Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > Graphic for Web > Forum > อยากได้ไอเดียร์ในการออกแบบโลโก้จังเลยค่ะ ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกด้วยนะคะ

อยากได้ไอเดียร์ในการออกแบบโลโก้จังเลยค่ะ ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกด้วยนะคะ

Topic : 026567

โพสกระทู้ ( 7 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

กำลังออกแบบโลโก้ประจำสาขาอยู่ค่ะ แต่ไม่ค่อยมีไอเดียร์แปลกใหม่
อยากได้คำแนะนำดีๆ ขอบคุณค่ะ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-04-22 16:00:37 By : Anany View : 12729 Reply : 23

No. 1

โพสกระทู้ ( 33 )

ออกแบบตามใจชอบ ใช้สี สื่อความหมายประจำสาขาครับ

Date : 2009-04-22 20:52:56 By : noknok

No. 2

โลโก้ที่ออกแบบนี้ จะต้องนำไปปักบนเสื้อแจ๊กเก็ตค่ะ

รายละเอียดแบบไหนที่จะปักออกมาสวยคะ??

ที่กำลังออกแบบอยู่ เน้นตัวอักษรกับลายเส้นค่ะ
Date : 2009-04-23 09:10:30 By : Anany

No. 3

โพสกระทู้ ( 47 )

มีโปรแกรมออกแบบโลโก้มากมายถ้าคิดไม่ออกก็ลองเอาไปเล่นตอนนี้ดูนะ
โปรแกรมPortable AAA Logo 2008 ต้อนนี้มีเวอร์ชั่น 2009 ออกมาแล้ว
ลองไปหา download ดูนะ
Date : 2009-04-23 15:38:45 By : กานดา

No. 4

ขอบคุณนะคะ สำหรับคำแนะนำ จะลองไปหาโหลดดูค่ะ
Date : 2009-04-23 15:48:29 By : Anany

No. 5

โพสกระทู้ ( 13 )

ถ้าจะออกแบบโลโก้ ที่ใช้นการปักเสื้อหรืออะไร ขอแนะนำให้ใช้สีสันที่ ฉูดฉาดไปเลย เช่น น้ำ แดง เขียว อะไรพวกนี้ และก็โลโก้ ขอเป็นที่ ไม่ต้องมีลวดลายอะไรมาก สื่อถึงคณะหรือภาควิชาที่เราเรียนอยู่ เน้นลวดลายที่ไม่ละเอียดมากนัก เพราะมันจะทำให้ รก ปักออกมาดูไม่สวย
Date : 2009-04-24 08:49:26 By : tongza

No. 6

โพสกระทู้ ( 50 )

เหอๆ
หลักการออกแบบที่แท้จริงแล้ว
เราต้องคำนึงถึงการใช้งาน เช่น ถ้านำไปปักเสื้อหละก็ ไม่ควรมีรายละเอียดเยอะ
สี่ที่ใช้ ไม่ควร เกิน สาม สีครับ
และแต่ละสีก้มีความหมายในตัวมันเอง เช่น สี น้ำเงินหมานถึงความเป็นมีอาชีพ แดงหมายถึง รวดเร็ว เป็นต้น
ส่วนลักษณะก็แล้วแต่ว่า โจทย์ที่ออกแบบนี้เป้นอะไร
ข้อสำคุญนะครับ โลโก้ที่ดี ไม่ควารมี ดีเทล มากเกินไป สังเกตุง่ายๆ จากโลโก้ขอ ค่ายใหญ่
เน้น ดูง่าย จำง่าย เข้าใจ ภายใน 25 วินาที ครับ
Date : 2009-04-24 11:15:34 By : evening

No. 7

โพสกระทู้ ( 50 )

ไม่แนะนำให้โหลดนะครับ Create เองเลย ดีกว่า
ทำเรื่อยๆ ทักษะของเราจะเพิ่มขึ้นเองครับ
Date : 2009-04-24 11:16:43 By : evening

No. 8

ขอบคุณ Dr.Ters มากเลยค่ะ

พอดีว่ายังไม่ได้หาโหลด แต่ที่ออกแบบไว้ใช้ Illustrator ทำ

ในส่วนของตัวอักษร font ที่มีอยู่ไม่ถูกใจเลยวาดเองซะเลย
Date : 2009-04-24 15:49:46 By : Anany

No. 9

Guest

ผมเคยเรียนการออกแบบสัญลักษณ์ อาจารย์ บอกว่า ฝึก ฝึก ฝึก ครับ ข้อนี้สำคัญมาก

ผมมีแนวคิด อันนี้ผมชอบมาก
เป็นเรื่องการออกแบบสัญลักษณ์ ของบริษัทการบินไทยที่ใช้ในปัจจุบัน

