Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > ถึงคุณ Rastafari หรือคนอื่นๆที่เจอปัญหานี้ช่วยชี้แนะ

ถึงคุณ Rastafari หรือคนอื่นๆที่เจอปัญหานี้ช่วยชี้แนะ

Topic : 032492

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์

คือว่าการตรวจสอบไฟล์ภาพจาก browser firefox กับ IE พอ ใช้ตาม link
https://www.thaicreate.com/php/forum/027485.html
นี้นะครับ ไม่ทราบว่าคุณเพ่ Rastafari ใช้งานได้กับ firefox หรือเปล่าครับ คือผมทำแล้วมันไม่ยอมตรวจสอบให้แต่ IE ปกติดี เปลี่ยนลายวิธีมากเลยแต่ก็จบที่ firefox ไม่ได้สักกะอัน พอจะมีตัวที่ใช้ได้ทั้ง 2 อันเปล่าเอ๋ย
ปวดกระบานกับมัน งานไม่เดินหน้าเพราะติดตรงนี้ อิอิอิ

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-01 17:39:17 By : somparn View : 1257 Reply : 18

No. 1

โพสกระทู้ ( 3,468 )
บทความ ( 0 )

Twitter

ลองทำตัวทดสอบดูก็ได้ครับ ว่ามันต่างกันยังไง ปรกติผมใช้ สกุลไฟล์เลย

เอาค่าที่ได้ไปทำก็ได้คับ ลองอัพโหลดแล้วแสดง ไฟล์ไทป์ดูก็ได้คับ จะได้รู้ว่ามันต่างกันยังไง

ได้เรื่องยังไงก็เอามาโพสบอกต่อกันด้วยนะครับ

Date : 2009-10-01 17:55:12 By : pjgunner

No. 2

โพสกระทู้ ( 326 )

http://compsci.ca/v3/viewtopic.php?t=16159
ดูเอาจากที่นี่ครับ ว่าต่างกันต่างไหน อิอิ
Date : 2009-10-01 17:57:55 By : apicha31

No. 3

โพสกระทู้ ( 1,322 )

ลองดูนี้อีกทีนะครับ

จากคำแนะนำของคุณ P@e ขอขอบคุณไว้นะที่นี้ครับ

ตรวจสอบนามสกุลไฟล์ ก่อนทำการอัพโหลด ------->// ทดสอบแล้วนะครับ ใช้ กับ FF ได้นะ

Ref : https://www.thaicreate.com/php/forum/032469.html

ลองดูครับ ถ้าได้ / ไม่ได้งัย โพสไว้ครับ

เด่วประชุมก่อนครับ เพิ่งเข้ามาเห็น
Date : 2009-10-01 18:01:13 By : pokultra

No. 4

เดียวจะลองดูคับเพ่เอี่ยว

ตามที่เพ่ P@e ให้มานั้นผมลองดูแล้วเมื่อวาน มัน เพี๊ยนไปเลยทั้งที่เป็นไฟลืภาพนามสกุลที่กำหนดแท้ๆดันยัง alertออกมาต้องเป็นไฟล์ GIF,JPG เฉยเลย ถ้าเพ่Rastafari ลองทดสอบว่าใช้ได้แสดงว่า โค้ดผมมันเพี๊ยนเองแนะเลย ต้องเขียนหน้านี้ไหม่แล้วละซิ เดียวจะลองใหม่นะครับได้ผลหรือไม่ได้ยังไงเดียวมาบอกอีกทีครับ
Date : 2009-10-01 18:12:48 By : somparn

No. 5

เด่วๆๆ ผมแค่ทดสอบว่ามัน aler กับ FF ยังไม่ทดสอบละเอียด

ลองดูก่อนนะครับ

แล้วเด่วว่ากันอีกทีนะครับ

ยังประชุมไม่เสร็จเป็นห่วงเลยแวะมาดูเห้อๆๆ
Date : 2009-10-01 18:36:47 By : pokultra

No. 6

โหเพ่ไม่ต้องรีบทำซะผมซึ้งน้ำใจเลย ผมทดสอบล่ะที่เครื่องผมนะ firefox และ IE มันบอกว่า ไฟล์ต้องเป็น JPG,GIF ทั้งที่เป็นนามสกุล JPG กับ GIF
ตัวนี้เลย
Code (PHP)
<script language="javascript">
	function chk(){
		var a=document.form1.image.value; 
		fty=new Array(".gif",".jpg",".jpeg",".png"); 
		for(i=0;i<fty.length;i++){ 
			if(a !="" && a.lastIndexOf(fty[i])==-1){ 
				alert("อัพโหลดได้เฉพาะไฟล์ gif jpg jpeg png");  
				return false;
			}
		}		
	}
</script>

form ที่ทดสอบ
Code (PHP)
<form action="" method="post" enctype="multipart/form-data" name="form1" id="form1" onsubmit="return chk();">
  <input name="image" id="image" type="file">
  <input name="Submit" id="Submit" value="Upload" type="submit">
   </form>

