Register Register Member Login Member Login Member Login Forgot Password ??
PHP , ASP , ASP.NET, VB.NET, C#, Java , jQuery , Android , iOS , Windows Phone

Registered : 109,030

HOME > PHP > PHP Forum > อยากจะถามพี่ num เพื่อผมจะได้ออกจากกะลา ซักที เกริ่นนำครับ คือปรกติที่ทุกวันนี้ ผมใช้ ผมใช้ ajax ส่งแต่ html, string, ค่า ค่าเดียว เท่านั้น

อยากจะถามพี่ num เพื่อผมจะได้ออกจากกะลา ซักที เกริ่นนำครับ คือปรกติที่ทุกวันนี้ ผมใช้ ผมใช้ ajax ส่งแต่ html, string, ค่า ค่าเดียว เท่านั้น

Topic : 032712

โพสกระทู้ ( 3,468 )
บทความ ( 0 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท

สถานะออฟไลน์
Twitter

เกริ่นนำครับ

คือปรกติที่ทุกวันนี้ ผมใช้ ajax ส่งแต่ html, string, ค่า ค่าเดียว เท่านั้น
คือมันก็พอจะถูไถไปได้เหมือนกันหากเราจะส่งหลายๆค่า แบบเอามาแยกทีหลังครับ
ซึ่งผมเองไม่ค่อยได้เข้าใจเรื่อง json เท่าไหร่

ดังนั้นผมจึงอยากถามพี่ num ว่า

1. json คืออะไร ใช้ประโยชน์ในการทำเว็บแอ็พ ได้แบบไหนบ้าง (เท่าที่รู้ก็เอาข้อมูลมาหลายๆตัวได้ใน ตัวเดียว)
2. เราจะเอาข้อมูลใน php ทำเป็นรูปแบบของ json ได้อย่างไร
3. เราจะเอา json ที่เซอร์ฟเวอร์ ส่งมาเอามาใช้งานได้อย่างไร
4. เราจะส่งข้อมูลให้เป็น json ไปให้เซอร์ฟเว่อร์ได้อย่างไร (ส่งเป็นก้อน แล้วใช้ php แยกเอาที่หลัง)
5. serialize() (serialization) ใน jquery มันคือ json ใช่หรือไม่

ถ้าพี่อธิบายรูปแบบ ของ json ด้วยก็จะดีสำหรับ ผู้ที่เข้ามาอ่านด้วยคับ

ปล. ถ้าผมจะหาข้อมูลเองทั้งหมด ก็คงต้องใช้เวลานานมากๆ ซึ่งอาจต้องอ่านมากแต่ได้ข้อมูลที่ต้องการน้อย
ปล2. ผมอยากให้ผู้ที่ยังไม่รู้เหมือนผมได้เข้าใจ และสามารถดึงประโยชน์จากมันให้สูงที่สุดครับ
ปล3. ผมจะได้ออกจากกะลาซักที

Tag : - - - -

Move To Hilight (Stock) 
Send To Friend.Bookmark.
Date : 2009-10-07 11:28:49 By : pjgunner View : 4432 Reply : 29

No. 1

โพสกระทู้ ( 942 )

เจสันก็เป็นพระเอกหลังระดับดาราฮอลลีวู๊ตเลยนะเพ่เอี่ยว ไม่รู้จักได้ไง

อิอิอิ

ล้อเล่งน่าาาา

Date : 2009-10-07 11:47:28 By : NanoThoro

No. 2

โพสกระทู้ ( 2,794 )

ทีแรกจะรอให้พี่ Num เค้ามาตอบซะก่อน
ในเมื่อคุณ นาโน เปิดก่อน ผมก็เนียลตามน้ำครับ
ปล.อยากรู้เหมือนกับคุณเอี่ยว พี่ Num มาตอบเร็วๆครับ
Date : 2009-10-07 11:57:18 By : panyapol

No. 3

โพสกระทู้ ( 830 )

