Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,028

HOME > PHP > PHP Forum > เปลี่ยนจากการขอโค้ด มาเป็นขอความรู้กันจริงๆ ดีกว่าไหม

เปลี่ยนจากการขอโค้ด มาเป็นขอความรู้กันจริงๆ ดีกว่าไหม

Topic : 074960

Guest

เห็นแล้วเหนื่อยใจ กับวงการนักพัฒนาไทย
เว็บนี้มีแต่กระทู้ทำนองนี้เต็มไปหมด

แต่ที่มันแย่กว่าคือคนตอบ ที่พอเขาขอมาก็แจกไป และโดยส่วนมากไม่ได้อธิบายโค้ดที่ตอบไป
คุณอาจจะมองว่าได้ทำประโยชน์
แต่ผมมองว่าพวกคุณกำลังทำร้ายวงการนี้อยู่

เด็กจบใหม่สมัยนี้ มีแต่พวกขยะ เรียนสายนี้เพราะคิดว่ามันน่าจะดี หรือไม่ก็เพราะเอ็นมหาลัยดังๆ ไม่ติด
แล้วพอมาเรียนก็ไม่ได้ตั้งใจเรียนจริง เอาแต่เที่ยวเล่นไปวันๆ
พอใกล้จะจบก็ต้องมาขอโค้ด ไม่ก็จ้างคนอื่นทำโปรเจ็คจบ

พอจบออกมาก็มีความสามารถต่ำ ทำให้นายจ้างมองว่า โปรแกรมเมอร์มันน่าจะได้เงินเดือนต่ำๆ เหมือนไอ้พวกนี้นะ
ฐานเงินเดือนโปรแกรมเมอร์ทั่วไปต่ำลงมาก เทียบกับเมื่อหลายปีก่อน โดยเฉพาะโปรแกรมเมอร์ PHP
เดี๋ยวนี้เขียนเว็บได้นิดหน่อยก็คิดว่าตัวเองทำได้แล้ว ทำเป็นแล้ว
ไอ้ที่มาขอๆ โค้ดในเว็บนี้ส่วนใหญ่ก็เป็นโปรแกรมเมอร์ที่มีนายจ้างนี่แหละ คิดว่าไม่รู้เหรอ

อยากเก่ง ก็ศึกษาหน่อยสิ ภาษาอังกฤษไปเรียนซะ
กูเกิ้ลมีขยันเสิร์ชหน่อย ปัญหาและทางแก้มีอยู่เกือบทุกประเด็น แต่อาจจะเป็นภาษาอังกฤษ
ไม่พยายามก็จะต้องมาขอๆๆๆๆๆๆๆ กันอยู่อย่างนี้แหละ

คนตอบก็เหมือนกัน ถ้าจะตอบ ก็ขอให้ตอบกันแบบจริงใจ ไม่ใช่ทำเหมือนโยนๆ กระดูกให้หมาไป จนเป็นค่านิยมของเว็บนี้ไปแล้ว
โอเค มันแก้ปัญหาของคนที่ถาม แต่มันทำร้ายวงการนี้

และผมมองว่า เว็บนี้ทำร้ายวงการนี้ ด้วยปล่อยให้คนตั้งกระทู้ HTML CSS จาวาสคริปต์มาปนกับ PHP ได้ แทนที่จะมีบอร์ดย่อยของสิ่งเหล่านั้นแยกออกไป
พวกคุณปล่อยให้คนที่ไม่มีพื้นฐานเข้าใจผิดๆ ว่าสิ่งเหล่านั้นคือ PHP โดยไม่มีการอธิบายหรือห้ามปรามกัน

ขอบ่นแค่นี้ล่ะครับ เชิญยำผมได้ตามสบาย

Tag : PHP

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2012-03-03 20:06:06 By : สลดใจว่ะ View : 1438 Reply : 31

No. 1

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สถานะออฟไลน์

ผมเห็นด้วยหลายประเด็นครับ เอาทีละประเด็นนะ

Quote:
เห็นแล้วเหนื่อยใจ กับวงการนักพัฒนาไทย
เว็บนี้มีแต่กระทู้ทำนองนี้เต็มไปหมด

ถูกครับเต็มไปหมด แต่ไม่ทั้งหมด

Quote:
แต่ที่มันแย่กว่าคือคนตอบ ที่พอเขาขอมาก็แจกไป และโดยส่วนมากไม่ได้อธิบายโค้ดที่ตอบไป
คุณอาจจะมองว่าได้ทำประโยชน์
แต่ผมมองว่าพวกคุณกำลังทำร้ายวงการนี้อยู่

