Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ภาษาไทยกับ Ajax - ในเบสผม Set เป็น utf8_unidoce_ci ครับ

ภาษาไทยกับ Ajax - ในเบสผม Set เป็น utf8_unidoce_ci ครับ

Topic : 024950

โพสกระทู้ ( 151 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

ในเบสผม Set เป็น utf8_unidoce_ci ครับ
ปกติในหน้า php ที่แสดงผล ผมแค่เพิ่ม <meta http-equiv=Content-Type content="text/html; charset=utf-8"> เว็บก็แสดงผลเป็นถาษาไทยแล้ว

โดยที่ผมใช้ Ajax ดึงข้อมูลจากเบส โดยเพิ่ม header("Content-Type: text/html; charset=UTF-8"); ไว้บนสุด
มันก็จะแสดงผลเป็นภาษาไทยได้ถูกต้อง แต่ปัญหาคือ ถ้าผมส่งพารามิเตอร์ไปเช่นคำว่า"การ" พอค่าไปถึงหน้าfunction ajax ผมลองecho ดู ปรากฤว่าได้คำว่า"��" แทน

เลยพยายามหาในกูเกิ้ล เค้าให้ใช้header ในหน้าfunction ajax เป็น header("Content-type: text/xml; charset=TIS-620");
ปรากฤว่าคำว่าการของผม เมื่อส่งไปถึงหน้าfunction ได้คำว่า"การ" แล้วครับ แต่เมื่อดึงข้อมูลจากเบสมา ปรากฎว่าเป็นภาษายึกยือ

ผมเลยลองใช้ Header เป็น ("Content-type: text/xml; charset=TIS-620"); แต่ส่วนที่ดึงดาต้าเบส
ผมเพิ่ม mysql_query("SET NAMES UTF8"); ก็เป็นภาษายึกยือ

แก้ไขยังไงดีครับ เหมือนAjax ต้องใช้ TIS-620เท่านั้น แต่ในเบสผมset เป็นutf8ไว้

ปล.ใช้ header("Content-Type: text/html; charset=UTF-8"); แล้วเพิ่ม mysql_query("SET NAMES UTF8"); ด้วย ภาษาที่ออกมาก็ยึกยือ งงครับ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-02-24 10:07:28 By : nutkit View : 5240 Reply : 16

No. 1

โพสกระทู้ ( 154 )

$test= iconv('utf-8', 'tis-620', $_GET['test']);

Date : 2009-02-24 12:00:51 By : นักเรียน

No. 2

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ไม่จริงครับที่ว่า ajax ใช้ tis-620 เท่านั้น ผมว่ามันต้อง utf-8 เท่านั้นมากกว่า
ปัญหานี้ คิดว่าเป็นที่การส่ง parameter มากกว่าครับ(เข้าใจว่าจะเป็นเฉพาะ get) ส่งภาษาไทยแล้วมันไม่เข้าใจ
ต้องแปลงให้เป็น hex ก่อนส่ง
ผมใช้นี่ หามาจากเว็บน่าจะแก้ปัญหานี้ได้

function hexEncode(inputString){
var hexCharacters = "0123456789ABCDEF";
var second = (inputString % 16);
var first = (inputString - second)/16;
hexOutput = "" + hexCharacters.charAt(first) + hexCharacters.charAt(second);
return hexOutput;
}

function thaiURI(inputString){
outputString='';
for(var i=0;i<inputString.length;i++){
if(inputString.charCodeAt(i)>3423){
forEncode=inputString.charCodeAt(i)-3424;
outputString+='%'+hexEncode(forEncode);
}else{
outputString+=inputString.charAt(i);
}
}
return outputString;
}

วิธีใช้

httpRequests.open("GET", "myajax.php?input="+thaiURI(inputText),true);

Date : 2009-02-24 13:15:39 By : plakrim

No. 3

โค้ดของคุณ PlaKriM ยังใช้ไม่ได้อ่ะครับ
ส่งไปแล้วเป็นตัวว่า"��" อ่ะครับ
ลองecho ดูแล้ว

ในหน้าที่รับค่า ผมเพิ่ม header("Content-Type: text/html; charset=UTF-8"); ไว้น่ะครับ
ผมทำขั้นตอนไหนผิดไป
Date : 2009-02-24 14:33:00 By : nutkit

No. 4

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

header("Content-Type: text/html; charset=UTF-8");

ลองเปลี่ยนเป็น
header("Content-Type: text/html; charset=TIS-620");

Date : 2009-02-24 15:54:24 By : plakrim

No. 5

เปลี่ยนเป็นheader("Content-Type: text/html; charset=TIS-620");
ภาษาที่Queryออกมาจะยึกยือครับ
แต่คำว่าการที่ส่งไป จะได้เป็นคำว่าการถูกต้อง

เกี่ยวไหมครับว่า ถ้าผมดูข้อมูลในเบสโดยตรง มันจะเป็นภาษายึกยืออยู่ ผมลืมSet อะไรรึเปล่า
Date : 2009-02-25 10:54:52 By : nutkit