ผมพอรุ้บ้างนิดหน่อย แต่เพื่อความกระจ่าง อยากรอพี่หนุ่มดเหมือนกันครับ

ใน php มี function เตรียมไว้คือ json_encode กับ json_decode

มีประโยชน์ในการ แปลงตัวแปร เป็นข้อความแล้วเก็บไว้ใน text ในกรณีไม่อยากใช้ database และอื่นๆ อีกมากมายเลย
Date : 2009-10-07 12:02:35 By : danya

No. 4

โพสกระทู้ ( 1,542 )

Facebook

คนสำคัญรอความหวัง
Date : 2009-10-07 12:06:11 By : gummezaka

No. 5

โพสกระทู้ ( 1,463 )
บทความ ( 1 )

Twitter Blogger

555 รอก่อนจ้า กำลังเรียบเรียงอยู่ สงสัยจานาน
Date : 2009-10-07 12:10:14 By : num

No. 6

โพสกระทู้ ( 942 )

รอด้วยความหวัง
Date : 2009-10-07 12:11:45 By : NanoThoro

No. 7

Facebook

สัก 2 ปีค่อยตอบก้อม่ายสาย อิอิ
Date : 2009-10-07 12:13:56 By : gummezaka

No. 8

Twitter

เต็มที่เลยคับ แน่นๆก็ดี เผื่อคนที่ไม่เคยได้ยินจะได้เข้าใจด้วยคับ
Date : 2009-10-07 12:16:59 By : pjgunner

No. 9

จ้าเท่าที่รู้นะ :D

1)
json เอาไว้ใช้แปลงข้อมูลไปมาระหว่างภาษาน่ะ
มันเป็นข้อมูลที่อยู่ในรูปแบบ javascript object notation ซึ่งในภาษาต่างๆ สร้างคำสั่งสำหรับแปลง json
ให้อยู่ในรูปแบบโครงสร้างข้อมูลในภาษานั้นๆได้โดยตรง เลยอย่างเช่น array, object, string ฯลฯ
แต่ถ้า xml จะเป็น tag ธรรมดาๆ ซึ่งไม่มีความเกี่ยวข้องกับโครงสร้างข้อมูลในภาษาต่างๆ อย่าง array หรือ object เลย
เวลาใช้ก็เลยต้องไล่ parse tag xml จากนั้นค่อยนำมาแปลงกลับเป็น array หรือ object
ซึ่งถ้าไม่นับรวมการใช้ xml มาใช้ในการจัดเก็บข้อมูลซึ่ง xml มีโครงสร้างเหมือนฐานข้อมูลมากกว่าทำให้ง่ายในการ search
ในการแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างภาษา อย่างเช่น javascript และ php, xml จะใช้ยากกว่า json ครับ
เรื่องนิยามและรายละเอียดต่างๆ อ่านที่ http://json.org/ ละกันครับ :)

เนื่องจากมันเป็น string ธรรมดาๆ ทำให้สามารถนำตัวแปร แปลงเป็น json แล้วเก็บใน text file ได้เลยง่ายต่อการใช้อย่างมากเช่น
file_put_contents('test.txt',json_encode(array('test','test2')));
เวลาจะเอาตัวแปรมาใช้ก็
$array = json_decode(file_get_contents('test.txt'));
ซึ่งจะดีกว่า serailize() ของ php ตรงที่ test.txt นี่เป็นข้อมูลที่สามารถแปลงเป็นโครงสร้างข้อมูลในภาษาอื่นๆ ได้เกือบทุกภาษา :D

2)
ใน json ถึงแม้ว่าพอจะทำให้เป็น ansi หรือ tis620 ได้แต่ก็ไม่นิยมทำกันจะทำให้เป็น utf8 มากกว่าครับ
ดังนั้นในการแปลงข้อมูลภาษาไทยจะต้องแปลงให้เป็น utf8 ก่อนครับ
แง่บๆ พูดถึงในการแปลงข้อมูลใน php เป็น json นะแต่ใน javascript รูปแบบการจัดเก็บไม่รู้เป็นเป็น utf8 utf16 หรืออะไรก็ไม่รู้
echo json_encode(array('ภาษาไทย','test2'));
เวลา save ไฟล์โค้ด php นี้จะต้องเซฟเป็น utf8 ครับ
แต่ถ้าเซฟไฟล์ php นี้เป็น ansi ก็จะต้องแปลงข้อมูลก่อนเช่น echo json_encode(array(iconv('TIS-620','UTF-8','ภาษาไทย'),'test2'));