ไม่รู้นะครับ ผมตอบเท่าที่ผมตอบได้ ส่วนมากไม่แจกโค๊ด แต่จะตามแก้ที่เขาติด แจกโค๊ดสำหรับคนที่เขาใจดีอยากช่วยเหลือคนอื่น ผมตอบที่นี่เพราะ 1. ผมรู้จักกันเป็นส่วนตัวกับเจ้าของเว็บ (ช่วยแกตอบ) 2. ผมได้ฝึกตัวเอง ได้แก้ปัญหา อ่านปั๊บผมจินตนาการได้เลยว่าเกิดอะไรขึ้นเพราะอะไร แล้วก็ชี้แนวไป แล้วแต่วันด้วย วันไหนอารมณ์ดีก็เขียนให้เลย

Quote:
เด็กจบใหม่สมัยนี้ มีแต่พวกขยะ เรียนสายนี้เพราะคิดว่ามันน่าจะดี หรือไม่ก็เพราะเอ็นมหาลัยดังๆ ไม่ติด
แล้วพอมาเรียนก็ไม่ได้ตั้งใจเรียนจริง เอาแต่เที่ยวเล่นไปวันๆ
พอใกล้จะจบก็ต้องมาขอโค้ด ไม่ก็จ้างคนอื่นทำโปรเจ็คจบ

นานาจิตตังครับ ผมไม่เห็นด้วยด้วยซ้ำว่า เอ็นมหาลัยดังๆ ไม่ติดถึงต้องเรียนที่โน่นที่นี่ ผมเองไม่เคยเอ็น ผมสอบตรงทีเดียวติดแล้วก็ไม่สอบที่ไหนอีกเลย คุณอย่าเอาตัวเองเป็นมาตรฐานว่าใครดี ใครไม่ดี คุณดีเพราะพื้นฐานครอบครัวคุณอาจจะมีเยอะ หรือว่ามาจากครอบครัวที่สอนให้ช่วยเหลือตัวเอง แต่คนอื่นที่เค้าพลาดไปแล้ว ถ้าคุณไม่ช่วยเขาเท่าที่จำเป็นและไม่มากเกินไป คุณคิดไหมว่าเค้าจะไม่จบแล้วหมายถึงอะไร หมายถึงว่า ครอบครัวเขาจะเสียใจ โดยเฉพาะพ่อแม่ และเขาอาจจะกลายไปเป็นขยะสังคม เพราะไม่ได้รับโอกาสในการจบการศึกษา ซึ่งสังคมไทยแน่นอนว่า คุณจะได้งานดีๆ ก่อนอื่นต้องมีกระดาษหนึ่งใบที่เรียกว่าปริญญาหรือวุฒิการศึกษา

Quote:
พอจบออกมาก็มีความสามารถต่ำ ทำให้นายจ้างมองว่า โปรแกรมเมอร์มันน่าจะได้เงินเดือนต่ำๆ เหมือนไอ้พวกนี้นะ
ฐานเงินเดือนโปรแกรมเมอร์ทั่วไปต่ำลงมาก เทียบกับเมื่อหลายปีก่อน โดยเฉพาะโปรแกรมเมอร์ PHP
เดี๋ยวนี้เขียนเว็บได้นิดหน่อยก็คิดว่าตัวเองทำได้แล้ว ทำเป็นแล้ว
ไอ้ที่มาขอๆ โค้ดในเว็บนี้ส่วนใหญ่ก็เป็นโปรแกรมเมอร์ที่มีนายจ้างนี่แหละ คิดว่าไม่รู้เหรอ

เห็นด้วยแต่ไม่ทั้งหมด ที่เงินเดือนต่ำลงเพราะอะไร เพราะมันมีอินเตอร์เน็ต ซึ่งเดี๋ยวนี้ใครๆ ก็เขียน application พื้นๆ ทั่วไปได้ ก็สามารถหางานทำได้แล้ว หลักการง่ายๆ demand supply มีคนให้เลือกเยอะ ก็กดราคาได้ ถ้าคุณเจ๋งจริง ภาษาเยี่ยม คุณไม่ต้องห่วงว่าเค้าจะกดราคาคุณได้ (ซึ่งไม่ใช่ผมที่ไม่ได้ภาษาเอาซะเลย) คุณรู้ไหมว่าคนหัดเขียนใหม่ๆ เขียนแล้วทำงานได้มันจะภูมิใจขนาดไหน ถึงจะ copy โค๊ดเขามาก็เหอะ อย่าเหมาว่าเพราะคนโน้นคนนี้ครับ โทษสังคมทุนนิยมดีกว่า

