Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > การทำ subdomain สำหรับคนที่ทำ host เองนะครับ เอามาแบ่งปัน(เพราะผมทำ Host เองเหมือนกัน)

การทำ subdomain สำหรับคนที่ทำ host เองนะครับ เอามาแบ่งปัน(เพราะผมทำ Host เองเหมือนกัน)

Topic : 065481

โพสกระทู้ ( 236 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

วันนี้ ผมจะมาสอนวิธี การ เพิ่ม โดเมน เสมือน และ สับโดเมน ของ โดเมนเสมือน บน Appserv ที่ ใช้กัน อยู่ใน เครื่อง เอาไว้ พัฒนาเว็บไซต์

ก่อน อื่น ขอ อธิบาย Visual Domain หรือ ที่ ผม เรียกว่า โดเมนเสมือน ก็ คือ โดเมนที่ตั้งขึ้นมา นั้น จะใช้ได้เฉพาะ เครื่อง เรา เครื่องเดียว เท่านั้น เพื่อเอาไว้พัฒนา ก่อนที่ จะ นำลงสู่โลก ไซเบอร์ หรือ โฮสของ เราจริงๆๆ

มาเริ่มทำกันเลยดีกว่า แบบว่า ละเอียดสุดๆๆ

ขั้นตอนที่ 1

—– Install Appserv บน ระบบปฏิบัติการ หรือ OS

ขั้นตอนที่ 2 เปิด File httpd.conf ใน C:\AppServ\Apache2.2\conf

—– แก้ไขบรรทัดที่ 203 ลบเครื่อง หมาย # หน้า LoadModule vhost_alias_module modules/mod_vhost_alias.so

—– แก้ไขบรรทัดที่ 506 ลบเครื่องหมาย # หน้า Include conf/extra/httpd-vhosts.conf

—– Save File httpd.conf

ขั้นตอนที่ 3 เปิด File httpd-vhosts.conf ใน C:\AppServ\Apache2.2\conf\extra

—– ลบ ข้อความที่อยู่ด้านล่าง

ServerAdmin [email protected] DocumentRoot "C:/Apache2.2/docs/dummy-host.x" ServerName dummy-host.x ServerAlias www.dummy-host.x ErrorLog "logs/dummy-host.x-error.log" CustomLog "logs/dummy-host.x-access.log" common ServerAdmin [email protected] DocumentRoot "C:/Apache2.2/docs/dummy-host2.x" ServerName dummy-host2.x ErrorLog "logs/dummy-host2.x-error.log" CustomLog "logs/dummy-host2.x-access.log" common

—– แล้วเอาด้านล่างไปใส่แทน

<VirtualHost *:80> ServerAdmin webmaster@localhost DocumentRoot “C:/AppServ/www” ServerName localhost </VirtualHost>

อธิบายนะครับ

ServerAdmin Email ที่ เอาไว้ติดต่อ ตอนเว็บเกิดข้อผิดพลาด

DocumentRoot ที่อยู่ของ เว็บ หรือ Path ที่เราจะแสดงครับ

ServerName ชื่อของ Domain ที่เราเลือกครับ ในที่นี้ ก็คือ localhost

—– คราวนี้เราก็มากำหนดโดเมนของ เราเองแล้ว สมมุติ ว่า เราจะสร้าง Subdomain ของ localhost ชื่อ test.localhost ให้เพิ่มเติมดังนี้

<VirtualHost *:80> ServerAdmin webmaster@localhost DocumentRoot “C:/AppServ/www/test“ ServerName test.localhost </VirtualHost>

สังเกตุที่ตัว ServerName
ถ้าเราไม่อยากให้เป็น test.localhost แต่อยากให้เป็น โดเมน test.com ก็ทำได้ครับ ก็แก้ไขตรง
ServerName test.localhost เป็น ServerName test.com เพียงเท่านี้ก็ เพิ่มโดเมนได้แล้ว
ขั้นตอนที่ 4 เปิด File hosts ใน C:\windows\system32\drivers\etc\

—– เพิ่ม

127.0.0.1 ชื่อโดเมนหรือ สับโดเมนที่ สร้างไป ตัวอย่างเช่น 127.0.0.1 test.com 127.0.0.1 test.localhost

ขั้นตอนที่ 5 Restart Apache ครับผม

แค่นี้ก็ เรียบร้อยครับ

Tag : PHP

ประวัติการแก้ไข
2011-08-27 18:23:53
2011-08-27 18:25:09
2011-08-27 18:28:52
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2011-08-27 18:23:01 By : systemanalysis View : 8089 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

ไม่ต้องเสียเวลา restart เครื่องหรอกครับ restart apache ก็พอ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-08-27 18:26:33 By : ikikkok

No. 2

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

Twitter Facebook

อันี้กรณีที่ทำบนโฮสครับ Go to : PHP สามารถเขียนคำสั่งให้สร้าง Create SubDomain ด้วย PHP ได้รึป่าวครับ??
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2011-08-27 18:52:48 By : webmaster

No. 3

โพสกระทู้ ( 236 )

พี่วินครับ ขอสอบถามสักนิดนะครับ

code $SubDomain = $_SERVER["SERVER_NAME"];

ใช้ยังไง = =

พอจะมีตัวอย่างคราวๆ ให้ศึกษาหลักการทำงานของมันสักหน่อยได้มั้ยครับ
Date : 2011-08-27 19:45:58 By : systemanalysis

No. 4

Quote:
$_SERVER["SERVER_NAME"];

มันจะได้เป็น

xxx.thaicreate.com ให้ตัดเอาเฉพาะ xxx ไป where ในฐานข้อมูลครับ
Date : 2011-08-27 19:59:25 By : webmaster

No. 5

Go to : PHP Create สร้าง Sub Domain แบบ Dynamic บน Direct Admin และ Cpanel
Date : 2013-04-27 11:30:25 By : mr.win

No. 6

โพสกระทู้ ( 26 )

Facebook

ขอถามเอาความรู้หน่อยนะคับ ใส่ *.domain.com โฮสจะนับเป็นแค่ 1 ซับโดเมน ใช่ไหมคับ

ถึงแม้ว่า ข้อมูลในดาต้าเบสเราจะมีเป็นพันเป็นหมื่นก็ตาม ตัวอย่างเช่น

ผมจดบริการโฮสที่สร้าง subdomain ได้แค่ 2 subdomain เท่านั้น
แต่ในดาต้าเบสผมมี รายชื่อ subdomain 1 พัน subdomain ที่จะมาแสดง

ผมเข้าใจถูกไหม
Date : 2014-10-07 14:39:02 By : momotalo

No. 7

Guest

Quote:
มันจะได้เป็น

xxx.thaicreate.com ให้ตัดเอาเฉพาะ xxx ไป where ในฐานข้อมูลครับ

where ฐานข้อมูล อย่างไร มีโค้ดไหมครับ?

ขอบคุณครับ
Date : 2015-01-17 21:05:49 By : bee

No. 8

Guest

สร้าง *.domain.com เเล้ว เเต่ทำไมตอนเรียกใช้งาน เรียกไม่ได้ครับ
เช่นเรียก
a1.domain.com ก็เรียกไม่ได้ งงมากเลยครับ เกิดจากอะไร
ขอคำเเนพะนำด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
Date : 2015-08-14 12:11:58 By : tony

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : การทำ subdomain สำหรับคนที่ทำ host เองนะครับ เอามาแบ่งปัน(เพราะผมทำ Host เองเหมือนกัน)

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่