3)
ในการใช้กับ ajax ก็ควรจะระบุ header เป็น utf8 ด้วยครับ :D
<?php
header('Content-type:application/json;charset=utf-8');
echo json_encode(array('ภาษาไทย','test2'));

สำหรับฝั่ง javascript สมมุติได้รับข้อมูลมาจากการ request ajax แล้วก็ให้ทำการ eval ตัวแปรครับ
eval('var data = '+responseText+';');
ก็จะได้ข้อมูลมาใช้งานครับ alert(data[0]+','+data[1]);
พอดี javascript , json เป็นโครงสร้างข้อมูลของภาษาโดยตรงเลยใช้ eval ได้เลยครับ
ถ้าเป็นภาษาอื่นๆ จะมี function decode json string อีกทีหนึ่งครับ

ถึงแม้ว่าตอนเริ่มต้นข้อมูลของเราจะเป็น utf8 แต่เราสามารถใช้ข้อมูลที่ได้รับจาก php
ในไฟล์ html ที่เป็น tis620 หรือ windows874 ได้ครับ เนื่องจากการข้อมูลที่ได้รับเมื่อมาอยู่ในรูป javascript
จะถูก browser แปลง encoding ให้ตาม encoding ของหน้านั้นโดยอัตโนมัติครับ
ตัวอย่างเช่นหน้าที่ระบุ charset โดยใช้
<meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=windows-874" />
ก็ใช้ข้อมูลจาก
<?php
header('Content-type:application/json;charset=utf-8');
ได้เลย โดยไม่ต้องแปลง encoding ครับ

4) serialize() ใน jquery จะดึงเอาข้อมูลใน form ให้อยู่ในรูปแบบ input1=1&input2=2&input3=3 ครับ
$.ajax({
type: 'get',
url: 'test.php',
data: $('#formid').serialize()
});
$('#formid').serialize() ก็คือข้อมูล input1=1&input2=2&input3=3 ครับ

ใน key data ของคำสั่งยังสามารถส่งค่าเป็น object ได้ด้วยครับ
$.ajax({
data: {input1:1,input2:2,input3:3}
});
data: ซึ่งตรงนี้ {input1:1,input2:2,input3:3} ซึ่งเป็นผลลัพธ์ก็จะถูกแปลงเป็น input1=1&input2=2&input3=3 อีกทีหนึ่งครับ

สำหรับ jquery จะมีคำสั่งในการแปลง json string จาก server มาเป็นโครงสร้างข้อมูล javascript ครับ (รู้สึกจะใช้ eval)
$.ajax({
url:'test.php',
type:'GET',
dataType:'json',
success:function(e){
alert(e[0]+','+e[1]); //ข้อมูล json ถูกแปลงเป็นโครงสร้างข้อมูลใน javascript แล้ว
}
});

แต่ในการแปลงข้อมูลให้อยู่ในรูปแบบ json เพื่อส่งไปยัง server ตรง jquery ยังไม่มีคำสั่งนี้ครับ
แต่ก็มีคนสร้าง jquery plugin สำหรับแปลงโครงสร้างข้อมูล javascript ไปเป็น json string ไว้แล้วครับ
ดูตัวอย่างได้ที่
http://cakephp.jitwitya.com/post/asynchronous-ajax-call-php-function

================================
ฟังค์ชั่นใช้แปลงข้อมูล tis620 เป็น utf8
function utf8_all(&$item){
    if (is_string($item)){
        $item = iconv('TIS-620','UTF-8',$item);
    } elseif (is_array($item)){
            array_walk($item,'utf8_all');
    } elseif (is_object($item)){
        $vals = get_object_vars($item);
        foreach($vals as $name=>$val){
            utf8_all($item->$name);
        }
    }
}