Quote:
อยากเก่ง ก็ศึกษาหน่อยสิ ภาษาอังกฤษไปเรียนซะ
กูเกิ้ลมีขยันเสิร์ชหน่อย ปัญหาและทางแก้มีอยู่เกือบทุกประเด็น แต่อาจจะเป็นภาษาอังกฤษ
ไม่พยายามก็จะต้องมาขอๆๆๆๆๆๆๆ กันอยู่อย่างนี้แหละ

ใช่ครับ แต่บางคนเขาก็คงพลาดไปแล้วอย่างที่ผมบอก มันทำไม่ทัน มันเริ่มช้า มันมั่วแต่เล่น แต่มันก็ยังมาทำนะ

Quote:
คนตอบก็เหมือนกัน ถ้าจะตอบ ก็ขอให้ตอบกันแบบจริงใจ ไม่ใช่ทำเหมือนโยนๆ กระดูกให้หมาไป จนเป็นค่านิยมของเว็บนี้ไปแล้ว
โอเค มันแก้ปัญหาของคนที่ถาม แต่มันทำร้ายวงการนี้

แร๊งงง อย่าเหมารวมอีกแล้วครับท่าน เว็บนี้เป็น reference ที่ดีสำหรับมือใหม่ ไม่ได้ทำร้ายวงการหรอก มันเป็นเรื่องของ demand supply ครับ คุณอย่าเอาแค่เงินเดือนมาวัดมาตรฐานโปรแกรมเมอร์ ไปลองหาผลงานดู แต่คงหายากหน่อยนะ เพราะงานส่วนใหญ่จะเป็น intranet หมด งานดีๆ ที่คนในนี้ทำก็มีเยอะครับ เขาอาจจะไม่รู้เยอะ รู้ลึก รู้ดีเหมือนคุณ แต่เขาสละเวลามาช่วยเหลือ มาชี้ทางให้อนาคตโปรแกรมเมอร์ที่บางที ตอนนี้อาจจะเก่งกว่าคุณไปแล้วก็เป็นได้ ดังนั้นอยากดูถูกเขา "หาทางไปสู่คำตอบ มันก็มีวิธีคิดที่แตกต่างกัน แต่มันก็ได้มาซึ่งคำตอบเหมือนๆ กัน" คุณคิดอีกแบบ แต่คนอื่นอาจคิดอีกแบบ

Quote:
และผมมองว่า เว็บนี้ทำร้ายวงการนี้ ด้วยปล่อยให้คนตั้งกระทู้ HTML CSS จาวาสคริปต์มาปนกับ PHP ได้ แทนที่จะมีบอร์ดย่อยของสิ่งเหล่านั้นแยกออกไป
พวกคุณปล่อยให้คนที่ไม่มีพื้นฐานเข้าใจผิดๆ ว่าสิ่งเหล่านั้นคือ PHP โดยไม่มีการอธิบายหรือห้ามปรามกัน

คุณครับ เจ้าของเว็บ เขาทำมาตั้งเก้าปีกว่าแล้ว แล้วเขาก็มีงานมีการทำ เขาอาจจะไม่ค่อยได้ปรับปรุงเว็บบ่อยๆ แล้วมันก็ไม่ใช่ free board เหมือนเว็บอื่นๆ ที่จะแบ่งโน่นนี่นั่นได้ตามสบาย เขาเขียนเองครับ ย้ำว่าเขียนเอง ตั้งนานแล้ว การที่จะมาปรับแต่งใหม่ หรือเรียกว่ายกเครื่องนั้น มันใช้เวลา เขาต้องทำมาหากิน ดังนั้น อย่าตำหนิเว็บหรือเจ้าของเว็บ แล้วผมมั่นใจว่ามันไม่ได้ทำร้ายวงการ มันอาจจะผลิตบุคลากรที่ดีให้วงการด้วยซ้ำ คุณจะให้โปรแกรมเมอร์ที่ทำงานอยู่ทุกที่เก่งกันทุกคน มันไม่มีทางหรอกครับ มาตรฐานอยู่ตรงไหนครับ อยู่ทีการสอบ cer หรอ ถ้าคุณคิดว่าคุณทำอะไรให้วงการนี้ดีแล้ว ช่วยแสดงตัวตนด้วยครับ ผมอยากรู้จัก จะได้ขอความรู้