เริ่มต้นการบินไทยต้องการจะเปลี่ยนสัญลักษณ์ จากเดิม(รบกวนหานะครับเดี๋ยวยาว เมาปุ้นอยู่นะครับ)
ได้จ้าง บริษัท แลนเดอร์ แอน เอสโสซิเอท ให้ทำการออกแบบสัญลักษณ์
ทางบริษัท แลนเดอร์ แอน เอสโสซิเอท ตกลงข้อเสนอ และได้ส่งนักออกแบบ
มาทำการออกแบบที่ประเทศไทย แต่ไม่ได้ลงมือออกแบบในทันทีครับ ทางบริษัทส่งนักออกแบบมากิน อยู่ เที่ยว(ไม่รู้ว่าไปพัฒพงรึเปล่า ฮา) ให้คุ้นเคยกับประเทศไทย เป็นเวลา 2ปี หรือ 3ปี อันนี้ผมไม่แน่ใจ (ผู้รู้รบกวนบอกด้วยครับ อยากได้ข้อมูลที่ถูกต้อง)เพื่อค้นหาความหมายของวัฒนธรรมและอารมณ์ของความเป็นไทย จนนักออกแบบได้พบกับ ใบเสมาที่คนโบราณมักจะทำติดไว้บริเวณกำแพงวัง(สังเกตุ บนกำแพงวังเก่าๆ จะมีใบเสมา อยู่ช้างบนยื่นออกมา) นักออกแบบจึงนำแนวคิดของใบเสมาที่อยู่ตามกำแพงวัง มามาใช้เป็นแนวคิดจนเป็น สัญลักษณ์การบินไทยที่ใช้ในปัจจุบัน

แนวคิดนี้ได้บอกอะไรผมหลายๆ อย่างในเรื่องของอารมณ์ เรื่องของเอกภาพ ประเทศไทยเรามีวัฒนธรรมอยู่มากมาย ผมเชื่อว่านักออกแบบ บริษัท แลนเดอร์ แอน เอสโสซิเอท ก็คงจะอื้อๆ แน่นอนเพราะ หาเอกภาพของวัฒนธรรมไทยที่ค่อนข้างหลากหลายทำได้ยาก จึงใช้เวลาเป็นหลายปีในการตีโจทย์ แต่ในที่สุดก็สามารถตีโจทย์ ได้จาก ศิลปะสมัยโบราณ

ลองไปเปิดดู สัญลักษณ์ของการบินไทยดูนะครับว่ารู้สึกอย่างไร ส่วนตัวผมรู้ว่าเป็นไทยๆ แท้ๆ เลย ไม่ใช่พี่ไทยนะ

การออกแบบสัญลักษณ์ ไม่ยากครับใครๆ ก็ทำได้ แค่วาดๆ ออกมาก็เป็นสัญลักษณ์แล้ว(สวยซะด้วยสิ) พอลูกค้าถามก็อ้างความหมายมั่วๆ ไปให้มันดูดี แต่ถ้านักวิจาร หรือผู้รู้เค้าดูออกครับว่าเรามั่ว (อันนี้ผมโดน Art Director ด่าประจำ) เพราะฉนั้นให้ความสำคัญกับความหมายด้วยครับ ให้สมกับความหมายของ สัญลักษณ์ หรือ Logo ตามพจณานุกรม สักหน่อย
เพราะฉะนั้น ฝึกๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ครับ
ปล. ผมเมากัญชาอยู่นะ ข้อความอาจจะดูงงๆ ผมเอาใจช่วยครับคุณ Anany
Date : 2009-04-28 20:26:30 By : ควัญหลงพาฉันมาที่นี่

No. 10

ยังงัยก็ยังขอบคุณ คุณGuest มากเลยนะคะ

ได้แนวคิดใหม่ในการออกแบบค่ะ เพราะบางทีที่ออกแบบไว้คงจะสื่อความหมายได้ไม่มากพอ

Date : 2009-04-29 08:52:33 By : Anany

No. 11

โพสกระทู้ ( 5 )

ถ้าจะใช้เครื่องมือช่วย เพื่อความรวดเร็วและบางทีอาจได้แนวทางความคิดใหม่ โปรแกรม AAAlogo ก้อดีน้าเปนโปรแกรมทำโลโก้ ลองๆทำดูเผื่อเกิดไอเดียไรมาบ้าง
Date : 2009-05-27 11:31:18 By : fay_zhou

No. 12

Guest

ใครรักการออกแบบ

มาติดตามข่าวงานประกวด

ด้านการออกแบบทั้งหลาย

ได้ที่ www.108contest.com

ยินดีต้อนรับทุกคนค่ะ
Date : 2009-09-14 13:54:23 By : อันนะ

No. 13

โพสกระทู้ ( 54 )

AAA Logo 2009 Business Edition 3.0 Portable | 9.237 Mb
AAA Logo is useful program for designing various logo?s. With its 8.500 logo objects & 500 premium logo templates there is definitely something to start with. Of course if you are more artistic soul you always have your own tools to play with

With AAA Logo you can create almost any type of website graphics or business graphics for high resolution printing. Logos, banners, buttons, headers and icons for your website with rich colors, gradients, shadows and reflections. Business graphics such as business cards, letterheads, posters and other business stationery can be designed and printed directly from AAA Logo or created images can be exported for use with other applications.