Date : 2009-10-07 12:55:52 By : num

No. 10

โพสกระทู้ ( 11,835 )
บทความ ( 10 )

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

มัวแต่พิมพ์ พี่หนุ่มอธิบายซะละเอียดเลย

อธิบายแบบบ้านๆ ในรูปแบบของผมที่ไม่ใช้ศัพท์มากมาย
json เป็น string format ที่สามารถแปลงเป็น object ได้ ทั้งฝั่ง client และ server ใช้ javascript รับส่ง request

สำหรับ php 5 ขึ้นไปใช้
json_encode แปลง array to json
json_decode แปลง json to array
แต่ php ต่ำกว่าต้องอาศัย library ของชาวบ้านช่วย เช่น zend เป็นต้น

ฝั่ง client ใช้ jquery ช่วยหน่อย นี่ผมใช้ jquery.json-1.3.js

$(document).ready(function(){
var data = new Object();
data.act = "major";
data.id = 1;
var JsonData = $.toJSON(data); //อันนี้แปลง object เป็น json format
$.post('json.php', {data: JsonData}, function(ret){
var obj = $.evalJSON(ret); // อันนี้แปลง string ที่ได้เป็น object
alert(obj.toSource());
});
});

เวลารับก็ใช้ POST ธรรมดานี่แหละ แล้วใช้ json_decode แปลงไปเป็น array

นี่เป็นความเข้าใจของผม ผมเข้าใจอะไรผิดเปล่าหว่า พี่หนุ่มชี้แนะน้องด้วยนะ

จริงๆ ถ้าเข้าใจ format ของ json ไม่ต้องใช้ encode ก็ได้ echo ออกมาให้ถูก format ก็ใช้ได้เหมือนกัน
Date : 2009-10-07 12:59:59 By : plakrim

No. 11

555 อั๋นนั่นแหละช่วยน้องๆ พี่แรงหมด แปวว
Date : 2009-10-07 13:11:39 By : num

No. 12

สมาชิกที่ใส่เสื้อไทยครีเอท Hall of Fame 2012

Code
พี่แรงหมด

ไปทำอะไรมาถึงแรงหมด
Date : 2009-10-07 13:14:03 By : plakrim

No. 13

Quote:
ไปทำอะไรมาถึงแรงหมด

555 ลองพิมพ์ข้อความข้างบนดูจิ
Date : 2009-10-07 13:22:31 By : num

No. 14

โพสกระทู้ ( 2,794 )

ขอบคุณเซียนพี่ทั้งสองและเจ้าของกระทู้ ที่ชี้แนะแนวทาง ครั๊ปปป
Date : 2009-10-07 13:22:52 By : panyapol

No. 15

Twitter

Quote:
ใน key data ของคำสั่งยังสามารถส่งค่าเป็น object ได้ด้วยครับ
$.ajax({
data: {input1:1,input2:2,input3:3}
});
data: ซึ่งตรงนี้ {input1:1,input2:2,input3:3} ซึ่งเป็นผลลัพธ์ก็จะถูกแปลงเป็น input1=1&input2=2&input3=3 อีกทีหนึ่งครับ

แสดงว่า ปรกติมันจะ serialize ให้อยู่แล้วถ้าใช้ส่งพวก ajax ใน jquery ?

Quote:
3)
ในการใช้กับ ajax ก็ควรจะระบุ header เป็น utf8 ด้วยครับ :D
<?php

เราจำเป็นหรือไม่คับที่ต้องระบุ header ให้เป็น json มันสำคัญมากไหมคับ คือจะใช้แบบ string ธรรมดา แล้วค่อยเอามา eval() พี่ num กับพี่ PlaKriM ชอบแบบไหน และอันไหนน่าใช้กว่ากันครับ

ตามที่เข้าใจสรุปว่า

การจะส่งข้อมูลไป php ก็ใช้ serialize ธรรมดาก็เพียงพอไม่จำเป็นต้องส่งเป็น json แต่อย่างใดเพราะไม่ค่อยได้ประโยชน์(ต้องมาแยกเองอีก)