Quote:
ขอบ่นแค่นี้ล่ะครับ เชิญยำผมได้ตามสบาย

คิดต่าง แต่ไม่คิดต่อยครับ

แทนที่คุณจะมากล่าวหาว่าเว็บนี้ทำร้ายวงการ คุณช่วยแสดงตัวตน และบอกกล่าวหน่อยว่า คุณอยู่ตรงไหนของวงการนี้ แล้วคุณทำอะไรให้วงการนี้บ้างแล้วหรือยัง ถ้ายังคุณคิดทำบ้างหรือยัง ติเพื่อก่อไม่เป็นไรนะครับ แต่อย่าติเอามัน อย่าเป็นนักเลงคีย์บอร์ด แสดงตัวตนครับ ไม่อยากสมัครสมาชิก คุณแปะ facebook หรือ profile คุณตรงไหนก็ได้ มาให้ผมชื่นชมหน่อย (ส่งเมล์มาก็ได้ผมว่าถ้าคุณฉลาดพอคงหาเมล์ผมได้) ว่าคุณเจ๋งจริง และคุณมีผลงานอะไรบ้างที่ช่วยจรรโลง ส่งเสริมวงการนี้ ย้ำว่าช่วยแสดงตัวตนครับ คุณเก่งผมจะได้ปรึกษา หรือว่าคุณหวงวิชา?

ประวัติการแก้ไข
2012-03-03 20:58:02
2012-03-03 21:48:38
2012-03-03 21:56:20
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-03-03 20:50:29 By : ikikkok

No. 2

Guest

คำตอบคุณ PlaKriM ตรงตัวมากคับ ส่วนเจ้าของกระทู้คุณก็ควรให้เกียรติอาชีพของตัวเองบ้างนะคับ

[font=Verdana]*ผมเชื่อว่าเมื่อก่อน จขกท ก็ไม่ต่างกับขยะอย่างพวกผมหรอกคับ (อย่าบอกนะว่าไม่เคยก๊อบของใครมา)[/font]
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2012-03-03 21:26:57 By : 555555

No. 3

โพสกระทู้ ( 291 )
บทความ ( 0 )

เป็นไปไม่ได้หรอกครับว่าครั้งแรกๆที่คุณเริ่มทำคุณไม่เคยก็อบเลย

ชอบคำนี้อะ
Quote:
คุณรู้ไหมว่าคนหัดเขียนใหม่ๆ เขียนแล้วทำงานได้มันจะภูมิใจขนาดไหน ถึงจะ copy โค๊ดเขามาก็เหอะ

Date : 2012-03-03 22:15:37 By : naya2007

No. 4

โพสกระทู้ ( 33 )

แล้วแบบไหน ที่คุณเรียกว่าดี ว่ะครับ.. ไปทำเว็บมาซักเว็บหนึ่งครับ

แบบที่คุณรู้สึกว่า มันเป็นการพัฒนาวงการนี้ ตั้งกฏ อะไรก็ว่าไป ผมยินดี ตามไปช่วยครับ
Date : 2012-03-03 22:33:05 By : kitzz

No. 5

โพสกระทู้ ( 2 )

เห็นด้วยกับคุณอั๋นทุกประเด็นเลยครับ..
Date : 2012-03-03 22:42:27 By : tanin_cmu

No. 6

โพสกระทู้ ( 5,146 )
บทความ ( 26 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

สาย Dev. คือการหมั่นเรียนรู้ ถูกครับหากจะมองกันเพียงด้านที่ตัวเองอยากจะมอง. แต่อย่าลืมนึกถึงคนที่กำลังเริ่มศึกษา. อย่างน้อยก็ยังพอมีไกด์ดีดีแนะนำกัน. คุณเจ้าของกระทู้ครับ. รู้หรือเปล่า. ตัวอย่างที่ดี มีค่ากว่าคำสอน. ครับ. และผมก็ยังเชื่อมั่นด้วยว่าน้องน้องผมที่มาตอบกะทู้กันส่วนใหญ่ เขาก็มีงานทำ แต่ที่มาตอบคำถามหรือมาเขียนบทตวามกัน ก็เพราะว่าอยากที่จะ ส่งเสริมการเรียนรู้ให้กับคนรุ่นหลัง หรือมาแลกเปลี่ยนประสบการณผ์กันอย่ามองว่าเว็บนี้เป็นแบบนั้นแบบนี้สิ มันเป็นการติเรือทั้งโกลน คนเข้าเว็บไม่ใช่มีเฉพาันักศึกษานะครับ เพื่อนต่างชาติก็เข้ามา้ยี่ยมชมอยู่บ่อยครั้ง. ผมว่า. หากมือท่านยังไม่ไดพาย ก็อย่าเกรียนเนียนด่า ดีดว่าครับ. คนที่ทำ เขาทำด้วยใจเขใจเราต้องประมาณให้เป็นครับ. อาจพิมผิดเยอะเพราะะิมจากมือถือ
Date : 2012-03-03 23:06:54 By : deawx