Date : 2009-10-01 18:51:58 By : somparn

No. 7

ผมได้คำสั่งใหม่ล่ะ อันนี้ใช้ได้ทั้ง IE กับ firefox ตรวจสอบนามสกุลภาพอย่างเดียว
Quote:
if("^image",$_FILES['image']['type']))
{
alert(...........);
}

55 พอก่อนไหนๆมันก็ตรวจสอบได้ล่ะ เดียวทำ project นี้เสร็จค่อยมาหาทำตอบว่าทำไม?....
Date : 2009-10-01 23:29:29 By : somparn

No. 8

โพสกระทู้ ( 1,439 )

Facebook

"^image" อันนี้น่าจะเป็น regular expression หมายถึงตำแหน่งเริ่มต้นที่คำว่า image
if("^image",$_FILES['image']['type'])) คงหมายถึง ถ้าตำแหน่งต้น $_FILES['image']['type']ประกอบด้วยคำว่า image แปลว่าจริง
ความหมายคงประมาณ if(substr($_FILES['image']['type'],0,5) =="image")

แต่อันนี้ไม่รู้แห่ะจาวาสคริปเรียก reg แบบนี้ได้เหมือนกัน
Date : 2009-10-02 01:05:21 By : xbeginner01

No. 9

ได้แล้วเอามาชมกันบ้างนะครับ

Date : 2009-10-02 19:47:01 By : pokultra

No. 10

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

แบบนี้คงไม่เวิร์ดมั้งครับ เพราะขึ้นต้นด้วย image นี่มีเพียบ
Date : 2009-10-02 22:55:22 By : plakrim

No. 11

คุณ PlaKriM ชี้ทางสว่่างให้พวกเราทีครับ
Date : 2009-10-03 08:45:07 By : pokultra

No. 12

โพสกระทู้ ( 3,468 )

Twitter

บอกมาคับ ว่ามี MIME TYPE อะไรบ้างที่รับได้
Date : 2009-10-03 09:19:25 By : pjgunner

No. 13

".gif",".jpg",".jpeg",".png"

ประมาณนีี้อ่ะครับ

แล้วเด่วจะลองมาเพิ่มลดทีหลังอ่ะครับ

เพิ่มลดที่หลังได้ไหมครับ
Date : 2009-10-03 11:08:42 By : pokultra

No. 14

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Code (PHP)
$GLOBALS["mimetype"] = array("image/jpg" => ".jpg", "image/pjpeg" => ".jpg", "image/jpeg" => ".jpg", "image/gif" => ".gif", "image/png" => ".png");

function image_allowed($filetype){
	return (array_key_exists($filetype, $GLOBALS["mimetype"])) ? true : false;
}

if(!image_allowed($_FILE['file']['type'])){
echo "กรุณาเลือกไฟล์นามสกุล " . strtoupper(implode(", ",array_unique($GLOBALS["mimetype"]))) . " เท่านั้นครับ";
}

Date : 2009-10-03 19:22:54 By : plakrim

No. 15

โวๆๆ ได้ความรู้ใหม่จากเพ่ปลากริมอีกแล้ว
Date : 2009-10-03 21:59:58 By : somparn

No. 16

ขอบคุณ คุณPlaKriM มากนะครับ

ส่วนคุณphpbasic คงได้นำไปใช้นะครับ

ผมขุดกระทู้นี้เพื่อคุณphpbasic และตัวผมด้วย อิอิ

*ปล. ขอเรียกทุกท่าน ว่า"คุณ" นะครับ เพราะไม่รู้อายุอานามกัน ไปเรียกพี่เดียวจะหาว่าไปว่าเขา แก่ อ่ะ
Date : 2009-10-05 13:47:15 By : pokultra

No. 17

อ่อได้เรียบร้อยแล้วครับ แค่เพิ่ม jpeg เข้าไปอีกตัวเดียวเอง แต่ก็ได้ความรู้ใหม่จากเพ่ดุนยา กับเพ่ ปลากริมนั้นแหละ อายุนั้น 23 ครับแต่ความรู้นั้นไม่เยอะ เขียน php ได้เพราะว่าสนใจก็เลยศึกษาเองมาโดยตลอดก็เลยติดปัญหาบ้างครับ หุหุหุหุ
Date : 2009-10-05 13:55:05 By : somparn

No. 18

โพสกระทู้ ( 326 )

Date : 2009-10-12 11:42:46 By : apicha31

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : ถึงคุณ Rastafari หรือคนอื่นๆที่เจอปัญหานี้ช่วยชี้แนะ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 03
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่