนครับ
Date : 2017-02-27 17:12:11 By : lamaka.tor

No. 9

ตอบความคิดเห็นที่ : 8 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2017-02-27 17:12:11
เลือกรหัสพนักงาน ยังไงครับ ...
เลือกตอนไหนอ่าครับ

Date : 2017-02-27 17:13:19 By : mhoobin

No. 10

Facebook

งั้นหน้าอยากจะโชวแค่ ข้อมูล พนง 1 คน ใช่ไม๊ครับ

คำถามคือ ท่านจะเอา รหัสพนักงาน มาจากฟอร์มไหน เพื่อมาใส่ให้ข้อมูลสมบูรณ์ครับ

ถ้าไม่มีอะไรในความคิดนั้นๆ ผมก็เสนอแนะว่า

ขั้นตอนเป็นแบบนี้นะครับ

1. เปิด list รหัสพนักงาน เพื่อเลือก
2. เอา ID ไปค้น แบบ for
3. เจอแล้วก็เอาแถวนั้นมายัดลง ตามที่เราต้องการ

อาจจะต้องใช้จินตนาการนิดหนึ่ง เพรราะผมไม่ใช่ โปรแกรมเมอร์ คิดอะไรได้ก็ร่ายตามน้ำเมาไปเรื่อยแหละครับ 5555
Date : 2017-02-27 17:24:34 By : lamaka.tor

No. 11

ตอบความคิดเห็นที่ : 10 เขียนโดย : lamaka.tor เมื่อวันที่ 2017-02-27 17:24:34
โชว์ข้อมูลพนักงานทีละคนครับ พอคนแรก input data จาก excel เข้า โปรแกรมเสร็จ ก็จะให้ Save ออกมาครับ

รัน ไปเรื่อย ๆ จนถึง คนสุดท้ายในไฟล์ excel อะครับ

Date : 2017-02-28 09:40:07 By : mhoobin

No. 12

Facebook

ครับ

ประวัติการแก้ไข
2017-02-28 10:10:57
Date : 2017-02-28 10:09:43 By : lamaka.tor

No. 13

Facebook

ลองเขียน โฟรชารทดูยังครับ

ว่าขั้นตอนทั้งหมดเป็นยังไง
เริ่มตั้งแต่เปิด excel จนปิดโปรแกรมไป
Date : 2017-02-28 10:12:58 By : lamaka.tor

No. 14

Guest

ไม่รู้ว่าทำได้หรือยังครับ ถ้ายังไม่ได้ลองเอาตัวอย่างนี้ไปดูนะครับ
อันนี้แค่ดึงจาก Excel มาที่แสดง datagridview และคลิกที่แถวของ datagridview แล้วแสดงที่ TextBox
จากนั้นกดปุ๋ม Save ก็แค่ update date list เท่านั้นยังไม่ถึงขั้นตอน บันทึกลง Excel อันนี้ศึกษาเอง
ผมใช้ EPPlus
link
https://1drv.ms/u/s!AvNP70jk_yhUhDTXZmBNiDNXz7MP

code ตัวอย่าง เอาไฟล์ Excel ไปไว้ Drive D: ด้วยนะครับหรือจะเปลี่ยนที่ Code ก็ตามแต่
กลัวอาจารย์หน้าฮี ว่าแจก code จัง (โค้ดยิ่งบ้านๆอยู่)
Date : 2017-03-01 17:29:20 By : บัญดิษฐ

No. 15

ตอบความคิดเห็นที่ : 14 เขียนโดย : บัญดิษฐ เมื่อวันที่ 2017-03-01 17:29:20
ขอบคุณครับ

จะลองดูครับ

Date : 2017-03-01 22:45:12 By : mhoobin

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : C# อยากทราบดึงข้อมูลจาก Excel มาใส่ใน textbox ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่