No. 7

ลืมอีกข้อ. คุณมองว่า PHP. คืออะไรครับ. ทำเว็บหรือเปล่า. แล้วต้องใช้ HTML. JavaScript Ajax. เข้าช่วยหรือไม่ ตอบเท่าที่ตอบได้ก็พอครับ
Date : 2012-03-03 23:10:45 By : deawx

No. 8

โพสกระทู้ ( 937 )
บทความ ( 2 )

Facebook

LIKE P' Palkrim and P' deawx Ka.
Date : 2012-03-03 23:11:47 By : LuckyStar

No. 9

Guest

นู๋เป็นนักศึกษา ม.หัวเฉียว สาขาBC กำลังทำโปรเจคจบคะ
เวลามีปัญหาจะเข้ามาดูโค้ดที่นี่เสมอ
เจอกระทู้นี้เข้าไป เหนื่อยใจจัง เพิ่งตั้งกระทู้สอบถามปัญหาไปมะกี้
Date : 2012-03-03 23:18:52 By : ผึ้ง

No. 10

ตอบความคิดเห็นที่ : 9 เขียนโดย : ผึ้ง เมื่อวันที่ 2012-03-03 23:18:52
รายละเอียดของการตอบ ::
ไม่ต้องท้อครับน้อง สู้ต่อไป ใครคิดยังไงก็ให้เขาคิดไปครับ เรารู้ตัวดีว่าเราเป็นอย่างไร

Date : 2012-03-04 12:06:47 By : ikikkok

No. 11

โพสกระทู้ ( 2,794 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

จัดไปพี่อั๋น
Date : 2012-03-04 13:43:57 By : panyapol

No. 12

โพสกระทู้ ( 44 )

จริงอย่างที่คุณ PlaKriM กล่าวมาครับ
ที่นี่ผู้รู้ทุกคนเขาคงไม่ป้อนหมดหรอกครับ เขาให้เป็น guidline ครับ ผมก็เคยคิดเหมือนคุณครับว่า "โยนให้เหมือนกระดูกหมาอะครับ"
แต่เมื่อผมได้ศึกษาจากเว็ปนี้ไปสักพักผมถึงได้รู้ครับว่า ผู้รู้ทั้งหลายเขาต้องให้ทุกที่เข้ามาขอความรู้ได้ ปฏิบัติอย่างไรต่อครับ

คุณเอาตัวเองเป็นบรรทัดฐานเกินไปครับ
Date : 2012-03-04 14:05:13 By : moobin29

No. 13

Guest

จขกท. เกิดมาแล้วเก่งเลยสินะ ถึงได้ไม่เข้าใจคนที่เค้าทำไม่ได้น่ะ
เพราะบางที และหลายๆๆๆๆๆๆๆ ทีเราก็เจอคนที่ทำไม่ได้ เรื่องง่ายๆ แต่ไม่เข้าใจว่าทำไมเค้าทำไม่
จากที่เคยทำให้เค้า ตอนนี้เลยเปลี่ยนมาเป็นแนะนำแทนแล้ว บอกหลักการและให้เค้าลองคิดเอง
และคอยสอนเค้าใกล้แทนการทำให้น่ะ

สำหรับเรานะ ทุกคนย่อมมีก้าวแรกเสมอแหละ
เคยเจอบางคน แค่เปิดตัวอย่างผ่านๆ ก็ทำได้ แต่บางคนดูแล้วดูอีก ลองทำแล้วก็ยังไม่เข้าใจอยู่
คนเราน่ะมันไม่เหมือนกันหรอก
Date : 2012-03-04 14:09:02 By : เริ่มจากศูนย์เสมอ

No. 14

โพสกระทู้ ( 1,348 )
บทความ ( 1 )

