Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,025

HOME > Mobile > Mobile Forum > [iOS] ขอความอนุเคราะห์ตัวอย่างด่วนครับ การดึงข้อมูลจาก database มาโชว์ใน custom table cell

[iOS] ขอความอนุเคราะห์ตัวอย่างด่วนครับ การดึงข้อมูลจาก database มาโชว์ใน custom table cell

Topic : 089846

โพสกระทู้ ( 34 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ผมศึกษาการ สร้าง table cell ที่ออกแบบเองครับ
จากนั้นทำการดึงรูปบบ cell ที่ออกแบบมาใส่ตาราง ตามตัวอย่างนี้

https://www.thaicreate.com/mobile/ios-iphone-table-view-table-view-cell.html

ผมอยากทราบว่า มีใครพอจะมีตัวอย่าง การดึงข้อมูลจาก database มาใส่ตารางในรูปแบบนี้บ้างครับ
พอดีผมศึกษามันมีแต่แบบดึงมาใส่ตารางปกติ คือไม่สามารถออกแบบตารางเองได้ ใส่ได้เพียงรูป และค่าไม่กี่อย่าง

คือผมอยากออกแบบ table cell ให้ดูสวยงามและแสดงข้อมูลหลายๆ อย่างน่ะครับ ตอนนี้ออกแบบแล้วดึง
custom table cell ที่ออกแบบไว้มาใส่ตารางได้แล้ว ขาดแต่เพียง จะทำยังไงให้ดึงข้อมูลเข้ามาโชว์ใน table cell ที่ออกแบบไว้ได้บ้างครับ

ผมใช้ php เขียน jason ตามบทความในเว็บนี่ครับ

ผมพยายามหามานานมากแล้ว ขอบคุณในความอนุเคราะห์ล่วงหน้ามากๆนะครับ

ปล. ขอบคุณบทความดีๆ ที่เขียนในเว็บ มากๆครับ ช่วยผมได้เยอะเลย

Tag : Mobile, MySQL, Device (Mobile), iOS, iPhone, Mobile

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2013-01-27 09:32:51 By : qqzero View : 1578 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

บทความนี้เลยครับ

Go to : iOS/iPhone Display Image on Table View from JSON URL (Web Site)

ส่วน Custom Cell ตามบทความที่ได้แนะนำในท้ายบทความครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-01-28 20:40:28 By : mr.win

No. 2

คือผมอยากให้มันดึงข้อมูลมาใส่ custom cell ที่ออกแบบไว้แล้วอ่ะครับ

หน้า custom cell
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2013-01-29 03:47:32 By : qqzero

No. 3

ได้ตอบไปแล้วน่ะครับ คุณน่าจะ Apply ได้ไม่ยาก
Date : 2013-01-29 05:53:51 By : mr.win

No. 4

ผมลองพยายาม apply ดูแล้วนะครับ มันไม่ยอมขึ้นน่ะครับ กลายเป็นว่าขึ้นมาเป็น table list เปล่าๆ ซะงั้น

ผมทำคือ ในส่วน view didload ใส่โค้ด json ในการต่อกับ api เพื่อดึงข้อมูลจากฐานมา
ส่วนในส่วน ตารางผมก็ดึงเซลล์ขึ้นมาแสดง แล้วก็ ส่งค่าไปยัง textview ของ custom cell

มันไม่ขึ้นอ่ะครับ
Date : 2013-01-29 20:30:18 By : qqzero

No. 5

โพสกระทู้ ( 11 )

คุณ qqzero ต้องดูที่ Source code ก่อนอะครับว่ามันมีผิดตรงไหน ลองเอามาแปะในนี้เผื่อมีคนที่จะช่วยแนะทางให้ได้
Date : 2013-01-29 23:26:59 By : oat21

No. 6

Code
- (void)viewDidLoad
{
    [super viewDidLoad];
    // Do any additional setup after loading the view from its nib.

tripName = @"tripName";

// Create array to hold dictionaries
    myObject = [[NSMutableArray alloc] init];

NSData *jsonData = [NSData dataWithContentsOfURL:
                        [NSURL URLWithString:@"http://localhost/www.letsgogoapp.com/apishowtablelocat.php"]];

id jsonObjects = [NSJSONSerialization JSONObjectWithData:jsonData options:NSJSONReadingMutableContainers error:nil];

// values in foreach loop
    for (NSDictionary *dataDict in jsonObjects) {
        NSString *strtripName = [dataDict objectForKey:@"tripName"];

dict = [NSDictionary dictionaryWithObjectsAndKeys:
                strtripName, tripName,
                nil];
        [myObject addObject:dict];
    }

}
-(NSInteger)numberOfSectionInTableView:(UITableView *)tableView
{
    return 1;
}
-(NSInteger)tableView:(UITableView *)tableView numberOfRowsInSection:(NSInteger)section
{
   return myObject.count;
}
-(CGFloat)tableView:(UITableView *)tableView heightForRowAtIndexPath:(NSIndexPath *)indexPath
{
    return 300;
}
-(UITableViewCell *)tableView:(UITableView *)tableView cellForRowAtIndexPath:(NSIndexPath *)indexPath
{

static NSString *CellIdentifier = @"Cell";

recipeNewTripCell *cell = (recipeNewTripCell *) [tableView dequeueReusableCellWithIdentifier : CellIdentifier];

if (cell == nil)
    {
        NSArray *nib = [[NSBundle mainBundle] loadNibNamed:@"recipeNewTripCell" owner:self options:nil];
        cell = [nib objectAtIndex:0];
    }