DOWNLOAD :
http://rapidshare.com/files/247162894/AAA.Logo.2009._v3.0-Portable.rar
Date : 2009-09-14 23:05:42 By : Zoomsky

No. 14

Logo Creator 5.0 Mega Pack
Create incredible logo designs that look like a Photoshop guru spent hours laboring over! It???s like having your own logo design studio??? without the studio! With The Logo Maker ??? you???ll get a portfolio full of logos that you can modify and customize yourself??? for far less than what a designer will charge.

DOWNLOAD:
http://hotfile.com/dl/7938306/d33fab0/L_g_oCr.part1.rar.html
http://hotfile.com/dl/7938308/aec790a/L_g_oCr.part2.rar.html
Date : 2009-09-14 23:15:14 By : Zoomsky

No. 15

Studio v5 Logo Maker 2.0 | 71.67 Mb
LogoMaker is an innovative and easy to use product that makes it possible for any business owner to design professional business logos, create advertisements, design nice page headers for a web site and other identifying graphics in just minutes. The easy to use features of LogoMaker include hundreds of fully modifiable logo templates and objects categorized by industry and interest, high quality graphical engine, creative tools and special effects. In LogoMaker you can work with Regular, Polygonal, Concave, Wavy, Circular, Perspective Text types. All options and effects that can be applied on the images (such as Shadow, Transparency, Blur, Emboss, Gradient, Hue, etc.) can also be applied on text and shapes. However, some additional effects can be applied only on text and shapes, such as: Outline, Character Spacing, Character Angle etc.

DOWNLOAD:
http://hotfile.com/dl/3905697/6e67e7c/Studio.V5.LogoMaker.2.0.rar.html
http://letitbit.net/download/9de156165e543e4/Studio.V5.LogoMaker.2.0.rar.html
http://depositfiles.com/files/qs3a8mcwy
Date : 2009-09-14 23:21:17 By : Zoomsky

No. 16

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ถ้าจะแจก แจก trial version ดีกว่านะครับ
Date : 2009-09-14 23:22:44 By : plakrim

No. 17

Summitsoft Logo Design Studio v3.5.0.0 Retail | 12.32 MB
Logo Design Studio offers the greatest range of designer tools to help you quickly and easily create an identity from your own library of uniquely branded logos and graphic images. By modifying or importing images, shapes, graphic objects and text, each professionally designed logo included in the software is able to produce thousands of unique results all in a matter of minutes! If your identity evolves or completely changes at any time, simply recreate a new company logo design at no additional cost.
The unmatched features of Logo Design Studio include:
>> Over 2500 logo design objects
>> Professionally designed high quality artwork
>> Over 500 industry based logo templates
>> Slogan and tagline resource library
>> Special effects such as Shadows, Blurs, Embossing & Frames

DOWNLOAD :
http://rapidshare.com/files/230647604
Date : 2009-09-14 23:25:47 By : Zoomsky

No. 18

Quote:
ถ้าจะแจก แจก trial version ดีกว่านะครับ

อ้าว...ขออภัย ผมมิทราบ...ถ้าผิดพลาดประการใด ลบทิ้งได้เลยนะครับ

ไปเจอมาอยู่ในหมวดเดียวกันก็เลยนำมารวบรวมไว้ให้
(trial หรือ full อันนี้ก็ิไม่รู้เหมือนกัน)
Date : 2009-09-14 23:31:18 By : Zoomsky

No. 19

Guest

ระหว่างโลโกที่เป็นรูปภาพกับที่เป็นตัวอักษรอันไหนที่ดูแล้วน่าจะมีความน่าสนใจหรือดูแล้วเข้าใจง่ายมากกว่ากันคะ
Date : 2009-10-26 11:36:55 By : pang

No. 20

Guest

เฮ้อ...คิดงานไม่ออกอีกคน...ไม่มีสมาธิเลยค่ะ
Date : 2009-10-29 12:31:59 By : aumi

No. 21

Guest

ลองดูตัวอย่าง นักออกแบบอาชีพครับ http://thai-designer-online.blogspot.com/ ลองเข้าไปดูตัวอย่างการออกแบบโลโก้ครับ ไม่ผิดหวัง
Date : 2011-06-22 19:54:58 By : star_M

No. 22

โพสกระทู้ ( 61 )

Facebook

ป่านนี้คงจะออกแบบได้แล้วละมั้งค่ะ
Date : 2011-12-07 01:25:15 By : iibuu

No. 23

โพสกระทู้ ( 5 )

Twitter Facebook Hi5 Blogger

ผมเองเวลาออกแบบโลโก้ จะออกแบบตามโจทย์ที่ต้องการหรือว่าจะนำไปใช้กับงานประเภทใด สีไม่ฉูดฉาด หรือเล่นสีมากเกินไป
Date : 2012-03-13 14:59:25 By : nackkcan

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากได้ไอเดียร์ในการออกแบบโลโก้จังเลยค่ะ ใครมีประสบการณ์ช่วยบอกด้วยนะคะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 00
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่