กระทู้ในนี้ มีเป็น 1000 มีไม่กี่กระทู้ครับที่แจกโค้ด แต่โดยความตั้งใจ คือเอาไว้ศึกษาเพื่อเป็นแนวทาง
ที่ผ่านมา เวลามีนักศึกษาเข้ามาขอโค้ดทำโปรเจ็ค
ผมก็ไม่เห็นใครจะแจกให้ มีแต่บอกว่า "ให้ไปทำก่อน ติดอะไรค่อยมาถาม"
Date : 2012-03-05 08:40:25 By : watcharop

No. 15

โพสกระทู้ ( 564 )

Twitter Facebook

สวัสดีครับ
เอ่อ..... หลอกด่าผมหรือเปล่าเนี่ย ผมสงสัย ? ผมเป็นอีลูกช่างแจกซะด้วยสิ
Date : 2012-03-05 09:04:10 By : kalamell

No. 16

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

ผมเพิ่งได้อ่านกระทู้นี้ครับ ผมขี้เกียจตอบเจ้าของกระทู้ล่ะ เพราะน้อง ๆ ได้ตอบไปหมดล่ะ ผมเข้าใจว่า จขกท. คงจะมีเว็บเช่นเดียวกัน

เอาเป็นว่าเว็บไทยครีเอทได้เป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยพัฒนาน้อง ๆ และนักโปรแกรมเมอร์ เมืองไทยได้หลายคน ผมก็ภาคภูมิใจในชีวิตนี้แล้วครับ ส่วนเรื่องทำร้ายวงการ ผมยังมองไม่ออกครับ ว่ามันทำร้ายตรงไหน อยากให้มองโลกในมุมกว้างขึ้นครับ อย่าเอาความคิดของตนเองมาตัดสินครับ
Date : 2012-03-05 10:28:30 By : webmaster

No. 17

โพสกระทู้ ( 437 )
บทความ ( 3 )

เจอกระทู้นี้แล้วไปไม่เป็นเลย

นี่คือสิ่งที่อยากพูด

เด็ก เราต้องป้อนข้าวจนกว่าเด็กจะโตพอและกินเองได้ ถ้าเรามองว่าปล่อยมันกินเองมันจะได้ทำอะไรเป็น

เด็กมันคงไม่ทันได้โตแน่ๆ มันตายไปตั้งแต่มื้อแรกที่อดแล้วหล่ะ

เด็กที่จบใหม่ไม่เก่ง ผมเห็นด้วย แต่ก็ไม่ทั้งหมด เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ใจรักมาก่อน บางคนเรียนเพราะกระแสสังคม เพื่อน ....ฯลฯ

คนเก่งๆก็มีเยอะ

..........พูดไปพูดมาแล้ว มันโดน โดนจริงๆ โดนผมเต็มๆ

html css javascript php mysql มันต้องไปด้วยกันครับ แยกกันไม่ได้เด็ดขาด หรือใครจะมองว่าพวกมันแยกกันอยู่อย่างเด็ดขาดได้โดยไม่พึ่งกัน แต่ผมที่เคยเป็นหมาหิว(หิวโค๊ด ไม่ใช่หิวกระดูก) ไล่คุ้ยตามเว็บบอร์ดที่บางคนมองว่าเป็นขยะ เก็บโค๊ดเก่าๆ ประทังชีวิตมา 4-5 ปี มองว่ามันต้องไปด้วยกัน

แต่พูดแค่นี้

ถูกทุกข้อเลย แต่ไม่ให้คะแนน ใจเย็นๆครับ การแจกมันก็มีข้อดีของมันอยู่ คนที่ขอ บางทีเค้าก็ไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรเหมือนกัน

ประวัติการแก้ไข
2012-03-05 10:36:23
Date : 2012-03-05 10:34:28 By : randOmizE

No. 18

Guest

เพราะมีคนคิดเหมือนคนตั้งกระทู้ เว็บในเมืองไทยถึงเหลือไม่กี่เว็บ
Date : 2012-03-05 10:52:20 By : ชิงแชมป์

No. 19

โพสกระทู้ ( 3,748 )

Facebook

ไม่อยากดราม่า แต่อยากแสดงความคิดเห็น เพราะผมเป็นส่วนหนึ่งในสมาชิกไทยครีเอท รุ่นที่ ก็อป วาง ๆๆๆๆๆ แล้วส่งเจ้านาย นะครับ