NSDictionary *tmpDict = [myObject objectAtIndex:indexPath.row];

cell.showTripName.text = [tmpDict objectForKey:tripName];

return cell;
}

เนี่ยครับ คุณ โอ๊ต ผมลองเทสแค่ tripName ก่อน ใช้ตัวแปร showTripName ส่งค่าไปยัง custom cell ที่สร้างไว้
Date : 2013-01-30 04:23:30 By : qqzero

No. 7

จากที่ดูรูปแบบก็ถูกแล้วน่ะครับ
Date : 2013-01-30 05:48:11 By : mr.win

No. 8

ครับ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมรูปไม่ขึ้น ขึ้นแค่ตารางเปล่าๆ
Date : 2013-01-30 13:50:33 By : qqzero

No. 9

คุณลอง NSLog ตัวที่คุณจะให้มันแสดงค่าออกมาก่อนดีมั้ย เผื่อว่าค่ามันอาจจะไม่ถูกต้อง หรือ อาจเกิดข้อผิดพลาดตั้งแต่ไฟล์ .php
Date : 2013-01-30 15:44:56 By : oat21

No. 10

ลากพวก Outlet ต่าง ๆ ให้กับ File's owner หรือยังครับ หลาย ๆ คนจะลืมกำหนดค่าต่าง ๆ พวกนี้รวมถึงตัวผมเองด้วย
Date : 2013-01-30 15:47:55 By : oat21

No. 11

ตัวไฟล์ .php ผมว่าไม่น่าผิดนะครับ เพราะใช้ไฟล์เดียวกันกับที่แสดงใน table view list ก็แสดงได้ปกติดี เดี๋ยวผมจะลองตรวจเช็คดูก่อนนะครับ
Date : 2013-01-30 15:55:44 By : qqzero

No. 12

ตอนนี้ ผมมาลองทำอย่างละเอียดตามบทความแล้วครับ ผมเกิดปัญหาตรงจุดหนึ่งคือ เมื่อออกแบบ เลเอาท์ custom cell เสร็จแล้วเนี่ย ผมไม่สามารถใส่คลาสชื่อเดียวกันได้ครับ

เช่นตามตัวอย่างที่ชื่อว่า CustomTableView น่ะครับ เมื่อกดที่ Table cell View แล้ว เลือกที่ class แล้วให้ใส่ชื่อคลาสไป มันใส่ไม่ได้น่ะครับ เพราะอะไรครับ ผมควรทำยังไง
Date : 2013-01-30 16:37:15 By : qqzero

No. 13

ผมพยายามทำ ยังทำไม่ได้เลยครับ
Date : 2013-01-31 17:18:40 By : qqzero

No. 14

ผมว่ามันก็ไม่ได้ยากอะไรครับ ไม่รู้จะช่วยยังไงครับ เพราะได้แนะนำตัวอย่างไปแล้ว และการเขียน iOS บน Xcode มันก็มีหลายส่วนประกอบมาเกี่ยวข้องกับพวก Interface ต่าง ๆ ครับ ดังนั้นดู Code อย่างเดียวก็อาจจะไม่ได้รู้ปัญหา

ตามตัวอย่างถ้าคุณทำแบบ Custom Table Cell ที่สร้าง Array บน Code ได้แล้ว คุณก็น่าจะค่อย ๆ Apply ข้อมูลที่อยู่จาก Server ที่อยู่ในรูปแบบ JSON ได้ไม่ยากครับ ค่อย ๆ ไล่ไปทีล่ะ Step
Date : 2013-01-31 17:25:06 By : mr.win

No. 15

สรุปแล้ว ได้แล้วครับ โค้ดถูกต้องหมดแล้ว

ผมสะเพร่าเอง ตรงขั้นตอนการทำ custom table view ที่ต้อง new file ดันไปเลือกเป็น UIViewController มันเลยไม่ดึงให้สักที

ขอบคุณทั้งคุณ โอ๊ต และคุณ mr.win ที่เข้ามาตอบด้วยนะครับ ขอบคุณบทความดีๆด้วยนะครับ ผมได้บทความของที่นี่ช่วยได้เยอะมากๆเลยครับ
Date : 2013-02-01 01:27:40 By : qqzero

No. 16

ตอบความคิดเห็นที่ : 15 เขียนโดย : qqzero เมื่อวันที่ 2013-02-01 01:27:40
รายละเอียดของการตอบ ::
ดีใจด้วยครับ ก้าวไปอีกขั้น

Date : 2013-02-01 09:31:22 By : mr.win

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : [iOS] ขอความอนุเคราะห์ตัวอย่างด่วนครับ การดึงข้อมูลจาก database มาโชว์ใน custom table cell

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่