Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > [ขอความช่วยเหลือ]ปัญหา upload รูปแต่รูปไม่เข้าโฟลเดอร์ครับ แต่ชื่อรูปเก็บเข้า DB แล้วครับ

[ขอความช่วยเหลือ]ปัญหา upload รูปแต่รูปไม่เข้าโฟลเดอร์ครับ แต่ชื่อรูปเก็บเข้า DB แล้วครับ

Topic : 119828

โพสกระทู้ ( 103 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สวัสดีครับพี่ๆ พอดีผมกำลังทำระบบ Register ครับ โดยจะต้องมีการ Upload รูปของตัวเราเองลงไปด้วยครับ
ผมทำติดตรงการ Upload รูปเข้าไปเก็บใน Folder ที่สร้างไว้ไม่ได้ครับ ขึ้น Warning ตามรูปด้านล่างครับ
asdf

แต่ว่า ข้อมูลที่กรอกในฟอร์ม เก็บเข้าตารางนะครับ ชื่อของรูปก็ด้วยครับ
ฟหกฟ

ฟหกกก

แต่ว่ารูปไม่ถูกโอนเข้ามาเก็บใน Folder ที่กำหนดไว้ครับ
ดเพพพ

ด้านล่างเป็นฟอร์ม อัพโหลดรูปครับ
Code (PHP)
<input type="file" name="filUpload" required/>

อันนี้เป็น CODE php ที่ผมเขียนไว้ครับ ค่อ code ที่เอาไว้อัพโหลดรูปครับ
Code (PHP)
<?php

if(isset($_POST['btnSubmit']))
{
	$objConnect = mysql_connect("localhost","root","") or die("Error Connect to Database");
  	$objDB = mysql_select_db("decc");
	mysql_query("SET NAMES utf8", $objConnect);
	$strSQL = "SELECT * FROM tblmember WHERE Email = '".trim($_POST['Email'])."' ";
	$objQuery = mysql_query($strSQL);
	$objResult = mysql_fetch_array($objQuery);
	if(move_uploaded_file($_FILES["filUpload"]["tmp_name"],"picfile/".$_FILES["filUpload"]["name"])) <-------- code  Upload
	{
			echo "<script language=\"JavaScript\">
		alert('Upload complete!!!')
		</script>";
		}
	if($objResult)
	{
			echo "<script language=\"JavaScript\">
		alert('อีเมลนี้มีอยู่ในระบบ!!!')
		</script>";
	}
	else
	{	
	if($_POST["Passwd"] != $_POST["cPasswd"])
	{
		alert('รหัสผ่านไม่ตรงกัน!')
		</script>";
		exit();
	}
		$strSQL = "INSERT INTO tblmember (Prefix,FirstName,LastName,Gender,ID_CARD,Address,Province,Postcode,Tel_Home,Mobile,Org,Position_Org,Tel_Org,Fax_Org,Website,
		Edu_Maximum,Experience_Year,Experience_Month,Industry_List,ISP_TypeID,Expert1,Expert2,FilesName,Email,Passwd) VALUES ('".$_POST["Prefix"]."','".$_POST["FirstName"]."','".$_POST["LastName"]."',
		'".$_POST["Gender"]."','".$_POST["ID_CARD"]."','".$_POST["Address"]."','".$_POST["Province"]."','".$_POST["Postcode"]."','".$_POST["Tel_Home"]."',
		'".$_POST["Mobile"]."','".$_POST["Org"]."','".$_POST["Position_Org"]."','".$_POST["Tel_Org"]."','".$_POST["Fax_Org"]."','".$_POST["Website"]."',
		'".$_POST["Edu_Maximum"]."','".$_POST["Experience_Year"]."','".$_POST["Experience_Month"]."','".implode(',', $_POST["Industry_List"])."',
		'".$_POST["ISP_TypeID"]."','".$_POST["Expert1"]."','".$_POST["Expert2"]."','".$_FILES["filUpload"]["name"]."','".$_POST["Email"]."','".$_POST["Passwd"]."')";
		$objQuery = mysql_query($strSQL);
		echo"<script language=\"JavaScript\">
		alert('ลงทะเบียนเสร็จเรียบร้อย!')
		</script>";
	}	
	}
?>