จริงๆแล้วส่วนใหญ่โค๊ดที่แจกๆกันเนี่ย มันคือดาบสองคม ถ้าคนรับไป ไม่เอาไปศึกษาต่อ มันอาจจะไม่เป็นการพัฒนาตัวเอง(แบบเอาแค่ผ่านๆ) แต่ หากว่า คนรับไปนั้น เอาไป ต่อยอด โค๊ดเหล่านั้นจะเป็นแนวทางการพัฒนาโค๊ดอื่นๆอีกมากมายของเขา เพื่อที่เขาจะได้พัฒนาโค๊ดของเขาได้เองในวันข้างหน้า แต่จริงๆแล้วถ้าสมาชิกเข้ามาค้นหาดูในบทเรียน จะเห็นได้ว่า เขามีการอธิบายโค๊ด และยกตัวอย่างโค๊ดไว้อย่างชัดเจน

ใจจริงก็อยากเปลี่ยนทัศนคติสมาชิกที่เข้ามา"ขอโค๊ด" ให้เปลี่ยนวิธีเป็น"ขอการเขียน" ซึ่งจริงๆในบทเรียนนั้นมีแล้ว แต่ส่วนใหญ่ไม่ชอบอะไรที่มันนาน
เข้ามาปุ๊บแล้วอยากได้ปั๊บเลย บางคน ก็ไม่ค้นหาหรอก เข้ามาขอแล้วก็ทิ้งไว้รอให้มีคนมาโพสลิงค์ให้ อย่างว่าบุคคลเหล่านี้เราไปบังคับเขาไม่ได้หรอกว่า เข้ามาแล้วให้ไปดูในบทเรียนเลย ทางที่ดีมีเวลาว่างก็มาช่วยๆกันหาทางออกให้สมาชิกเหล่านั้นกันดีกว่าครับ

ถึงแม้เราจะเป็นคนเหมือนกัน แต่สถานะภาพเราแตกต่างกันนะครับ
Date : 2012-03-05 10:53:34 By : Dragons_first

No. 20

โพสกระทู้ ( 144 )

Facebook

ผมเชื่อว่าทุกคนที่เขียนตอบส่วนใหญ่ ไม่ได้ เขียนเฉพาะโค้ดให้หรอกครับ
จะมากจะน้อยมี คอมเม้นไว้ด้วยกันทั้งนั้น

แต่ที่ผมติดใจที่สุดก็คือ ภาษาอังกฤษ มันมีหมด...
ก็ในเมื่อที่นี่มีภาษาไทยให้ แล้ว ...... ต่อเอาเองละกันครับ = ="
Date : 2012-03-05 11:40:40 By : 13eachz

No. 21

โพสกระทู้ ( 3,844 )

อ่านแล้วก็เห็นด้วยหลายบรรทัด แต่มันไม่ใช่อะไรที่น่าสลดขนาดนั้นหรอกครับ

แต่ถ้าคุณสังเกตดีๆ...มีหลายคนที่เค้าตอบพร้อมคอมเม้นท์ ไว้ให้ด้วย
ผมหล่ะคนนึง...อิอิ...โดยส่วนตัวถ้าไม่เจอโพสท์ของคนเกรียนๆ ผมจะพยายามอธิบายว่าควรทำยังไง
ให้แนวทางไปต่อยอด แต่รู้อะไรไม๊ครับ คนเรามันเหมือนบัว 4 เหล่า คนบางคนบอกแนวทางทำต่อเองได้
คนบางคนเขียนตัวอย่างให้ ก็ต่อยอดเองได้ แต่เชื่อเถอะครับ ว่ามีคนอีกกลุ่มนึง ที่ต้องเห็นของจริงๆ หรือ
สคริปต์ที่ใช้งานเลย แล้วนำไปพัฒนาเอง...ทำบ่อยๆ ทำซ้ำๆ ถึงจะเข้าใจ และชำนาญในการใช้
เว็บนี้ มีข้อดีมากกว่าข้อเสีย(ซึ่งผมมองไม่เห็นข้อเสีย...อิอิ) จะเว้นก็แต่ คนถามเกรียนเอง ผมก็จะเกรียนตาม...แค่นั้น...

ตอบความคิดเห็นที่ : 16 เขียนโดย : webmaster เมื่อวันที่ 2012-03-05 10:28:30
จริงครับพี่วิน...ก่อนที่ผมจะรู้จักเว็บนี้ ผมเป็นแค่ Technical Support ของบริษัทๆนึง
ผมใช้เว็บนี้ ศึกษา ฝึกฝน ดูตัวอย่าง ผ่านไปสองปี ผมปรับสองตำแหน่ง.....(อันนี้ไม่ได้โม้ให้ฟังแต่อย่างใด..แต่พูดให้เห็นถึงประโยชน์ที่ได้รับจริงๆ) ใช้เว็บนี้ต่อยอดความรู้ที่งูๆปลาๆของผม...ทำให้ทุกวันนี้สามารถเขียนหลายภาษามากขึ้น...
ขอบคุณ thaicreate จากใจจริง...(ซึ้งๆ..น้ำตาซึม...)