แต่ตอนส่งกลับมาสามารถใช้ json ได้ถ้าเป็นข้อมูลแยกหลายๆอย่าง

แต่การ serialize object นี่แต่ละภาษาเขาอิมพลีเมนต์เองใช่ป่าวคับ คือมันเลยไม่เหมือนกันไม่สามารถใช้ร่วมกันได้

แล้ว javascript หรือ jquery นี่มีฟังชั่น ถอด serialized data กลับไปเป้น object ได้มั้ยคับ

ขอถามโง่ๆหน่อยนะครับ
Date : 2009-10-07 14:27:10 By : pjgunner

No. 16

โพสกระทู้ ( 1,579 )
บทความ ( 3 )

กระทู้นี้ร่วมเซียนหรือเปล่าครับ ได้ความรู้จากเพ่อั๋น,เพ่เอี่ยว,เพ่หนุ่ม อีกแล้ว
Date : 2009-10-07 14:35:33 By : somparn

No. 17

โพสกระทู้ ( 1,322 )

ซุโก่ย จริงๆๆ อ่ะ
Date : 2009-10-07 14:47:42 By : pokultra

No. 18

โพสกระทู้ ( 875 )

Twitter

สาระเต็มๆ ชอบจังกระทู้นี้ ทั้งคนตอบและคนถาม
(ปล. add to favorite )
Date : 2009-10-07 14:56:06 By : peterxp

No. 19

Facebook

ว่าไปสลับกันดีก่านะ เปลี่ยนเปง พี่อั๋น น้อง หนุ่ม 555+

จริงป่าวลุงอั๋น
Date : 2009-10-07 14:59:41 By : gummezaka

No. 20

Code
ว่าไปสลับกันดีก่านะ เปลี่ยนเปง พี่อั๋น น้อง หนุ่ม 555+

จริงป่าวลุงอั๋น

อะไรเนี้ย ถึงตาโตกว่า แต่ก็ยังเป็นน้องพี่หนุ่มอยู่นะ พี่แกใจดีน่านับถือ

ปล. ค่าชมยี่สิบนะพี่หนุ่ม
Date : 2009-10-07 15:29:24 By : plakrim

No. 21

Quote:
อะไรเนี้ย ถึงตาโตกว่า แต่ก็ยังเป็นน้องพี่หนุ่มอยู่นะ พี่แกใจดีน่านับถือ

ปล. ค่าชมยี่สิบนะพี่หนุ่ม

ชมได้ถูกใจ ให้ยี่สิบเอ็ดบาทเลย แต่พอดีค่าโอนมัน 30 อะจ่ายคืนมา 9 บาทนะ เอ๊ะยังไง
Date : 2009-10-07 15:48:36 By : num

No. 22

Quote:
แสดงว่า ปรกติมันจะ serialize ให้อยู่แล้วถ้าใช้ส่งพวก ajax ใน jquery ?

ใช่ครับ ถ้าไม่ได้ใช้ข้อมูลจาก form ก็เขียนเป็น
data: {input1:$('#div').text(), input2:$('#input2').val(), input3:$('#test3').html()} ได้เลยครับ

Quote:
เราจำเป็นหรือไม่คับที่ต้องระบุ header ให้เป็น json มันสำคัญมากไหมคับ คือจะใช้แบบ string ธรรมดา แล้วค่อยเอามา eval() พี่ num กับพี่ PlaKriM ชอบแบบไหน และอันไหนน่าใช้กว่ากันครับ

อืมอันนี้ไม่แน่ใจเท่าไหร่ แต่ถ้าใน xml ต้องระบุ header เป็น utf8 หรือ tis620 ให้ชัดเจนครับ
เลยเข้าใจว่าใน json น่าจะต้องทำเหมือนกันด้วย
ส่วน header คิดว่าเป็นอะไรก็ได้ครับ แต่ก็เห็นว่านิยมใช้กันสองสามแบบคือ application/json text/json test/javascript