No. 6

มีผู้รู้ไหมครับ.. ยังติดอยู่เลยอ่ะ
Date : 2009-02-26 15:41:36 By : nutkit

No. 7

โพสกระทู้ ( 74 )

เดาเอานะ ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับ browser รึป่าว

Go to : Ajax ไม่รับภาษาไทย Thai Language.. ก่อนหน้าผมสามารถ บันทึกและแสดงผลเป็นภาษาไทยได้. พอผมเพิ่ม Ajax แล้วรับภาษาไทยไม่ได้ครับ
Date : 2009-02-26 16:15:29 By : Jewels

No. 8

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ลองทำตาม rep 2 ดูนะครับ iconv ตอนบันทึก ตอนดึงมาใช้ header tis620 นะครับ
Date : 2009-02-27 13:15:18 By : pjgunner

No. 9

ได้แล้วคร้าบ ขอบคุณมาก
Date : 2009-03-02 14:55:49 By : nutkit

No. 10

โพสกระทู้ ( 3 )

ทำไงอ่ะครับ เด็กรุ่นหลังอยากรู้ด้วยจังเยย
แบบว่าติดเหมือนกันคับ
Date : 2009-06-22 15:22:16 By : tobmedical

No. 11

โพสกระทู้ ( 27 )

ก่อนจะเอาลงฐานทำการ case ก่อนด้วยคำสั่ง
<?php
$db->query("SET NAMES tis620");
?>

Date : 2009-06-23 14:31:30 By : tuanau

No. 12

โพสกระทู้ ( 830 )

ผมว่า ทำตาม คห. 1 ก็น่าจะได้แล้วอะ
Date : 2009-06-23 15:06:53 By : danya

No. 13

โพสกระทู้ ( 54 )

Facebook Hi5

ถ้ารู้กันอยู่แล้วก็ไม่เป็นไรครับ ขออภัยด้วย

ทำเอกสารไฟล์เป็น UTF-8 ที่ตัว Editor จะมีคำสั่งนี้อยู่ ลอง Save เอกสาร ให้เป็นแบบ UTF-8 ด้วยก็ดีนะครับ

เช่นใน Editplus จะมีคำสั่ง เมนู Document > Reload As > เลือก UTF-8
ปกติ เอกสารจะเป็น ANSI ครับ

ใน Dreamweaver หรือ Eclipse ก็มีคำสั่งนี้เช่นกัน น่าจะเป็น Encodeing
Date : 2009-06-23 15:46:34 By : sirikulo

No. 14

โพสกระทู้ ( 3 )

รบกวนพี่ช่วยชี้แนะด้วยคะ

ปัญหาภาษาไทย จะต้องเขียนโค้ดแก้ปัญหาอย่างไรคะ

Code (PHP)
<?
header("Content-type:text/html; charset=UTF-8");        
//header("Content-type: text/xml; charset=TIS-620");
header("Cache-Control: no-store, no-cache, must-revalidate");       
header("Cache-Control: post-check=0, pre-check=0", false); 

// เชื่อมต่อฐานข้อมูล
$link=mysql_connect("localhost","root","0746186") or die("error".mysql_error());
mysql_select_db("servicehr",$link);

mysql_query("set character set utf8");

$q = urldecode($_GET["q"]);

$pagesize = 50; // จำนวนรายการที่ต้องการแสดง
$table_db="funprogram"; // ตารางที่ต้องการค้นหา
$find_field="DescripPro"; // ฟิลที่ต้องการค้นหา
$sql = "select * from $table_db  where locate('$q', $find_field) > 0 order by locate('$q', $find_field), $find_field limit $pagesize";
$results = mysql_query($sql);
while ($row = mysql_fetch_array( $results )) {
	$id = $row["ProgramsId"]; // ฟิลที่ต้องการส่งค่ากลับ
	$name = ucwords( strtolower( $row["DescripPro"] ) ); // ฟิลที่ต้องการแสดงค่า

// ป้องกันเครื่องหมาย '
	$name = str_replace("'", "'", $name);
	// กำหนดตัวหนาให้กับคำที่มีการพิมพ์
	$display_name = preg_replace("/(".$q.")/i", "<b>$1</b>", $name);
	echo "<li onselect=\"this.setText('$name').setValue('$id');\">$display_name</li>";
}
mysql_close();
?>

Date : 2011-05-15 15:15:47 By : rotesin

No. 15

โพสกระทู้ ( 13 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ขอเพิ่มความคิดเห็นครับ แก้มาหลายอย่าง เพิ่ม
$test= iconv('utf-8', 'tis-620', $_GET['test']);
หายเลยครับ ขอบคุณครับ
Date : 2017-02-08 07:45:42 By : nimitr

No. 16

โพสกระทู้ ( 484 )
บทความ ( 3 )

ทำทุกอย่างให้เป็น utf8
<!doctype html>
<html lang="en">
<head>
<meta charset="UTF-8">

Save as->Encoding: UTF-8

Database:
collation: uft_general_ci
Table->COLLATE='utf8_general_ci'

php connect->db
charset: utf8
Date : 2017-02-08 08:47:02 By : fossil31

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ภาษาไทยกับ Ajax - ในเบสผม Set เป็น utf8_unidoce_ci ครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่