Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,030

HOME > PHP > PHP Forum > ทุกท่านครับผมมีโปรแกรมไรจะใ้ห้ดูแล้วอยากถามนิดหน่อยเ้ข้ามาดูกันหน่อยนะ

ทุกท่านครับผมมีโปรแกรมไรจะใ้ห้ดูแล้วอยากถามนิดหน่อยเ้ข้ามาดูกันหน่อยนะ

Topic : 027393

โพสกระทู้ ( 183 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์
Facebook

อยากให้ช่วยวิจารณ์ว่าการออกแบบเป้นยังไง น่าใช้งานดีไหม อยากให้มีอะไรอีก
มันคือ Web Operating System ที่ชื่อว่า MicroOS ที่ผมกำลังพัฒนาอยู่อะ ดูตามภาพเลยครับ
คาดว่าโปรเจคนี้ยังอีกยาวอะครับกว่าจะเสร็จเนืองจากต้องทำคนเดียวตลอดเลย ไม่มีทีมพัฒนาเหมือนเมืองนอกเขา
01
รูปแรกเป็นโปรแกรม จำลองดอสในอินเตอร์เน็ตเป็นเหมือน ดอสในวิสโดวน์นั้นแหละครับ
02
รูปสองเป็นโปรแกรมต่างๆที่มีเป็นของระบบน่ะครับ แสดงให้เห็นถึงอินเทอร์เฟสต่้างๆ ด้านล่างเป็นบาร์เอนกประสงค์ซ่อนแสดงได้
3
รูปนี้แสดงให้เห็นเวลาที่ซ้อนบาร์ด้านล่างไว้และก็แสดงโปรแกรม Quick Command เหมือน Run บนวินโดว์นั้นแหละ แต่ตัวนี้จะสามารถรับคำสั่งดอสและคำนวณคณิตศาสตร์ได้โดยไม่ต้องเปิดโปรแกรม calculator

ช่วยกันคอมเม้นเยอะๆนะครับผมมาถึงช่วงลองใจของโปรแกรมนี้แล้วเลยต้องการความเห็นเยอะๆ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-05-16 03:26:40 By : melodyApinan View : 1097 Reply : 12

No. 1

Facebook

124245

Date : 2009-05-16 03:33:39 By : melodyApinan

No. 2

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

จริงๆ มีหลายเจ้าที่ทำ แต่ผมไม่รู้ว่าอันไหนดีที่สุด
Date : 2009-05-16 04:18:32 By : plakrim

No. 3

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

อ่าส์ โปรแกรมออกแบบสวยดีครับ
ถ้าเราอยากมีทีมพัฒนา เราก็ต้องกล้าเปิดโค๊ดอ่ะครับ เหมือน linux นั่นหละครับ

แต่ที่ผมชอบ ก็คงของ extjs 2.0 นะ
http://extjs.com/deploy/dev/examples/desktop/desktop.html

แต่พอจะใช้งานจริงๆ กลับเป็น http://mochaui.com/demo/

และก็ Flexgrid jquery
http://php.deeserver.net/download/get/106/postcode.rar

deawx
[email protected]
ปรึกษา PHP ฟรีจ้า
Date : 2009-05-16 04:59:11 By : deawx

No. 4

โพสกระทู้ ( 3,468 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter

ดูดีเหมือนกัน ไม่ทราบว่า cross browser ป่าวคับ ใช้ js library ตัวไหนคับ

เพิ่มปลั๊กอินได้ป่าว ลองเขียนเอกสารให้สามารถ เพิ่มไลบราลี่ได้แต่ไม่ต้องโอเพ่นซอร์สก็ได้
Date : 2009-05-16 07:19:16 By : pjgunner

No. 5

โพสกระทู้ ( 519 )
บทความ ( 1 )

โอ้วตื่นตาตื่นใจมั่กๆ เพราะผมเคยเห็นแต่ของ ext js
แต่ ui แบบนี้คงเหมาะกับการใช้งานแบบใช้ใน องค์กร ว่ามั๊ยคับ
เป็น tool ที่ใช้ภายในบริษัท ประมาณนั้น