Date : 2012-03-05 14:42:52 By : mangkunzo

No. 22

อย่าไปเรื่องธรรมะเลยครับ อาจจะสูงส่งเกินใจคน สรุปง่ายๆ
1. iq สูง eq สูง
2. iq สูง eq ต่ำ
3. iq ต่ำ eq สูง
4. iq ต่ำ eq ต่ำ
ผมว่าคนเจ้าของกระทู้ อาจจะเป็นได้ สองอย่าง 2. กับ 4. หรือไม่ก็พวกเด็กมีปัญหา มีปมด้อย อะไรเทือกนั้น เล่นด่าคนไปทั่ว สลดกับกรรมของคนอื่น แต่ไม่ได้ดูกรรมของตัวเองเลย ไม่ได้ดูตัวเองเลย กรรมแท้ๆ
Date : 2012-03-05 15:15:50 By : ikikkok

No. 23

แต่ผมกลับมองว่าเจ้าของกระทู้ พยายาม ดึงเว็บของคนอื่น ให้ตกต่ำไปตาม เว็บของตัวเองที่แทบจะไม่มีคนเข้าเสียแล้ว เฉย ๆ น่ะครับ
Date : 2012-03-05 16:41:57 By : deawx

No. 24

Facebook

เห็นกระทู้ดราม่า น้ำตาไหล
คนอะไรช่างคิด ปริศนา
เขาก็อยู่ของเขา อนิจา
ดันเข้ามาโพสได้ ไม่อายคน
Date : 2012-03-05 16:58:37 By : Dragons_first

No. 25

ตอบความคิดเห็นที่ : 24 เขียนโดย : Dragons_first เมื่อวันที่ 2012-03-05 16:58:37
อารมณ์ไหนเนี้ยน้องอ้น

Date : 2012-03-05 17:05:19 By : ikikkok

No. 26

โพสกระทู้ ( 3 )

นู๋ เพิ่งทำโปรเจ็คจบ ผ่านไปได้เพราะเว็บนี้ค่ะ ทั้งๆที่มือใหม่มากๆเลย ทำเสร็จแล้ว มันภูมิใจอย่างบอกไม่ถูก ถึงแม้จะไม่ได้เขียนเองทั้งหมด
Date : 2012-03-05 17:14:50 By : blackwolf

No. 27

Facebook

ตอบความคิดเห็นที่ : 25 เขียนโดย : ikikkok เมื่อวันที่ 2012-03-05 17:05:19
ติสนิดนึงครับพี่อั๋น

Date : 2012-03-05 18:06:29 By : Dragons_first

No. 28

Guest

เกรียน ไปทั่ว ด่าเสร็จก็ให้คนอื่นมายำ อย่าไปสนใจเลยดีกว่า มันก็แค่พวกขี้อิจฉาเท่านั้น
Date : 2012-03-05 19:09:59 By : กุ้ยเกรียน

No. 29

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

เห็นด้วยกับพี่ปลาเกรียม

ผมมาที่นี่ตั้งแต่ยังเขียน asp 3.0 อยู่เลย จนย้ายข้างมา php เริ่มตั้งแต่ php hard code จนบัดนี้ใช้ framework ได้คล่องแคล่วเร็วปรื๊ด แถมต่อยอดทำของดีๆแจกฟรีในเว็บของผมเองอีก
ก็เพราะที่นี่แหละ ผมถึงมาได้ขนาดนี้ก็เพราะเว็บนี้ ดังนั้นที่ว่าเว็บนี้ทำร้ายวงการ คงไม่ใช่
Date : 2012-03-05 23:49:06 By : mr.v

No. 30

โพสกระทู้ ( 34 )

ผมว่าปล่อยให้กระทู้แบบนี้จมหายไปในกาลเวลาดีกว่า ครับ
Date : 2012-03-06 02:03:00 By : rakmomteesud

No. 31

โพสกระทู้ ( 74,058 )
บทความ ( 838 )

ผมขอ lock กระทู้นี้ครับ ไม่ประเทืองปัญญา ไร้ซึ่งสติ
Date : 2012-03-06 10:00:55 By : webmaster

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่