Quote:
การจะส่งข้อมูลไป php ก็ใช้ serialize ธรรมดาก็เพียงพอไม่จำเป็นต้องส่งเป็น json แต่อย่างใดเพราะไม่ค่อยได้ประโยชน์(ต้องมาแยกเองอีก)

แต่ตอนส่งกลับมาสามารถใช้ json ได้ถ้าเป็นข้อมูลแยกหลายๆอย่าง

แต่การ serialize object นี่แต่ละภาษาเขาอิมพลีเมนต์เองใช่ป่าวคับ คือมันเลยไม่เหมือนกันไม่สามารถใช้ร่วมกันได้

แล้ว javascript หรือ jquery นี่มีฟังชั่น ถอด serialized data กลับไปเป้น object ได้มั้ยคับ

ขอถามโง่ๆหน่อยนะครับ

โดยปกติใช้ serialize ธรรมดาก็พอครับ นอกจากต้องการส่งข้อมูลที่อยู่ในแบบ object โดยตรง
ส่งเป็น json จะสะดวกกว่าครับ เนื่องจาก serialize ใน jquery แปลงข้อมูลให้อยู่ในรูปแบบ input1=1&input2=2&input3=3
ซึ่งอย่างมากก็ส่ง array หลายมิติอย่างเช่น input[]=1&input[]=2&input[]=3 หรือ input[1][]=1&input[1][]=2&input[2][]=3
จึงทำให้ไม่สามารถแปลง object หรือ array ที่ซับซ้อนส่งไปยัง server ครับ

serialize รู้แต่ว่ามีใน php นะไม่รู้ภาษาอื่นมีป่าว
ใน javascript มีคนเขียนโปรแกรมเอาข้อมูลของ php มาใช้อยู่เหมือนกันครับ
serialized เป็นแบบ php โดยใช้ javascript
unseriazlied แบบ php โดยใช้ javascript
Date : 2009-10-07 15:50:27 By : num

No. 23

Facebook

มานมะเกี่ยวกับตาหรอกนะเค้าว่า ... อย่าบิดเบือนคดี 5555+
Date : 2009-10-07 16:59:41 By : gummezaka

No. 24

Twitter

พอดีกลางวันรีบไปอ่านผ่านๆ และรีบถามไป ตอนนี้กลับมาอ่านดูใหม่ ก็ยังเหมือนไม่เก๊ตเท่าไหร่
คือความรู้รายละเอียดฟีเจอร์ของ javascript ผมยังไม่รู้ละเอียดมากนัก แต่ก็เอามาใช้หลายๆอย่าง
คือผมข้อนข้างสับสนเกี่ยวกับเรื่อง object ของ javascript อ่ะครับ มันไม่เหมือนเปิ้น(คนอื่น)จริงๆ

ผมลองดูรูปแบบของ json string แล้วครับ มันทำให้ผมอาจไม่ค่อยเข้าใจซักเท่าไหร่
คือผมยังไม่ได้ลองใดๆเลย เกี่ยวกับเรื่องนี้ แต่อยากจะถามอีกหน่อย(อยากลองเองแต่รู้สึกยังไงไม่รู้แฮะ)

1. ถ้าเมมเบอร์ของ {} ที่จะถูก serialize มันเป็น function() เช่น

var obj = {a: '1', b: function(){}}

แบบนี้ข้อมูลที่ถูก serialize ออกมามันจะมี b ไหม และในรูปแบบใด

ส่วนบรรทัดนี้ ของพี่ PlaKrim ผมเพิ่งเคยเห็น

var JsonData = $.toJSON(data);

ไม่ทราบว่า $.toJSON(); //อยู่ในส่วนของ utility ป่าวคับ ผมหาดูในเอกสาร chm ไม่เห็นเจอ หรือว่าจะเป็น extionsion