ก่อนหน้าที่ผมก็ลองทดสอบการ upload รูปโดยศึกษาจากกระทู้นี้ครับ
https://www.thaicreate.com/community/php-upload-file-mysql-edit-form.html
ก็ไม่พบปัญหาอะไรนะครับ ผมก็เลยเอา code มาดัดแปลงลงระบบ register แต่ก็ไม่ได้ผลตามที่โพสไว้ด้านบนครับ T_T

Tag : PHP, HTML/CSS, JavaScript, CakePHP

ประวัติการแก้ไข
2015-11-10 15:37:23
2015-11-10 15:38:27
2015-11-10 15:40:54
2015-11-10 15:43:55
2015-11-10 15:46:04
Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2015-11-10 15:35:26 By : damnern007 View : 1097 Reply : 7

No. 1

โพสกระทู้ ( 1,636 )

Facebook

ตัวไฟล์ที่ใช้ upload อยู่ใน htdocs ใช้่ไหมครับ
ถ้าใช่ ลองกำหนด permission ของ folder picfile ใหม่
ให้ read/write ได้จาก everyone ดูครับ

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-11-10 16:01:22 By : NewbiePHP

No. 2

โพสกระทู้ ( 3,748 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Facebook

ที่อยู่ไฟล์รูปผิดครับ ลองตั้งให้ตรงก็น่าจะใช้งานได้แล้วล่ะครับ
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2015-11-10 16:02:40 By : Dragons_first

No. 3

sdfe

ผมลองเช็คดู ได้ตามรูปด้านบนครับ Folder อยู่ใน htdocs แล้วครับการ permission ก็ allow ทั้ง read และ write แล้วนะครับ T_T
Date : 2015-11-10 16:11:22 By : damnern007

No. 4

sdfewww
สร้าง permission ก็ขึ้นเหมือนเดิมครับ ข้อมูลเก็บเข้าตาราง แต่รูปไม่เข้า Folder เหมือนเดิมครับ
Date : 2015-11-10 16:20:35 By : damnern007

No. 5

โพสกระทู้ ( 2,311 )
บทความ ( 1 )

คุณเข้าใจเรื่อง Root part ผิดน่ะครับ คุณลองสร้างโฟล์เดอร์ picfile ในโฟล์เดอร์ coupon ดูครับ น่าจะได้
ส่วนใหญ่แล้วโปรเจค 1 โปรเจค เราจะเก็บไฟล์และดฟล์เดอร์ต่างๆ ไว้ในโฟล์เดอร์หลักโฟล์เดอร์เดียวครับ
Date : 2015-11-10 16:30:17 By : arm8957

No. 6

แก้ได้แล้วครับ ขอบพระคุณพี่ๆมากครับ เกิดจาก ผมเอาไฟล์ไว้ผิดที่ครับ เพราะตัว register.php อยู่ใน htdocs/coupon/register.php แต่ว่าโฟลเดอร์เก็บรูปผมดันสร้างไว้ข้างนอก htdocs/picfile แก้เป็น htdocs/coupon/picfile ก็ Upload เข้าได้ทันทีเลยครับ T_T เส้นผมบังภูเขาจริงๆครับ ขอบพระคุณพี่ NewbieXYZ และพี่ หมาของเซสชั่น มากครับ
Date : 2015-11-10 16:32:10 By : damnern007

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : arm8957 เมื่อวันที่ 2015-11-10 16:30:17
รายละเอียดของการตอบ ::
... ขอบคุณพี่มากๆครับ ตรงตามที่พี่แนะนำเลยครับ ^^.......

Date : 2015-11-10 16:33:25 By : damnern007

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : [ขอความช่วยเหลือ]ปัญหา upload รูปแต่รูปไม่เข้าโฟลเดอร์ครับ แต่ชื่อรูปเก็บเข้า DB แล้วครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 05
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่