Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,027

HOME > PHP > PHP Forum > สอบถามครับ PHP ติดต่อฐานข้อมูล Ms SQL Server 2016 เริ่มยังงัยดีครับ หาข้อมูลแล้วมีแต่เก่าๆครับ

สอบถามครับ PHP ติดต่อฐานข้อมูล Ms SQL Server 2016 เริ่มยังงัยดีครับ หาข้อมูลแล้วมีแต่เก่าๆครับ

Topic : 137115

โพสกระทู้ ( 211 )
บทความ ( 0 )

สถานะออฟไลน์

สอบถามครับ PHP ติดต่อฐานข้อมูล Ms SQL Server 2016 เริ่มยังงัยดีครับ หาข้อมูลแล้วมีแต่เก่าๆครับ

ผมมีดาต้าเบส Ms SQL Server 2016 อยู่แล้วปกติใช้ ดาต้าเบส จาก Mysql

แต่ต้องใช้ดาต้าเบสจาก Ms SQL Server 2016 ผมจะเริ่มต้นไงดีครับ
อ่านๆดู มีต้องลง PHP ในเครื่อง Server และ BDO เพื่อให้ php ติดต่อได้

แต่วิธีมีแต่เก่าๆ หาตัวที่รองรับ php เวอร์ชั่นใหม่ๆไม่เจอเลย
ขอคสามกรุณาอาจารย์ทุกท่านช่วยหน่อยครับ
ขอบคุณครับ

Tag : PHP, Ms SQL Server 2016

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2023-10-30 08:20:33 By : sweerawat View : 295 Reply : 8

No. 1

โพสกระทู้ ( 9,559 )
บทความ ( 2 )

1 ต้องรู้ว่า เราใช้ php version อะไร
Code (PHP)
<?php phpinfo(); // อย่าลืมลบทิ้งเมื่อไม่ได้ใช้งานล่ะ

2 ต้องรู้ว่า เราใช้ php driverของ mssql ดูจาก phpinfo() นั้นๆ มีข้อมูลครบ

รู้หมดแล้ว ก็ google เลย

php [version] [drivername] connect sqlserver 2016 sample

ได้อะไรมาก็เลือกเอาเลย

แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2023-10-30 21:31:50 By : Chaidhanan

No. 2

โพสกระทู้ ( 4,720 )
บทความ ( 8 )

PDO รองรับ driver หลากหลายมาก MSSQL ก็น่าจะรับนะ
https://www.php.net/manual/en/ref.pdo-sqlsrv.php
https://www.php.net/manual/en/ref.pdo-dblib.php

ตย.บางส่วน
ดูตรง contributed notes
https://www.php.net/manual/en/pdo.construct.php
แสดงความคิดเห็นโดยอ้างถึง ความคิดเห็นนี้
Date : 2023-10-31 11:26:01 By : mr.v

No. 3

โพสกระทู้ ( 3,844 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Twitter Facebook

ใช้ sqlsrv ครับ อันนี้ microsoft มี docs support
php sqlsrv
Date : 2023-11-01 15:49:40 By : mongkon.k

No. 4

ตอบความคิดเห็นที่ : 3 เขียนโดย : mongkon.k เมื่อวันที่ 2023-11-01 15:49:40
รายละเอียดของการตอบ ::
... หมายถึงว่าไม่ต้องลงอะไรเสริมอีกใช่มั้ยครับ ใช้โค๊ดในนี้ได้เลย

Date : 2023-11-21 13:28:23 By : sweerawat

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,095 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

ตอบความคิดเห็นที่ : 4 เขียนโดย : sweerawat เมื่อวันที่ 2023-11-21 13:28:23
ไปเปิด extension sqlsrv เพิ่มครับ ไปโหลดในเว็บมาครับ
สิ่งที่ต้องทราบ คือ ใช้อะไร iis หรือ apache
รันอยู่บนไหน windows server หรือ linux
ถ้า windows server ง่ายเลยใน iis ให้ลง php manager หลังจากนั้นไปโหลด extension sqlsrv ในเว็บ ไมโครซอฟมาแตกไฟล์ แล้วใช้เปิด phpmanager เปิด extension sqlsrv
ส่วน linux ใช้ pdo dblib
ลอง search ใน youtube ดูครับ

Date : 2023-11-22 13:35:28 By : Pong Thep

No. 6

ตอบความคิดเห็นที่ : 5 เขียนโดย : Pong Thep เมื่อวันที่ 2023-11-22 13:35:28
...รัรยน windows server 2016 ครับ ใช้ apache กับ xampp ครับ ปัญหาคือ หาตัว extension sqlsrv ที่
ใช้กับ php 7.4 ไม่เจอครับ และตัว ODBC driver ก็ไม่เจอครับ ที่รองรับกัน

Date : 2023-11-23 08:05:29 By : sweerawat

No. 7

ตอบความคิดเห็นที่ : 6 เขียนโดย : sweerawat เมื่อวันที่ 2023-11-23 08:05:29
มันมีหลายตัวนะ ลองเปลี่ยน version ไปเรื่อยๆ 64 bit กับ 32 bit
https://www.mainacup.com/%E0%B8%95%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87-sqlsrv-extension-%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%9A-php-7-4-microsoft-drivers-for-php-for-sql-server/

Date : 2023-11-23 12:33:28 By : Pong Thep

No. 8

ทำตามนี้ได้เลย
https://www.youtube.com/watch?v=4qXXD4C2KSo

sqlsrv
Date : 2023-11-23 13:38:27 By : Pong Thep

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : สอบถามครับ PHP ติดต่อฐานข้อมูล Ms SQL Server 2016 เริ่มยังงัยดีครับ หาข้อมูลแล้วมีแต่เก่าๆครับ

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่