ในเรื่อง serialization มีเยอะคับ โดยเฉพาะภาษา oop เช่น Java(Sun) มันมีประโยชน์มากครับในภาษา oop เพราะว่า ใน class นั้นมีแอททริบิวต์เมมเบอร์ที่เป็น private, protected ซึ่งมันเป็นคุณสมบัติของ encapsulation มันไม่สามารถอ่านได้ แต่จะทำอย่างไรให้โปรแกรมบันทึกข้อมูลปัจจุบันที่อยู่ใน object ได้ ก็ต้องใช้ serialization ครับ(ต้อง implement interface Serialization มั้ง) แต่ว่ามันคงไม่เหมือนกับ ภาษาอื่น อย่าง javascript เพราะรูปแบบภาษามันต่างกัน โดยเฉพาะ Java จะมีข้อมูลเวอร์ชั่นของ class(เพื่อไม่ให้ใช้ข้อมูลเก่า มาใช้กับคลาสที่ได้ถูกแก้ไขได้ง่ายๆ) และอีกมากมาย

ขอนอกเรื่องอีกนิด ผมไม่เข้าใจว่าการสร้าง object ใน javascript นั้น ผมเห็นมีสองแบบ ซึ่งเพิ่งเคยเห็นรูปแบบที่สองไม่นานมานี้

แบบที่ 1
var obj = {a: 1, b: 2}

แบบที่ 2 (ก้อบมาจากกระทู้ OOP)
function Shape( ) {
this.getArea = function( ) {
};
}

ผมไม่รู้ความแตกต่างระหว่างแบบที่ 1 กับแบบที่ 2 แต่เคยอ่านผ่านๆ(จำไม่ได้) ว่ามันต่างกันโดยถ้าใช้ prototypeต้องใช้แบบที่ 2

ไม่ทราบว่าถ้าทำ object ตามแบบที่ 2 จะใช้งานกับ jquery หรือ serialize หรือ json ได้มั้ยครับ

ปล. นอกเรื่องไปบ้างเพราะความรู้น้อยนิด ต้องขออภัยด้วยครับ
Date : 2009-10-07 17:24:45 By : pjgunner

No. 25

ถ้า json_decode() ใน php จะข้ามการแปลง function b ใน json ไปเลยครับ จะเหลือแต่ข้อมูลธรรมดาๆ

ส่วน object ทั้งสองแบบน่าจะใช้ได้เหมือนกันครับ แต่คิดว่าจะไม่รวมเอา function ไป encode ครับ

แต่กลับกันถ้า php ส่งมา json มาให้ javascript ซึ่ง decode โดยใช้ eval()
ใน object ของ javascript สามารถจะประกาศ function และ run คำสั่ง javascript ได้ด้วยครับ
ซึ่งต้องระวังการนำ json มาจาก server ที่ไม่ใช่ของเรามาใช้ครับ
เพราะถ้าเค้าเขียนคำสั่ง {a:'test',b:alert('test')} ก็จะ run คำสั่ง javascript ในเครื่อง client ได้ครับ
Date : 2009-10-07 17:57:04 By : num

No. 26

Twitter

ถ้าอย่างนั้น การส่ง json ไปให้ javascript ก็อาจจะไม่ใช่ object ของ json จริงๆก็ได้สิครับ รวมถึงข้อมูลที่อาจ error เช่น

ส่งสตริงนี้ไป

alert('ok');
document.write(...);

คือเป็น code ไม่ใช่ข้อมูล ถ้าอย่างนั้น $.getJSON() จะทำงานถูกต้องมั้ยคับ
Date : 2009-10-07 19:05:18 By : pjgunner

No. 27

เข้าไปดูใน jquery.js getJSON จะนำข้อมูลที่ได้รับจาก server มา eval โดยตรงครับ

if ( type == "json" )
data = window["eval"]("(" + data + ")");

สรุปมันก็คือ javascript ดีๆ นี่เองครับ รับอะไรมาก็ run หมดเลยอะ รวมทั้งข้อมูลที่ผิดพลาดด้วยครับ
Date : 2009-10-07 19:52:07 By : num