Date : 2009-05-16 08:11:33 By : nut_t02

No. 6

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

เขียนเก่งมากเลยครับผม
Date : 2009-05-16 09:15:27 By : num

No. 7

Facebook

ผมทำให้สามารถเพิ่มโปรแกรมได้ด้วยตัวผู้ใช้เองเลยครับ รูปแบบการใช้งานจะแหวกออกจากแนววินโดว์เลย
แต่ไม่ยากนักหรอกนะครับ จะไม่ให้เหมือนวินโดว์น่ะครับ น่าจะไม่เหมือนแนวทั้ง Linux และ Mac ด้วยครับ
เรื่อง js library ผมเขียนผมเองครับไม่ได้ใช้ตัวไหน ไม่ได้กะเป็น open source หรอกครับแต่จะทำให้มันใช้งานได้จิง
ผมกำลังคิดค้นภาษาที่ใช้ในการโค้ดดิ่งโปรแกรมที่จะใช้เฉพราะใน microos อยู่ด้วยแหละคือถ้าคิดได้ก็จะสามารถกันเวลามีคนคิดจะเขียนโค้ด php เพื่อมารันในโปรแกรมผมเพื่อแฮกได้ เพราะผมจะบล็อก PHP ออกไปให้เขียนได้แค่ MicroLanguage เท่านั้น
ผมอยากได้ไอเดียจากพี่ๆ แนะนำว่าให้เพิ่มเติมส่วนไหนดีอยากให้มีอะไรดี เพราะทำเสร็จคำไทยคงมี os ใช้งานดูสักตัวล่ะมั้งเหอะๆ
Date : 2009-05-16 17:05:56 By : melodyApinan

No. 8

Facebook

--ระบบในอนาคต--
การใช้งานรองรับทั้งแบบองค์กรและแบบ ผู้ใช้ทั้วไปครับโดยเราสามารถตั้ง work group ขององค์กรเราได้เพื่อให้ผู้อื่นไม่สามารถมองเห็นเราได้ หรือผู้ใช้จะใช้การแชร์ข้อมูลแบบเครือข่าย (Vitual Lan) และตั้งรหัสสำหรับเครือข่าย
มีระบบกำหนด Hidden File หรือล็อกไฟล์แระโฟลเดอร์
ในเรื่องการโปรแกรมมิ่ง ระบบรองรับการเขียนเว็บไซต์เพื่อรันผ่าน MicroOS โดยใช้ MicroLanguage รันโดยผ่าน
extension ของโปรแกรมเหมือนปรั๊กอินเสริมสำหรับผู้ใช้ให้ผู้ใช้เขียนเว็บมาแล้วรันผ่านโปรแกรมผู้ใช้ทั่วไปก็จะสามารถเข้ามาดูเว็บที่เราสร้างได้ด้วยโดย MicroOS จะแปลงให้เป็นภาษา XHTML เพื่อให้รองรับกับรูปแบบการแสดงผลที่ไม่ได้อยู่ภายใน MicroOS UI
Date : 2009-05-16 17:29:22 By : melodyApinan

No. 9

Facebook

สิ่งที่ผมจะให้เป็น open source คือ UI ของ MicroOS ครับมันสามารถทำให้ผู้ที่นำไปใช้งานเอาไปพัฒนาต่อยอดได้ดี
ส่วน System Core ผมคงต้องปิดเป็นความลับเนื่องจากความปลอดภัยของโปรแกรมแม่
Date : 2009-05-16 17:44:20 By : melodyApinan

No. 10

โพสกระทู้ ( 702 )

หนับหนุนๆๆๆ
Date : 2009-05-18 22:41:26 By : ddsure

No. 11

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

ผมเองยังมองไม่เห็นทางเรื่องให้ใช้ภาษาอื่น จะว่าไปผมคิดว่า ภาษาที่รองรับก็น่าจะควรเป็น js นั่นแหละคับ คนเป็นมีเยอะ

ไม่ทราบว่า แนวคิดตอนออกแบบไม่ได้ วางแผนไว้ก่อนหรือป่าวคับ ถ้างั้นอาจจะต้องรื้อใหม่ทั้งแผง
คือกำหนด แนวทางหลักๆ ไว้ก่อน แล้วฟีเจอร์ไว้เพิ่มทีหลัง

เอาง่ายๆก่อนละกัน
ถามก่อน ว่าคุณจะเปิดให้บริการกับคนทั่วไปผ่านอินเตอร์เนต หรือให้ดาวโหลดไปใช้ที่เครื่องนั้น

แน่นอนว่า โอเอสย่อมมี สภาพแวดล้อมให้สามารถพัฒนาโปรแกรมได้ และมีส่วนติดต่อมาตรฐานในการเรียกใช้ OS library ซึ่งต้องเตรียมไว้ ตัวอย่างเช่นถ้าผมจะเขียนโปรแกรม วาดภาพ แน่นอนว่า จะต้องมีคำสั่งให้เซฟไว้บนเซิร์ฟเวอ
หรือไม่ก็เครื่องลูกค้าเอง

ผมเองก็ไม่เคยมีประสบการณ์ อยู่ในทีมไหนมาก่อน โอเพ่นซอร์สก็ตาม ไม่ค่อยรู้วิธีการทำงาน ของพวกเค้า
Date : 2009-05-19 07:14:25 By : pjgunner

No. 12

โพสกระทู้ ( 2,794 )

เก่งกันจังเลย เฮ้อ!! (เราได้แต่มอง...)
Date : 2009-05-19 09:32:46 By : panyapol

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ทุกท่านครับผมมีโปรแกรมไรจะใ้ห้ดูแล้วอยากถามนิดหน่อยเ้ข้ามาดูกันหน่อยนะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 02
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่