No. 28

เอาอีกๆ เก็บเข้าหมอง
Date : 2009-10-07 20:36:59 By : plakrim

No. 29

Twitter

data = window["eval"]("(" + data + ")"); // ดูมันทำ เพิ่งเคยเห็น

ใช้ วงเล็บคร่อมทำไม มันได้อะไรขึ้นมา
Date : 2009-10-07 20:49:52 By : pjgunner

ค้นหาข้อมูล

แสดงความคิดเห็น
Re : อยากจะถามพี่ num เพื่อผมจะได้ออกจากกะลา ซักที เกริ่นนำครับ คือปรกติที่ทุกวันนี้ ผมใช้ ผมใช้ ajax ส่งแต่ html, string, ค่า ค่าเดียว เท่านั้น

รายละเอียด

ตัวหนา ตัวเอียง ตัวขีดเส้นใต้ ตัวมีขีดกลาง| ตัวเรืองแสง ตัวมีเงา ตัวอักษรวิ่ง| จัดย่อหน้าอิสระ จัดย่อหน้าชิดซ้าย จัดย่อหน้ากึ่งกลาง จัดย่อหน้าชิดขวา| เส้นขวาง| ขนาดตัวอักษร แบบตัวอักษร
ใส่แฟลช ใส่รูป ใส่ไฮเปอร์ลิ้งค์ ใส่อีเมล์ ใส่ลิ้งค์ FTP| ใส่แถวของตาราง ใส่คอลัมน์ตาราง| ตัวยก ตัวห้อย ตัวพิมพ์ดีด| ใส่โค้ด ใส่การอ้างถึงคำพูด| ใส่ลีสต์
smiley for :lol: smiley for :ken: smiley for :D smiley for :) smiley for ;) smiley for :eek: smiley for :geek: smiley for :roll: smiley for :erm: smiley for :cool: smiley for :blank: smiley for :idea: smiley for :ehh: smiley for :aargh: smiley for :evil:
Insert PHP Code
Insert ASP Code
Insert VB.NET Code Insert C#.NET Code Insert JavaScript Code Insert C#.NET Code
Insert Java Code
Insert Android Code
Insert Objective-C Code
Insert XML Code
Insert SQL Code
Insert Code
เพื่อความเรียบร้อยของข้อความ ควรจัดรูปแบบให้พอดีกับขนาดของหน้าจอ เพื่อง่ายต่อการอ่านและสบายตา และตรวจสอบภาษาไทยให้ถูกต้อง

อัพโหลดแทรกรูปภาพ

Notice

เพื่อความปลอดภัยของเว็บบอร์ด ไม่อนุญาติให้แทรก แท็ก [img]....[/img] โดยการอัพโหลดไฟล์รูปจากที่อื่น เช่นเว็บไซต์ ฟรีอัพโหลดต่าง ๆ
อัพโหลดแทรกรูปภาพ ให้ใช้บริการอัพโหลดไฟล์ของไทยครีเอท และตัดรูปภาพให้พอดีกับสกรีน เพื่อความโหลดเร็วและไฟล์ไม่ถูกลบทิ้ง

เพื่อความปลอดภัยและการตรวจสอบ กระทู้ที่แทรกไฟล์อัพโหลดไฟล์จากที่อื่น อาจจะถูกลบทิ้ง

โดย
บวกค่าให้ถูก
<= ตัวเลขฮินดูอารบิก เช่น 123 (หรือล็อกอินเข้าระบบสมาชิกเพื่อไม่ต้องกรอก)

Exchange: นำเข้าสินค้าจากจีน, Taobao, เฟอร์นิเจอร์, ของพรีเมี่ยม, ร่ม, ปากกา, power bank, แฟลชไดร์ฟ, กระบอกน้ำ

Load balance : Server 04
ThaiCreate.Com Logo
© www.ThaiCreate.Com. 2003-2024 All Rights Reserved.
ไทยครีเอทบริการ จัดทำดูแลแก้ไข Web Application ทุกรูปแบบ (PHP, .Net Application, VB.Net, C#)
[Conditions Privacy Statement] ติดต่อโฆษณา 081-987-6107 อัตราราคา คลิกที่นี่